[Funland] Thoái hoá đốt sống cổ

Vohongkong

Xe tải
Website
microled.vn
Nhà em bị thoái hóa đốt sống cổ 6, 7 năm nay. Lúc đầu thì buốt cánh tay, sau chuyển sang tê bì, tay run ko cầm nắm chắc đc, ngón tay út đôi khi còn giật giật, không làm chủ được. Cũng đi châm cứu cả trong Sài Gòn lẫn Hà Nội, không ăn thua. Có ông anh hướng dẫn, không cần châm chiếc gì cả, hàng ngày chịu khó 2 lần, 1 lúc vừa ngủ dậy, 1 lúc trước khi đi ngủ ngồi ngay ngắn xoay cổ chậm rãi theo chiều kim đồng hồ 20 lần, sau đó 20 lần theo chiều ngược lại, tiếp theo gật lên gật xuống 20 lần, tiếp theo nghiêng đều sang trái - phải 20 lần (Lưu ý: các lần như vậy đều phải gập, ngửa, nghiêng hết cỡ về các hướng). Em làm 1 thời gian thấy đỡ rất nhiều, ngón tay móc cua được rồi =))=))=))

Phỡn

Xe tăng
Cụ nào đã chữa khỏi hoặc có thông tin bác sĩ, thầy lang, hoặc cách điều trị tốt cho em xin ạ :(
Em đau không chịu được nữa rồi!
Đội ơn các cụ!
Xem Jav bằng đt nhiều quá à cụ :P
Món xương khớp này chỉ có thuốc nam thôi, cụ muốn chữa thì pm em giới thiệu cho

Phỡn

Xe tăng
vấn đề là chiếu chụp xong thì làm gì hả cụ, e có chụp ở Việt Đức mấy lần, bác sĩ kê cho 1 đơn thuốc uống về chả có tác dụng gì cả. Còn muốn giảm đau thì phải duy trì phương pháp xoa bóp bấm huyệt đều đặn (có thể tuần 3 lần) và cứ kéo dài cho hết đời luôn cụ ạ. Còn bệnh này ko có thuốc nào chữa khỏi hẳn dc hết
Thím em gai cột sống chống nạng rồi mà giờ đi ầm ầm đây :))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cụ nào đã chữa khỏi hoặc có thông tin bác sĩ, thầy lang, hoặc cách điều trị tốt cho em xin ạ :(
Em đau không chịu được nữa rồi!
Đội ơn các cụ!
Cụ tìm khí công y đạo có bài tập đơn giản mà rất tốt nhé

aladanh

Xe tăng
Cháu thoái hoá 2 đốt C5, C6 và 1 đốt ở lưng, kg nhớ L mấy. Tập Yoga 2 năm nay, mỗi ngày 1h. Không có cảm giác mỏi hay đau gì luôn. Cụ thử đi.
cụ tập yoga ở đâu ạ, em thấy toàn chị e tập nên ngại ko tham gia

salestumlum

Xe tăng
tập thể dục là tập những cái gì thế cụ, cụ nói rõ hơn cho em học theo với ạ
vâng cụ
Hiện tại em xen lẫn yoga, và zumba và erobic ( em là Nữ)
Em mua thẻ học 6 tháng 1, sáng nào em cũng đi, gặp lớp học gì em học nấy ạ.

hanoikhongvoi

Xe tải
Em cũng bị đau cấp 6 tháng đầu năm 2020.
Đúng là như trời đày.
2 tháng đầu thì theo Việt Đức chụp chiếu rồi uống thuốc mà không đỡ.
2 tháng sau thì xoa bóp châm cứu bấm huyệt chiếu đèn và tiếp tục uống 1 số thuốc giống đơn của Việt Đức (bác sĩ bấm huyệt dặn thế) cũng đỡ được 70%.
2 tháng sau dính vụ cả nước cách ly Covid nên em cũng không dám đi bác sĩ chỉ dám tập xoay hông xoay cổ nhẹ nhẹ ở nhà nên cũng đỡ được 90%.
Giờ thì đỡ được 95% vào cuối ngày hay những lúc trở trời thì thấy nó ê ê những chỗ đau cũ. Vẫn khuân vác nhẹ nhàng, bế thằng cu hơn 2 yến được.
Đỡ 95% thì tốt rùi, cụ chịu khó tập thể dục xoay xoay là ok

BMZ_Z4

Xe điện
Em có mấy lời với cụ chủ từ kinh nghiệm của em.
Tập gì cũng phải biết tình trạng của mình đau ở đâu, đến mức độ nào nên rất cần chụp chiếu và nghe bác sĩ phán.
Còn sau đó thì cụ tự quyết định.
Nếu trường hợp nặng mà chần chừ sẽ mất nhiều thời gian và chi phí là ít, nó không phục hồi thì khổ lắm ạ.

