[Funland] Thời gian thừa đóng BH thất nghiệp không được bảo lưu, thế ai hưởng

fanmu1234

Tháo bánh
Tiền đóng thừa thì nằm lại trong quỹ và làm cho quỹ bị dư, khi đã dư thì sẽ có chi, dịch Covid vừa qua cũng chi ra 1 mớ cho NLĐ.
Còn nếu mình được đóng thừa mà không được hưởng cho đến tận khi về hưu thì cần cảm thấy vui mừng vì mình không bị thất nghiệp bao giờ :))
Vấn đề là đóng trên 12 năm, thì phần thừa coi như mất không được bảo lưu, Đây là sự thiệt thòi cho người lao động

Vì người lao động có thể mất việc nhiều lần trong 1 đời đi làm 35 năm

ate1987

Xe tăng
Tiền đóng thừa thì nằm lại trong quỹ và làm cho quỹ bị dư, khi đã dư thì sẽ có chi, dịch Covid vừa qua cũng chi ra 1 mớ cho NLĐ.
Còn nếu mình được đóng thừa mà không được hưởng cho đến tận khi về hưu thì cần cảm thấy vui mừng vì mình không bị thất nghiệp bao giờ :))
Mình làm nhiều lúc chấp nhận lương thấp hơn ít không đòi hỏi nhiều , ít nhảy việc nên ít thất nghiệp .
Thấy nhiều người làm 1-2 năm lương cao rồi nghỉ nhận thất nghiệp rồi đi chơi 1 thời gian rồi mới tìm việc đi làm .
Nên cái này cũng có nhiều người kiểu tận dụng hưởng lợi lắm .

ate1987

Xe tăng
Vấn đề là đóng trên 12 năm, thì phần thừa coi như mất không được bảo lưu, Đây là sự thiệt thòi cho người lao động

Vì người lao động có thể mất việc nhiều lần trong 1 đời đi làm 35 năm
Nên được bảo lưu. Vì giai đoạn sau có khi thất nghiệp suốt :D.
Và sau 1 năm vẫn chưa xin được việc thì nên tiếp tục được làm lại thủ tục trợ cấp thất nghiệp chẳng hạn .

fanmu1234

Tháo bánh
Thứ tư, 4/10/2023, 09:57 (GMT+7)
Vướng mắc trong giải quyết chế độ bảo hiểm thất nghiệp
Cùng đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 12 năm, nhưng có người được bảo lưu số tháng đóng thừa, có người không do hướng dẫn khác nhau của cơ quan chuyên môn.
Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa gửi công văn tới Bộ Lao động Thương binh và Xã hội đề nghị hướng dẫn việc bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp cho lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 144 tháng. Một năm qua, cơ quan này đã hai lần gửi văn bản xin hướng dẫn cùng một nội dung, lần đầu vào tháng 10/2022.
Lao động làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm Dịch vụ Việc làm Hà Nội, tháng 7/2023. Ảnh: Hồng Chiêu

Trong văn bản trả lời Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Thừa Thiên Huế (đơn vị chi trả chế độ bảo hiểm thất nghiệp cho lao động) hồi tháng 5/2021, Cục Việc làm thuộc Bộ Lao động Thương binh và Xã hội nêu rõ "thời gian đóng vượt quá 144 tháng được xác định là thời gian đóng nhưng chưa giải quyết hưởng trợ cấp" (nghĩa là bảo lưu, ghi nhận trên hệ thống).

Đến 15/8/2022, Cục Việc làm tiếp tục gửi công văn hướng dẫn Sở Lao động Thương binh và Xã hội các tỉnh thành, nêu rõ người đóng trên 144 tháng chỉ được hưởng tối đa 12 tháng trợ cấp thất nghiệp và không được bảo lưu số tháng thừa còn lại.

