[Funland] Thời bao cấp

xp69

Xe hơi
OF mình toàn các cụ trẻ nhỉ. Không có cụ nào được đi đặt gạch xếp hàng mua thịt mua gạo hay sao :).
Tại hè F1 rảnh quá, em bắt đi học vẽ trên cung thiếu nhi. Vừa học vừa chơi, tuần 2 buổi suốt 3 tháng mà học phí chưa tới 800k nên cậu có vẻ không khoái lắm. Tiện xem cái phim "Đường sơn địa chấn" em mới ôn nghèo kể khổ để giáo dục cho F1 biết ngày trước "học trên Cung" là thiên đường của trẻ em XHCN thế nào.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e vưỡn còn cái biến áp cổ lỗ này, điện thay đổi vặn xoành xoạch

Huuminh

Xe tăng
Em nhớ nhất cái cửa hàng thực phẩm ở phố nhà Thờ :P. E theo chán bố em đến đo xếp hàng vài lần và ko thể quên cảnh tượng lúc đó
Cửa hàng thực phẩm góc phố Nhà Thờ là nơi cung cấp thực phẩm (thịt,cá) cho các cán bộ tiêu chuẩn C,còn chỗ Tông Đản là tiêu chuẩn B.
Tiêu chuẩn C là cấp GĐ,PGĐ sở hoặc chuyên viên 3
Tiêu chuẩn B là tầm thứ trưởng,cục trưởng hay vụ trưởng
Ô già e cũng có đc tiêu chuẩn C nên e cũng hay mua thực phẩm ở Nhà Thờ. Chỗ này đã phân cấp nên cũng vắng và đồ thì ngon,sạch hơn hẳn các CH mậu dịch đại trà khác.

Huuminh

Xe tăng
OF mình toàn các cụ trẻ nhỉ. Không có cụ nào được đi đặt gạch xếp hàng mua thịt mua gạo hay sao :).
Tại hè F1 rảnh quá, em bắt đi học vẽ trên cung thiếu nhi. Vừa học vừa chơi, tuần 2 buổi suốt 3 tháng mà học phí chưa tới 800k nên cậu có vẻ không khoái lắm. Tiện xem cái phim "Đường sơn địa chấn" em mới ôn nghèo kể khổ để giáo dục cho F1 biết ngày trước "học trên Cung" là thiên đường của trẻ em XHCN thế nào.
E,mỗi lần nghỉ hè là ô bô lại bắt đi sinh hoạt ở Cung thiếu nhi. E học vẽ của thầy Thẩm đức Tụ....ngoài ra còn làm thẻ thư viện để đọc sách ( hồi đó cô Trường phụ trách thư viện) hoặc các môn khác như Bóng Bàn,Cơ khí mộc....vv.

xp69

Xe hơi
Khi vào cấp 3 (1980) e đã biết cách đi buôn ở thời bao cấp là dư lào.
Kính phục cụ ghê. Vào đời sớm thế em dự giờ bét ra cụ cũng ngang hàng anh Vượng. Mà em hỏi nhỏ cụ nhé, hồi đó hai ông bô bà bô có tư vấn cho cụ câu nào không ạ?

Hà Tam

Xe điện
Tem phiếu là những ticket in sẵn cấp phát cho những người hưởng chế độ bao cấp. Tem phiếu có nhiều loại, trong đó ghi roz định lượng vải, thực phẩm, chất đốt ... đươc cấp hàng tháng, hàng năm.Tem phiếu có nhiều loại quy định định lượng hàng hóa của người được cấp. Em phiếu Tr, bà già phiếu E, ông già về sau tăng ngạch được hưởng phiếu D.
Phiếu A,B,C của ai thì các cụ tự hiểu. Ở Hà nội có cửa hàng mậu dịch ở Tôn đản chuyên cấp phát hàng cho những loại phiếu này
Theo tôi biết, ở HN có 3 nơi bán hàng cung cấp cho các phiếu (mà thực ra hồi đó hay gọi là sổ bìa) A, B, C và D: là các cửa hàng ở Tôn đản, Nhà thờ và Vân hồ.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Biahn

