[Funland] Thời bao cấp

thngaylangthang

Xe ngựa
Hay mà cũng buồn cho 1 gđ, cháo còm phát để hồi ức lại một thời ... cháo cũng ợ phố cổ ạ.

197716102003

Xe container
Bác sửa thì sửa nốt câu sau đi nào:
Gặp hôm có ông nào ngồi ngoài thì đi ngang qua thấy .....:D
Gặp hôm có cô - mợ - dì nào ngồi ngoài thì đi ngang thấy gì?
Cụ tò mò quá :D.Gặp mợ nào thì thấy nguyên cái bàn chải :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Sướng thật.
Mùa đông mà bác chơi bài ấy thì xun hết cả 5 chi à?
Cụ không biết chứ mùa đông nước trực tiếp từ vòi thành phố rất ấm và trong bể thì kín gió lắm cụ ợ ! Mà mùa đông bọn em còn được bơi vì mùa đông bà con dùng ít nước nê bể không cạn mà thường còn tầm 1/3 , cái bể 30 khối cao tầm 2m rộng 2m dài cỡ 7-8m ! Về sau bị lộ vì có thằng ngu tắm xà phòng trong bể thế là người ta khóa nắp bể lại :((

VMLand

Xe hơi
Em xin góp tý chuyện nhà em, thời đó cũng nuôi từ gà, lợn (cao điểm là 3 con), giun đỏ (giống này phải đi nhặt phân bò, ngại phết), chó - lúc nhiều nhất là 2 ổ, mười mấy con ý, một đàn chó ta, một đàn Nhật xù, lúc này là giai đoạn thoái trào của nghề nuôi chó Nhật rồi, nên em không phải chứng kiến cảnh chó ăn trứng vịt lộn, trẻ ăn cùi trắng như cụ gì nói ở trên; còn rau thì vạt đất quây vào, trồng cả rau cải, rau muống và rau lang ... Nói chung là tăng gia hết sức :D

Quãng 81-82, em có 1 thời gian làm "phe" báo ở Bưu điện Bưởi, chỗ gần Cổng Giếng ý, chỉ có 3 loại Nhân Dân, Hà Nội Mới và Quân đội nhân dân thôi, khi đó em còn phải với mới đưa được tiền cho cô bán báo, thế mà chỉ với vài xu (hay hào) em quay được vài vòng, cứ mua rồi chạy vài bước ra ngoài bán lại cho các cụ không chen được :D mà cái món này phải nhanh, vì chỉ khoảng 5 phút thôi là hết báo, với số tiền lãi (giờ chả nhớ là bn) đó, em cũng rủng rỉnh phết :P

hklm

Xe tải
Lại nói toa lét công cộng, em có 2 cú nhớ đến già: mình hành sự ở trên, bên dưới vẫn có thẳng loảng xoảng múc với khuấy, lần 2 là đi ị đêm, làm gì có đèn, toàn cầm diêm theo để đốt giấy (giấy chùi mít, mọi người dùng xong vứt đầy ở đấy) có lần nhiều giấy cháy to, em đang ị dở phải vùng chạy không kịp cả chùi mít, kéo quần.
Ngày đấy không hiểu sao cửa wc hay mất lắm ạ, có lần đi ị phải bê theo tấm gỗ để che.
Em cũng gần giống cụ, chỉ là chưa bị cháy to bao giờ thôi ợ... :))

xe lexus

Xe tải
Em xin góp tý chuyện nhà em, thời đó cũng nuôi từ gà, lợn (cao điểm là 3 con), giun đỏ (giống này phải đi nhặt phân bò, ngại phết), chó - lúc nhiều nhất là 2 ổ, mười mấy con ý, một đàn chó ta, một đàn Nhật xù, lúc này là giai đoạn thoái trào của nghề nuôi chó Nhật rồi, nên em không phải chứng kiến cảnh chó ăn trứng vịt lộn, trẻ ăn cùi trắng như cụ gì nói ở trên; còn rau thì vạt đất quây vào, trồng cả rau cải, rau muống và rau lang ... Nói chung là tăng gia hết sức :D