Nội dung hướng dẫn lần 2 gây thiệt thòi cho NLD nếu bị mất việc vĩnh viễn

anhtrangvn

Xe buýt
Ngoài việc mừng vì không thất nghiệp, thì cụ còn có thể mừng điều thứ 2 nữa là phần đóng góp của mình dư đã góp phần chia sẻ, giúp đỡ những cụ/mợ khác sơ sẩy rơi vào cảnh mất việc, vẫn có chút thu nhập cho bản thân và lo cho gia đình. Đó là phần đóng góp, phụng sự xã hội, cộng đồng. Nghĩ thế cho nó tích cực. Cái bảo hiểm y tế em thấy cũng nên nghĩ thế, mình không phải dùng đến thì có khi người thân, bạn bè anh em cũng dùng đến. :D Cơ bản có mấy ai thích nghỉ việc đâu, nhiều lúc hoàn cảnh nó đến buộc phải nghỉ chứ nếu chỉ nghỉ chỗ này sang chỗ kia làm ngay thì cũng không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Tiện thể các cụ cho em hỏi. Ngưng đóng BH (đã được 20 năm) giờ chờ đến khi đủ tuổi nghỉ hưu thì nên tiếp tục đóng hay cứ kệ thế. Giờ lấy sổ BH từ công ty ra rồi thì thủ tục tiếp theo phải làm gì các cụ nhỉ?
Trong vòng 3 tháng kể từ khi ngừng đóng BH và có quyết định nghỉ việc thì cụ phải làm thủ tục trợ cấp thất nghiệp.

tranmanhha

Xe điện
Em làm cho doanh nghiệp từ năm 18t đủ 48 tuổi công ty giải tán. Em lanh 12 tháng. 49,5tđi xin việc cực khó và khó hơn xin việc có đóng bhxh. Vậy bao giờ em được nhận đợt 2 .
Cụ đi làm ở đâu đó, đóng bảo hiểm tiếp liên tục 6 tháng. Thì lại tiếp tục nhận 12 tháng đợt 2.

xebobabanh17201

Xe điện
Chính sách BHTN này cũng thay đổi liên tục, nói chung theo xu thế chung là cắt của NLD

MinhKhoi2007

Xe tăng

trungthu2020

Xe tăng
Cụ chủ hăng quá nên cán phải đinh mất rồi

quy la tien

Xe điện
Các loại bảo hiểm đều thế, đúng như tên gọi, xe em vẫn mua đều 10 củ/ năm và ít khi dùng đến, vẫn mừng và tái tục vì biết đâu.., nghĩ thế cho nhẹ!

nhatthang

Xe tăng
Chính sách BHTN này cũng thay đổi liên tục, nói chung theo xu thế chung là cắt của NLD
Em chắc chắn 1 điều là cụ chỉ phán lấy được. Những điều cụ nói trên là hoàn toàn không chính xác. Mời cụ cho dẫn chứng cụ thể về việc "Chính sách BHTN này cũng thay đổi liên tục, nói chung theo xu thế chung là cắt của NLD". Nếu cụ không đưa ra được ví dụ cụ thể, em sẽ báo cáo với Mod vì những điều cụ quy kết ở trên có thể được coi là "đưa ra thông tin sai lệch" vi phạm điều 46 của nội quy diễn đàn.

Ama-Kia

Xe buýt
Theo em được biết phần dôi ra A-12 đó, nếu thất nghiệp sau khi có việc làm lại và đóng BHTN 6 tháng -1 năm thì sẽ được tiếp tục lĩnh ... mỗi năm quy ra mỗi tháng là 60% x lương tháng.
Ví dụ : Sau khi nghĩ việc và nhận 12 tháng BHTN (60%x Lương tháng). 55 tuổi (Còn tới những 7-8 năm nữa mới hưu) và ko ai thuê em nữa. Thì em đợi lương hưu hay sao?
Tại sao em không đóng tiếp ở 1 đơn vị bạn bè quen biết chừng 6 tháng nữa với mức 32% x Mức lương - Sau đó lĩnh 12 tháng tiếp 60% x mức lương (Nếu em làm hơn 24 năm). Em sẽ có lãi : 60%x M x 12 - 32%xMx6 = 5.38 M (M là lương tháng đóng đợt sau) Quá lời -
Nếu em chọn mức đóng cao hơn thì lời nhiều hơn nhỉ! Các cụ nghĩ có nên làm như vậy hay không?