Xe điện
Đó là thời dân ta cực kỳ dũng cảm, gà rù (gà bị cúm) gần chết hay vừa chết đều được cho vào nồi hết. Thế mà chả thấy ai chết vì cúm gà cả.
Bây giờ gà, vịt mới bị thôi đã bị đem chôn sống cả đàn rồi. Nghĩ đến ngày xưa mà xót hết cả ruột!

Huuminh

Xe tăng
Kính phục cụ ghê. Vào đời sớm thế em dự giờ bét ra cụ cũng ngang hàng anh Vượng. Mà em hỏi nhỏ cụ nhé, hồi đó hai ông bô bà bô có tư vấn cho cụ câu nào không ạ?
Hoàn toàn bột phát ạ! Bọn e ở phố cổ,trước khi mua đã ra hỏi CH kính có nhập ko? Hồi đó kính cũ đã qua sử dụng mà họ còn cất giữ làm nguyên liệu thì kính mới là đồ xa xỉ rồi đấy. :)) chắc chắn hồi đó bọn e làm gà cho CH này vì mấy ô mãnh trẻ rất hay bị ép giá ko như ng lớn. Đương nhiên phi vụ đó bọn e cũng lợi nhuận bẫm so với cách nghĩ của trẻ con thời đó. Để so sánh với Vượng,e chỉ dám vỗ ngực là mình là thèng ăn bột trước thôi ạ. :D

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Hớ hớ !
Thời đó em với mấy thằng hay ra xếp hàng đổi kem ở kho gạo đường tàu bay xếp từ sớm đến giờ đong gạo ai muốn đong trước thì xin 2 que kem ai chen thì diễn bài "bố ơi chú này tranh lượt" mà bố thì có ở đấy đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

xp69

Xe hơi
 Để so sánh với Vượng,e chỉ dám vỗ ngực là mình là thèng ăn bột trước thôi ạ. :D
Người ta nói có số nhưng em nghĩ là do môi trường, do tư chất cụ à.
Nói chuyện đi buôn, 87 em cũng đã biết gạ ông bảo vệ cạy lò trộm đất đèn về bán cho bọn hàn xì tận Từ sơn. Tiên sư chúng nó chắc thấy em với thằng bạn mặt non choẹt nên bắt nạt. Thằng bạn em làm giá trước rồi mà về đến nơi nó vẫn bắt chẹt, đòi ngâm vào nước thử :D. Cuối cùng bán rẻ như cho, chẳng bõ công đạp xe nên bọn em thôi :(

Huuminh

Xe tăng
Đó là thời dân ta cực kỳ dũng cảm, gà rù (gà bị cúm) gần chết hay vừa chết đều được cho vào nồi hết. Thế mà chả thấy ai chết vì cúm gà cả.
Bây giờ gà, vịt mới bị thôi đã bị đem chôn sống cả đàn rồi. Nghĩ đến ngày xưa mà xót hết cả ruột!
E xin bổ xung thêm 1 chi tiết nữa. Ko phải là thấy gà lăn rà rù,ủ rũ là thịt nhóe....trước khi thịt nó còn cả 1 công đoạn nỗ lực để cứu nó đã. E đã từng giã tỏi ra lấy nước rồi banh mồm ra đổ thứ nước tỏi dậy mùi ghê ghê đó vào họng con gà. Thời đó có câu" gà ăn tỏi,gà chết toi" và ít khi cứu được nó. Công đoạn thịt nó là sáng ngày ra,tỉnh dậy thấy nó nằm cứng trong chuồng thì mới tiếc của Giời...đun ngay nồi nước sôi để vặt lông. Những con gà chết này thì bỏ hết lòng ruột,chặt nhỏ từng miếng cho thật nhiều gừng vào rồi rang hay rim thật kỹ. Cuối cùng thì vẫn hết ngay,có khi gặp phải con hơi to là còn để phần cho bữa chiều nữa. :))

