[Funland] Thờ cúng với góc nhìn khoa học

noname_star

Xe tăng
Thờ cúng có mấy cái mục đích đầu tiên:
- Con cháu nhớ về ông bà tổ tiên tỏ lòng hiếu thảo.
- Con cháu học tập, noi gương, tiếp nối những truyền thống tốt đẹp.
- Tăng tình đoàn kết, họ hàng. Giao lưu học hỏi.

Đây là một trong các hình thức sinh hoạt cộng đồng của người Việt, thuộc vấn đề tín ngưỡng.

Còn về vấn đề tâm linh này nọ, em không bàn. Vì khoa học ko nhắc tới.

Xichlo0banh

Xe tăng
Nếu nói về kho học,thì việc đốt nhiều hương khói trong nhà mà không thông thoáng tốt thì rất nguy hiểm cho sức khoẻ mọi người,nhất là trẻ em.
Bàn thờ trên tầng thượng khói bay lên zời

Studer

Xe tăng
Bàn về tín ngưỡng thờ cúng của người Việt thì nâu vấn đề chứ đưa góc nhìn khoa học vào thì ...hi hi :D:D:D

Châu Tứ TN

Xe điện
Em theo truyền thống uống nước nhớ nguồn, tri ơn sinh dưỡng, tri ân có gốc rồi mới có ngọn. Một phần để dựa tinh thần, an tâm sinh sống.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Trên phương diện khoa học thì thờ cúng giúp tĩnh tâm hơn, nghĩ về sự sống và cái chết để thấy mọi sự là vô thường để rồi sống thiện hơn, sống tốt hơn..., tinh thần thoải mái...

anhlehn

Xe tải
Nếu nói về kho học,thì việc đốt nhiều hương khói trong nhà mà không thông thoáng tốt thì rất nguy hiểm cho sức khoẻ mọi người,nhất là trẻ em.
Đốt nhiều hương giờ không nhà nào đốt nhiều cụ ạ. Chỉ ba nén hương thôi. Chứ nhà nào suốt ngày hương khói thì không có trẻ em!

anhlehn

Xe tải
Xã hội nào cũng cần các công cụ để xả sú pap
Tây lông văn miêng nó có bác sỹ tâm lý chăm sóc sức khỏe tâm thần cho dân chúng(mỗi giờ tư vấn hàng trăm đô la), có nhà thờ và đức tin cho mục đích tương tự
VN mình nghèo, mất có thẻ hương 10k VND cũng xả hết và xin xỏ hàng trăm thứ đáng giá, cũng là cách hay cho người dân cân bằng và có niềm tin để sống tốt
Ở VN mình xin nhưng đấy là xin niềm tin thôi mà cụ, có người nào yêu cầu phải cho mới xin tiếp đâu. Bọn tây lông nó còn đủ thứ đóng góp ấy chứ!

atbp

Xe buýt
Thớt này thế éo nào cũng có chửi nhau ...............:)):)):))

shiluo

Xe container
Bàn về khoa học thì thờ cúng, thắp hương đang làm lãng phí tiền và hủy hoại môi trường
Bàn về mặt tích cực thì thờ cúng là một liệu pháp tinh thần khá tổt (với nhiều người là rất tốt), tinh thần tốt lên thì cũng sẽ thuận lợi cho nhiều việc khác
Thế nên cần cân bằng mặt tích cực và tiêu cực: Vẫn nên giữ lễ nhưng làm lễ nhỏ thôi, thắp hương ít thôi

chuotdong

Xe điện
Giống như Tây nó tin có Chúa mà

small_best

Xe container
Mọi tín ngưỡng đều hướng con người đến cái thiện, cái tốt đẹp nhất. Thờ cúng cũng vậy, có câu: “Muốn cho con cháu vượng tài, Tổ tiên không kính lấy ai phù trì”!

Nino88

Xe container
Cá nhân em thấy 2 trường phái Duy Vật-Duy Tâm tồn tại song song hàng ngàn đời này,ko cái nào thắng cái nào,ngay cả Châu Âu,Mỹ...........những nước phát triển nhất có Đủ các loại Đạo.................còn chúng ta có Đạo có Phật,việc tin vào Đạo Và Phật thể hiện niềm là tin tín ngưỡng dù có giầu hay nghèo!
Nhưng nay em thấy hiện tại người nghèo lại sùng tín hơn,đặt niềm tin vào đấng siêu nhiên để mong được đổi đời đổi vận............
Giữa những khó khăn trong cuộc sống,giữa những cơn bão giá khó khăn hiện tại,niềm tin ấy càng cao hơn.........để tâm niệm như nương tựa và tự an ủi chính mình!