NobitaJP

Xe hơi

Ama-Kia

Xe buýt
Tiện thể các cụ cho em hỏi. Ngưng đóng BH (đã được 20 năm) giờ chờ đến khi đủ tuổi nghỉ hưu thì nên tiếp tục đóng hay cứ kệ thế. Giờ lấy sổ BH từ công ty ra rồi thì thủ tục tiếp theo phải làm gì các cụ nhỉ?
Cụ được 12 tháng BH thất nghiệp (Một tháng = 60% lương công ty đóng cho cụ) , khi cụ lên BHXH nơi gần cụ (Để được hướng dẫn).
Sau đó cụ cày thêm ở đâu đó 6 tháng nữa để lĩnh 8 năm + 6 tháng còn lại .
Ngoài việc nầy cụ còn yêu cầu cung cấp cho cụ ko quá 9 triệu để cụ học nghề. Nếu cụ cung cấp đủ biên lai đóng học phí .... theo yêu cầu!

nhatthang

Xe tăng
Theo em được biết phần dôi ra A-12 đó, nếu thất nghiệp sau khi có việc làm lại và đóng BHTN 6 tháng -1 năm thì sẽ được tiếp tục lĩnh ... mỗi năm quy ra mỗi tháng là 60% x lương tháng.
Ví dụ : Sau khi nghĩ việc và nhận 12 tháng BHTN (60%x Lương tháng). 55 tuổi (Còn tới những 7-8 năm nữa mới hưu) và ko ai thuê em nữa. Thì em đợi lương hưu hay sao?
Tại sao em không đóng tiếp ở 1 đơn vị bạn bè quen biết chừng 6 tháng nữa với mức 32% x Mức lương - Sau đó lĩnh 12 tháng tiếp 60% x mức lương (Nếu em làm hơn 24 năm). Em sẽ có lãi : 60%x M x 12 - 32%xMx6 = 5.38 M (M là lương tháng đóng đợt sau) Quá lời -
Nếu em chọn mức đóng cao hơn thì lời nhiều hơn nhỉ! Các cụ nghĩ có nên làm như vậy hay không?
Về mặt lý thuyết thì cụ chuẩn nhưng cụ lưu ý thêm một điểm: mức hưởng BHTN là có trần ạ. "Theo đó, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được tính dựa trên mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở hoặc 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của pháp luật. "

xebobabanh17201

Xe điện
Em chắc chắn 1 điều là cụ chỉ phán lấy được. Những điều cụ nói trên là hoàn toàn không chính xác. Mời cụ cho dẫn chứng cụ thể về việc "Chính sách BHTN này cũng thay đổi liên tục, nói chung theo xu thế chung là cắt của NLD". Nếu cụ không đưa ra được ví dụ cụ thể, em sẽ báo cáo với Mod vì những điều cụ quy kết ở trên có thể được coi là "đưa ra thông tin sai lệch" vi phạm điều 46 của nội quy diễn đàn.
Tôi ko định comment, chả thèm quan tâm cậu vang tôi.
Ngày xưa làm việc dưới 3 năm sẽ lĩnh BHTN 3 tháng*60%, 3-6 năm lĩnh 6 tháng và trên 6 năm lĩnh 12 tháng.
Giờ thì sao? hay lại bảo chính sách phù hợp....
Cậu thích cứ cứ báo MOD

Chỉnh sửa cuối:

Ama-Kia

Xe buýt
Về mặt lý thuyết thì cụ chuẩn nhưng cụ lưu ý thêm một điểm: mức hưởng BHTN là có trần ạ. "Theo đó, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được tính dựa trên mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở hoặc 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của pháp luật. "
Cài cắm ghê thật! Có mức trần thì chịu! Như vậy họ lại tạo điều kiện cho các công ty đóng BHXH ko đúng ( bởi vì đóng đúng mức lương thực lĩnh thì họ nhận, nhưng lại ko chi trả quá 5 x mức lương tối thiểu vùng) - luật cũng có nhiều thứ khiến cho người dùng luật phải suy nghĩ ...

Ama-Kia

Xe buýt
Hôm trước em có nghe, nhân dân ở Bình Dương phản ánh cho Đại Biểu QH của họ là: Cùng đóng BH như nhau tại sao khi tính mức lương bình quân tháng thì khối trong nhà nước lại tính bình quân 5 năm cuối- mà khối ngoài nhà nước lại tính cho toàn bộ quá trình... ko biết QH giải quyết tới đâu?