KIA Q7

Xe tăng
Mình vẫn nhớ cảnh chen nhau mua vé xem phim chuyện chiến đấu của Liên Xô. Dẵm đạp lên nhau như lũ Zombie trong phim The World War do Brat Pitt thủ vai chính.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì phải nói là lợn nhà cụ bị tịch thu. Chính sách cấm phát triển kinh tế tư nhân. Lợn đã có hợp tác xã chăn nuôi.
Thực tế nếu nuôi một con và chỉ mổ thịt chia nhau với hàng xóm thì ổn. Nhưng mang ra chợ bán sẽ bị bắt và tịch thu giữa đường vì không đăng ký, không nộp thuế và không kiểm dịch. Trường hợp nhà cụ bị bắt ở nhà, em đoán là quan hệ của nhà cụ với bọn cán bộ xã có vấn đề.
Thế thì cái thời ấy nó xưa quá rồi, ít nhất so với tôi.
Thời năm 1978-1982 ở Hà Nội nhé: Nuôi nhợn tăng gia là hợp pháp, bán cho con phe thịt ngoài chợ cũng là hợp pháp, dù tương đối thôi.
Còn nuôi gà trong chung cư là chuyện hiển nhiên và cũng hợp pháp 100%, vì chỉ dùng để chén hoặc để biếu (ông bố vợ chẳng hạn).
(ở chỗ khác thì thành thực là ko rõ ạ)

Nhà tôi cũng nuôi 2 con gà trong toa lét, xí xổm ạ, ngồi ị nó cứ mổ vào lưng.
May sao nó ko mổ trúng con sâu lủng lẳng bên dưới.

Huuminh

Xe tăng
Người ta nói có số nhưng em nghĩ là do môi trường, do tư chất cụ à.
Nói chuyện đi buôn, 87 em cũng đã biết gạ ông bảo vệ cạy lò trộm đất đèn về bán cho bọn hàn xì tận Từ sơn. Tiên sư chúng nó chắc thấy em với thằng bạn mặt non choẹt nên bắt nạt. Thằng bạn em làm giá trước rồi mà về đến nơi nó vẫn bắt chẹt, đòi ngâm vào nước thử :D. Cuối cùng bán rẻ như cho, chẳng bõ công đạp xe nên bọn em thôi :(
À ....về vấn đề này,mấy thèng bạn giề của e vẫn thường xuyên động viên an ủi nhau câu:
Nhất Vận,nhì Mệnh,tam Phong thủy,tứ Đức,ngũ Độc thư.....hàng thứ năm,độc thư là dân đọc sách,như ta vẫn gọi là dân tri thức có trình độ văn hóa í ạ. :))
Cho nên trường hợp của Vượng,trong vài chục triệu ng mới có 1 như thế,hẳn lão ta hội tụ đủ 5 yếu tố trên.

UnitedKondoms

Xe điện
Thế thì cái thời ấy nó xưa quá rồi, ít nhất so với tôi.
Thời năm 1978-1982 ở Hà Nội nhé: Nuôi nhợn tăng gia là hợp pháp, bán cho con phe thịt ngoài chợ cũng là hợp pháp, dù tương đối thôi.
Còn nuôi gà trong chung cư là chuyện hiển nhiên và cũng hợp pháp 100%, vì chỉ dùng để chén hoặc để biếu (ông bố vợ chẳng hạn).
(ở chỗ khác thì thành thực là ko rõ ạ)