PeonyNguyen

Xe buýt
Việc thờ cúng có nhiều ý nghĩa với người Việt nhưng em không chắc nó có bằng chứng khoa học nào. Nhưng đến lĩnh vực rất cần dựa vào khoa học, đó là y tế thì cũng vẫn có chỗ cho niềm tin đấy thôi, ví như hiệu ứng giả dược - placebo effect chẳng hạn.

Em biết có những nhà chỉ vì việc thờ cúng mà mâu thuẫn gay gắt: người muốn cúng chay, người muốn cúng mặn; có kẻ còn kệch cỡm đến mức cha mẹ thì cha mẹ chung nhưng hễ cúng kiến gì ở mộ là quay clip đăng toé tung lên mạng để dằn mặt anh chị em rằng mình "có hiếu hơn"; có nhà thì gái lấy chồng nhưng vẫn muốn thờ cúng cha mẹ nên tranh cãi chuyện 1 ban thờ hay 2 ban thờ...Thờ cúng kiểu đấy thì không thờ tốt hơn, để người chết được yên.
Em có tín tâm nhưng không câu nệ chuyện hình thức, nghi lễ...đi chùa không nhất thiết phải thắp hương và em không hoá vàng từ rất rất lâu rồi.

QuangSunlight

Xe điện
Em được trải nghiệm về tâm linh vài lần rồi , nói chung là có đấy , nhưng mức độ can thiệp giữa 2 thế giới tạm gọi Âm và Dương ( như các cụ ngày xưa vẫn gọi ) là rất hạn chế , chắc là phải tuân theo LUẬT ( hoặc Quy Luật tự nhiên nào đó chưa biết )

PeonyNguyen

Xe buýt
Cá nhân em thấy 2 trường phái Duy Vật-Duy Tâm tồn tại song song hàng ngàn đời này,ko cái nào thắng cái nào,ngay cả Châu Âu,Mỹ...........những nước phát triển nhất có Đủ các loại Đạo.................còn chúng ta có Đạo có Phật,việc tin vào Đạo Và Phật thể hiện niềm là tin tín ngưỡng dù có giầu hay nghèo!
Nhưng nay em thấy hiện tại người nghèo lại sùng tín hơn,đặt niềm tin vào đấng siêu nhiên để mong được đổi đời đổi vận............
Giữa những khó khăn trong cuộc sống,giữa những cơn bão giá khó khăn hiện tại,niềm tin ấy càng cao hơn.........để tâm niệm như nương tựa và tự an ủi chính mình!
Giàu nghèo gì cũng trong cơn lên đồng hết rồi cụ ạ. Cụ chưa thấy bọn giàu, bọn quan nó cúng kiếng lễ bái khiếp thế nào đâu. Bọn chưa có thì cầu cho có, bọn có rồi thì cầu cho giữ được, cho thêm nữa...Một xã hội tham lam thì ưa cúng bái. Người theo được Chánh pháp hiếm hoi lắm :)

Nino88

Xe container
Giàu nghèo gì cũng trong cơn lên đồng hết rồi cụ ạ. Cụ chưa thấy bọn giàu, bọn quan nó cúng kiếng lễ bái khiếp thế nào đâu. Bọn chưa có thì cầu cho có, bọn có rồi thì cầu cho giữ được, cho thêm nữa...Một xã hội tham lam thì ưa cúng bái. Người theo được Chánh pháp hiếm hoi lắm :)
Cụ nóng tính và thẳng quá,ko cần nhất thiết nói thế đâu cụ,dù bản chất là như vậy!

QuangSunlight

Xe điện
Độ nhạy cảm của các giác quan ở mỗi người là khác nhau , người điếc tuy không nghe được âm thanh , nhưng âm thanh vẫn tồn tại khách quan trong không - thời gian .

xinchaodongchi

Xe tăng
cháu thắp hương với chắp tay với mỗi cái bàn thờ nhà bố cháu, nhà ông nội cháu. mọi chỗ khác cháu chỉ nhìn. còn vợ hay mẹ cháu muốn làm gì cũng dc, cháu ko tham gia, ko cản cũng ko nói gì

vợ cháu hay đốt vía :D, có lần trong viện nhi 2h đêm cũng đòi đốt vía do con bé nhà cháu vừa mổ khóc ko ngủ, đòi mua bật lửa. cháu ủng hộ, phi ra đường ngay, làm bi thuốc lào lên tinh thần cho mình, mua cái bật lửa đốt tờ giấy cho vợ hạ hỏa. tốt cho cả 2, cho cả khoa phẫu thuật nữa vì nếu cháu ko đi, 2 vc chửi nhau thì cả viện tỉnh hết

Nino88

Xe container