[Funland] Thiết lập điều khiển giữa hai laptop (Remote Access Conections)

hminh2005

Xe điện
Đã có lần thiết lập điều khiển máy này cho máy kia (phục vụ khi đi xa, máy đem theo bị trục trặc thì nhờ máy ở nhà xử lý hộ), nay quên mất tiêu rồi. Nhờ các bác chuyên về IT giúp: Mình có máy laptop ở cơ quan (Win Vista) và PC (WinXP) ở nhà. Nay muốn kết nối để điều khiển một máy laptop đem đi công tác (cũng XP) thì phải cài đặt và thiết lập cấu hình 3 máy thế nào ? Có đọc 1 số HD nhưng thấy phức tạp và loằng ngoằng quá vì ở nhà mình còn nhờ người xử được, máy người cầm đi công tác thì biết nhờ ai. Thanks

now_what

Xe điện
Có phải ý cụ là dùng Teamviewer?

thangmbd

Xe hơi
Đã có lần thiết lập điều khiển máy này cho máy kia (phục vụ khi đi xa, máy đem theo bị trục trặc thì nhờ máy ở nhà xử lý hộ), nay quên mất tiêu rồi. Nhờ các bác chuyên về IT giúp: Mình có máy laptop ở cơ quan (Win Vista) và PC (WinXP) ở nhà. Nay muốn kết nối để điều khiển một máy laptop đem đi công tác (cũng XP) thì phải cài đặt và thiết lập cấu hình 3 máy thế nào ? Có đọc 1 số HD nhưng thấy phức tạp và loằng ngoằng quá vì ở nhà mình còn nhờ người xử được, máy người cầm đi công tác thì biết nhờ ai. Thanks
Remote Desktop Conection??

Em thường dùng Team Viewer cho đơn giản. Cả 3 máy login cùng e-mail là được

hminh2005

Xe điện
Dùng team view mình có thể ngồi máy này sửa được một lỗi gì đó ở máy kia ? Mình dùng team view chủ yếu để chát như YM, MSN

anh_ca_ngo

Xe máy
Nếu 3 máy này trong cùng 1 mạng LAN, tức là nối mạng với nhau trong 1 phòng, 1 tòa nhà, khong qua Internet thì có rất nhiều chương trình để remote:
- VNC
- Remote Desktop (sẵn có trong Win)
- TeamViewer
- Dameware
Nếu 3 máy không cùng mạng mà ở 3 nơi riêng rẽ cùng nối vào Internet thì dùng
- TeamViewer là tốt nhất
- LogMeIn
- Nếu bác nắm rõ về IT, quản lý được đường Internet của các máy đó thì
+ cấu hình NAT port cho modem ADSL, dùng DNS động cập nhật IP ADSL,
+ hoặc tạo VPN
sau đó dùng các cách như phần 1, nhưng nói chung làm hơi khó

lupin212

Xe hơi
Teamviewer : Tiện dùng, nhanh gọn, speed tốt.
Remote Desktop: Khi remote vào sẽ đánh bật người đang sử dụng máy ra ngoài trang log-in, chỉ cho duy nhất 1 người sử dụng, trừ win server đc 2 người sử dụng đồng thời.
Còn rất nhiều phần mềm khác nhưng e thấy ko hay như Logmein, Radmin, vpn, ...

catpv

Xe điện
Chất lượng nhất là Remote, nhưng tiên dụng nhất lại là Teamview

congbinhxuong

Xe buýt
Mình thấy PM nào mà việc cấu hình đơn giản nhất (kiểu như YM, Skype, chỉ cần kết nối Internet là có thể nhìn thấy nhau và thao tác được) thì có lẽ cái Team View chấp nhận dễ nhất. Các PM khác phải cấu hình này nọ sẽ bất tiện cho ai ko hiểu rõ về IP, NAT, Server ...

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em biết dùng mỗi Teamviewer .hic

Mr.Alo

Xe lăn
teamview nhẹ và hiệu quả , thích ngon hoen thì đóng phí cho nó

tranxuananh

Xe buýt
Teamviewer đc ưa dùng nhất rồi ạ.

leetrung74

Xe hơi
Với những trưởng hợp mạng khóa port thì chỉ có thể dùng Logmein thôi

congbinhxuong

Xe buýt
Với những trưởng hợp mạng khóa port thì chỉ có thể dùng Logmein thôi
Tức là các mạng LAN có khóa cổng truy nhập thì thằng teamviewer sẽ có vấn đề hả cụ ? Vì cũng có lúc đi công tác vào mạng của công ty bạn họ chỉ mở cho giới hạn nhất định (bắt khai báo DSN, IP ....) không tự động được.

Xin hỏi thêm: Mình thử kết nối thằng này giữa iPad và PC. iPad kiểm soát PC thì ngon nhưng ngược lại PC điều khiển iPad ko được (vì trên iPad chỉ thấy mỗi ID của Teamviewer, ko thấy Pass, ko thấy mã số m- để kết nối meeting ). Cụ nào đã làm thử rồi xin chia sẻ. Thanks

Phương

Xe buýt
Tức là các mạng LAN có khóa cổng truy nhập thì thằng teamviewer sẽ có vấn đề hả cụ ? Vì cũng có lúc đi công tác vào mạng của công ty bạn họ chỉ mở cho giới hạn nhất định (bắt khai báo DSN, IP ....) không tự động được.

Xin hỏi thêm: Mình thử kết nối thằng này giữa iPad và PC. iPad kiểm soát PC thì ngon nhưng ngược lại PC điều khiển iPad ko được (vì trên iPad chỉ thấy mỗi ID của Teamviewer, ko thấy Pass, ko thấy mã số m- để kết nối meeting ). Cụ nào đã làm thử rồi xin chia sẻ. Thanks
Các thiết bị như máy tính bảng, smartphone chỉ tương tác được một chiều thôi, tức là điều khiển máy tính chứ không có chức năng ngược lại.

namtran83

Xe đạp
bạn muốn điều khiển trao đổi dữ liệu giữa 2 laptop thì cần có mạng lan, tin hồng ngoại là ok