Nhà tôi cũng nuôi 2 con gà trong toa lét, xí xổm ạ, ngồi ị nó cứ mổ vào lưng.
May sao nó ko mổ trúng con sâu lủng lẳng bên dưới.
Đệt! Kụ có nhớ là thỉnh thoảng gà nó bệnh 1 loạt, hồi đó cứ gọi chung là gà rù, thế là gọi hàng chợ vào bán non, con nào chết thẳng cẳng tím lại nó éo mua nữa thì cả gia đình nhà mình hoan hỉ ... ăn. Cứ rang gừng, nhiều gừng vào, ngon choét! Chả biết lúc đó là H5N1 hay HxNx nào nữa kụ hè

Hôm trước đi công tác về, gấu hí hửng khoe là cho F1 đi học kỳ quân đội
Cháu cũng ừ hử
Hôm rồi đi đón con về, gặp Sếp của cái thằng giám đốc cái trung tâm tổ chức HKQD, té ra là thằng bạn đểu thời cởi chuồng
Hai thằng làm mấy quai, nhất trí cảm thán là bây giờ phải bỏ tiền ra cho bon F1 nó đi học mót lại 1 phần nhỏ của cái tuổi thơ dữ dội mà bố mẹ chúng nó lớn lên bình thường [-(

Chỉnh sửa cuối:

xp69

Xe hơi
Hớ hớ !
Thời đó em với mấy thằng hay ra xếp hàng đổi kem ở kho gạo đường tàu bay xếp từ sớm đến giờ đong gạo ai muốn đong trước thì xin 2 que kem ai chen thì diễn bài "bố ơi chú này tranh lượt" mà bố thì có ở đấy đâu :))
Bác em sếp ở lương thực Đống đa, bà chị em học dốt nhưng chân dài, đẹp người đẹp nết được bác xếp cho chỗ bán hàng ở đó. Được mấy năm thì giải tán hết thương nghiệp quận. Bà chị thành thất nghiệp, lấy chồng rồi vất vả kinh. Hot girl thời bao cấp mà sau này có thời gian phải đi trông trẻ tại nhà. Đời cũng lắm bể dâu, cụ nhỉ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đệt! Kụ có nhớ là thỉnh thoảng gà nó bệnh 1 loạt, hồi đó cứ gọi chung là gà rù, thế là gọi hàng chợ vào bán non, con nào chết thẳng cẳng tím lại nó éo mua nữa thì cả gia đình nhà mình hoan hỉ ... ăn. Cứ rang gừng, nhiều gừng vào, ngon choét! Chả biết lúc đó là H5N1 hay HxNx nào nữa kụ hè
Nhà bác nhiều mới phải gọi vào bán bớt, nhà tôi có độc 2 con (vì cái WC chỉ cho phép bi nhiêu)
Tôi 2 lần bị (phải gọi là được mới đúng) ăn gà ốm.
Đek cần biết nó rù hay H10N11, cứ chén thôi, ngon vãi, ngon hơn Pizza của Alfresco bi giờ nhiều.

UnitedKondoms

Xe điện
Đêm tàn trước thời kỳ đổi mới : Cả gia đình ngẩng mặt lên nhờ CHÓ

Có kụ nào sâu đậm vụ này chia sẹ đê

Sau 20 năm, cái tư duy chó này đã làm 1 trận càn trong lĩnh vực bất động sản, mà di chứng vẫn còn lại đến năm nay đó các Kụ

xeco.com

Xe lăn
Vậy thì phải nói là lợn nhà cụ bị tịch thu. Chính sách cấm phát triển kinh tế tư nhân. Lợn đã có hợp tác xã chăn nuôi.
Thực tế nếu nuôi một con và chỉ mổ thịt chia nhau với hàng xóm thì ổn. Nhưng mang ra chợ bán sẽ bị bắt và tịch thu giữa đường vì không đăng ký, không nộp thuế và không kiểm dịch. Trường hợp nhà cụ bị bắt ở nhà, em đoán là quan hệ của nhà cụ với bọn cán bộ xã có vấn đề.
Làm éo j có quan hệ mà có vấn đề cụ.