TRIHON

Xe tải
cụ tập yoga ở đâu ạ, em thấy toàn chị e tập nên ngại ko tham gia
Nhà cháu tập của Cali. Vào phòng tập thì cứ coi xung quanh là mấy củ khoai hết đi Cụ ơi. Chỉ nhìn bạn Ấn Độ hướng dẫn và làm theo thôi. Cứ ngày sau mình tập hơn ngày trước và đổ mồ hôi là vui rồi.

Em nằm nghiêng,xem điện thoại,đè tay. Ngủ quên,hôm sau không ngoái cổ được. Phải uống vỉ thuốc chủ yếu B1,B6,B12...đỡ hẳn. Nói chung phải kiên trì tập,học bơi...

Trumptrong

Xe máy
Em cũng từng bị đau ko ngủ đc. E tập yoga kết hợp bơi đc 6 tháng thì ko bị đau lại nữa

refaire

Xe tăng
Kéo xà đơn 10 cái mỗi lần và nhiều lần trong ngày, chống đẩy gác chân lên cao số lần tương tự, bơi, uống thêm glucosamin.Cụ sẽ thấy cải thiện nhanh và rõ như em :))

meodenminh

Xe điện
Cái này uống thực phẩm chức năng có tác dụng không nhỉ

hindi

Xe máy
E cũng đau, 1-2 năm nay đau nặng hơn trước. Trở trời là nó đau hết đằng sau gáy, đợt nào chịu khó tập ngoáy cổ thường xuyên thì đỡ hẳn, mà lười lười tập cái lại bị lại. Hjx

Han Riverside

Xe buýt
Em thì bị thoát vị , dẫn tới bị chèn ép rễ thần kinh chân phải , đau như muốn khóc , người đi thẳng ko đc phải đi khòm khòm , mỗi lần ho hay hắt hơi thì nó đau thốn tới ruột . Đợt đấy em đau quá nên đến viện lấy ít thuốc về uống chủ yếu để giảm đau . Từ đợt đó thì em bắt đầu kiên trì tập đu xà , ngày em tập đu 3 cử sáng trưa chiều , mỗi cử em đu 5 lần , mỗi lần em đu từ 10 tới 15 giây . Sau khoảng 2 tháng kiên trì tập đu thì bệnh tình đã tiến triển rất tốt , đã ko còn thấy đau như lúc trước , hoạt động hầu như là 1 người bình thường . Người bệnh về cột sống thì tất nhiên ko nên bế vác vật nặng , nếu có bế thì cũng nên bế đúng tư thế , hạn chế chạy nhảy nhiều , nếu các cụ sau này đu xà có đỡ thì cũng nên kiên trì tập đều đặn hằng ngày , vừa nâng cao sức khỏe vừa chống tái phát bệnh lặp lại .

Kiabuoisang

Xe container
E cũng đau, 1-2 năm nay đau nặng hơn trước. Trở trời là nó đau hết đằng sau gáy, đợt nào chịu khó tập ngoáy cổ thường xuyên thì đỡ hẳn, mà lười lười tập cái lại bị lại. Hjx
Kiếm cái máy mát sa cổ cụ ạ. Em thử thấy cũng ok đỡ. Ko thì mỗi lần nó đau chỉ muốn cướp giết hiếp ai đó thôi 🤣

Dở người

Xe điện
Tập và tập thôi cụ mợ ơi. Xương khớp thì chỉ có tập.
Nếu không có điều kiện thì mua tấm thảm, tập Suối nguồn tươi trẻ 30p/ngày chia 2 ca, mỗi ca 15p.
Có thời gian thì đến phòng tập yoga, chuẩn chỉ ngon lành trẻ hóa xương khớp. Giàu tý nữa thì đi bơi, anh bạn em sắp liệt thì nhờ bơi đều hàng ngày mà giờ trẻ khỏe ra, nhanh nhẹn như thanh niên.
Thuốc men chỉ là phụ trợ thôi. Chỉ có tập là bền bỉ nhất.