[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Nhimtiu

Xe container
Mời cụ AXEGA vào thẩm lại một số đồ đoàn của cụ xem còn thiếu gì thì bổ sung nha:

Nhimtiu

Xe container
Cụ nói mới nhớ. Đúng là cứ dịp gần Tết Mẹ lại dỡ mấy cái áo len cũ ra rồi thêm lên mới đan áo cho 2 Anh em. Em vẫn nhớ cái mùi của cuộn len mới sặc mùi băng phiến. Có hôm ngồi xem mẹ đan lên buổi tối ngủ lăn cả xuống chân giường.
Em hồi đó tối đến suốt ngày phải đọc tài liệu về cầu đường và xây dựng cho bà già đánh máy chữ. Buồn ngủ díu mắt và đọc chả hiểu gì. Toàn xây dựng cầu cống.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mời cụ AXEGA vào thẩm lại một số đồ đoàn của cụ xem còn thiếu gì thì bổ sung nha:

Em còn thiếu cái xe đạp phượng hoàng mơ ước nữa thôi. Cối xay hay cày bừa em cũng sưu tầm gần đủ hết rồi.

Em tiêu chuẩn khẩu ăn theo (mẹ giáo viên, bố cán bộ ty giao thông) mỗi tháng tiêu chuẩm tem phiếu được 13kg gạo, 3 lạng thịt, 2 lạng đường. Mà có mua được đủ 13 cân gạo đâu, tháng nào cũng độn không sắn thì bo bo, ngô răng ngựa. Mỗi năm được mua vải đủ may được 2 bộ quần áo. Năm nào chớm đông mẹ em cũng dỡ mấy cái áo len cũ ra rồi mua thêm ít len mới đan áo cho mấy anh em do áo cũ chật với lại coi như có áo mới để mặc,
Đúng là cuộc sống thời đó thua cả phạm nhân thời nay, quy định của nhà nước hẳn hoi chứ không lại bảo là thê lực thù địch.

Anhduc73

Xe buýt

Còn thiếu nhiều thứ: Tủ đựng vô tuyến, đài, bếp than tổ ong, bếp trấu, ủ ấm...
Cô thuyết minh quá trẻ, không sống qua thời bao cấp nên nhiều thông tin không chính xác: cái cối xay lúa thì bảo là cối xay gạo, cái tủ Búp- phê thì lại bảo là tủ li... cái giằng xay lúa quá ngắn và thiếu cái dây treo; giá cả một số mặt hàng không đúng; xe đạp Phượng Hoàng không nguyên bản, bị thay thế nhiều (cái vành không đúng)...

sắt con

Xe điện
Dầu hoả khói mù đen nhẻm
Chả cá toàn xương vụn
Cá nục tanh lòm lòm
Gạo thông đỏ mốc xồm xộp
Mứt lạc thối
Mất nước phải đi xách đêm mấy dãy phố

Mỗi bánh bao và phim ở rạp tháng 8 là ngon 😆😆😆

sắt con

Xe điện
Quên, kịch của cụ Lưu Quang Vũ nữa:
Ông không phải là bố tôi
Tin ở hoa hồng
Lời thề thứ 9..
😝😝😝😝 thích nhất vở tin ở hoa hồng, có đoạn bắt cóc bà vợ sếp và phải nuôi bằng cơm pate vì vợ sếp ko quen ăn cơm rau 😆😆😆😆