Quãng 81-82, em có 1 thời gian làm "phe" báo ở Bưu điện Bưởi, chỗ gần Cổng Giếng ý, chỉ có 3 loại Nhân Dân, Hà Nội Mới và Quân đội nhân dân thôi, khi đó em còn phải với mới đưa được tiền cho cô bán báo, thế mà chỉ với vài xu (hay hào) em quay được vài vòng, cứ mua rồi chạy vài bước ra ngoài bán lại cho các cụ không chen được :D mà cái món này phải nhanh, vì chỉ khoảng 5 phút thôi là hết báo, với số tiền lãi (giờ chả nhớ là bn) đó, em cũng rủng rỉnh phết :P
Hồi Ét Ba Nha 82 chắc cụ vào cầu thôi rồi mấy tờ Tin nhanh, Văn hóa thể thao gì gì ấy...=D>

vitomxau

Xe container
Có khi phải thành lập một thớt tả riêng cái hố xí thời bao cấp bác nhỉ.
Bác hồi trước chắc là giỏi văn, tả thực như đúng rồi vậy.
Em nhớ là có một thớt rồi cụ ạ. Mà chẳng biết bay đi đâu rồi :P

xe rùa 2012

Xe container
cụ nào ăn bo bo chưa? hôm sau đau bụng mấy bà chị bắt ngồi ngoài sân để cho gà ăn tiếp bo bo ạ :(:(

vudinhtaybannha

Xe container
cụ nào ăn bo bo chưa? hôm sau đau bụng mấy bà chị bắt ngồi ngoài sân để cho gà ăn tiếp bo bo ạ :(:(
Hồi đó mình ct toàn ở miền Trung được ăn bo bo chưa xay nguyên hạt thi thoảng thì đổi món bằng sắn lát mốc .

UFA

Xe điện
Khu nhà tắm chỗ em mới buồn cười ,trên thì kín có điều ở dưới cứ bị thằng nào nó làm hỏng thành ra khoảng 30cm từ dưới lên là trống , cô bà nào tắm 1 hồi quên hay mỏi mà ngồi xuống múc nước thì ôi thôi rồi, cả hội lại có dịp ngắm bàn chải miễn phí :D

xegiacmo

Xe container
Nói đến cái bể tắm :))
Ban ngày mọi người dùng cạn bể đến đêm thì có nước chảy vào , bọn em toàn chui hẳn vào trong bể để tắm :)) nước nó chảy thẳng từ trên đầu xuống không phải múc ! Sướng =))
Hà nội đầu những năm 90 vẫn còn những vòi nước công cộng và bể nước công cộng . Lứa tụi em cũng tắm trộm trong bể [-X

VMLand

Xe hơi
Hồi Ét Ba Nha 82 chắc cụ vào cầu thôi rồi mấy tờ Tin nhanh, Văn hóa thể thao gì gì ấy...=D>
Em chỉ "buôn" nhõn 3 loại kia thôi =D>, 5 phút mỗi ngày rồi về học bài, dạo đó em học chiều
Mà tờ Tin nhanh cụ nói em nhớ nó chỉ có 4 trang, sau tăng lên thành 8, khổ A4, cụ nhỉ! Sau này TTVH chuyển sang phát hành hàng ngày, khổ to đọc không phê như hồi ra ngày thứ Ba, thứ Sáu (rồi thứ Bảy) nên em bỏ - xưa em có cả 1 bộ sưu tập, giờ hình như vẫn còn mấy bó TTVH khổ A4

xe rùa 2012

Xe container
Hồi đó mình ct toàn ở miền Trung được ăn bo bo chưa xay nguyên hạt thi thoảng thì đổi món bằng sắn lát mốc .
sướng nhất vẫn là dân thủ đô, trẻ con ốm vẫn dc ăn phở, bia hơi lạc rang vẫn dc chén đẫy mồm, vùng công nhân khu công nghiệp các tỉnh lẻ là khổ nhất cụ ạ, toàn gạo đầy mọt, cả năm ko thấy mùi thịt, chỉ dc ăn tóp mỡ chưng với mắm tôm đày dòi :((

Sailor

Xe buýt
nhà em nuôi gà ở ban công.. có hôm đứng tắm cạnh chuồng gà bị nó mổ cho một phát vào rốn :))
Em nghĩ cụ nói giảm nói tránh, chắc của cụ bằng con giun nên con gà nó nhầm hehe!

Gachoai

Xe hơi
Nhà cháu đầu 8x lại ở quê nên không có cơ hội trải nghiệm thời bao cấp. Nhưng trong ký ức vẫn còn một kỷ niệm là khoảng năm 88,89 gì đó. Chiều 30 tết vì ế hàng nên nhiều người đổ hàng đi để về quê ăn tết. Mẹ cháu nhặt lại một xe thồ cà rốt người ta đã đổ mang đi bán mới có tiền mua cho cháu cái quần mới để mặc tết.