[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, nó rắc rối như vậy đấy, ta đang bàn inheritance tax, giờ cụ lại bảo có estate tax nữa. Em bảo chỉ có 6 bang áp thuế thừa kế, cụ lại bảo đã đánh thuế estate rồi.
Thế cuối cùng là sao? Ý cụ muốn khẳng định định là Mỹ nó ko đánh thuế thừa kế nhiều? Còn estate tax thì ko gọi là thuế thừa kế? Cũng được, muốn gọi là gì cũng được, nhưng hiểu nôm na như này đi, cụ chết đi để lại 100 triệu USD net, liên bang sẽ cắt của cụ 1 phần (bao nhiêu % đó), từng bang lại cắt của cụ thêm hơn chục % nữa, dưới danh nghĩa estate tax, phần còn lại mới cho người thừa kế ... và nếu người này ở 6 bang cụ kể thì sẽ đóng thêm inheritance tax, các bang khác miễn thuế.

Ở các nước khác thì ko phân chia estate tax như vậy, chỉ có 1 thuế duy nhất gọi là thuế thừa kế và có thể lên đến 50-55%.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
[QUOTE
Từ năm 2019, thuế chỉ áp trên 11 triệu đô, và chỉ khoảng 2,000 estate mỗi năm chịu thuế. 1 con số đâu có nhiều. Chứng tỏ, hê hê, luồn lách hết.
Là cụ đứng dưới góc nhìn của người chỉ có vài triệu usd, chứ dưới góc nhìn của Musk, Bezzos thì cũng nhiều đấy. Ở Việt Nam cũng vậy, ai chỉ có vài tỷ, hoặc vài ba chục tỷ chắc cũng ko lo thuế thừa kế cao lắm đâu, nhưng ai có vài trăm tỷ, hoặc vài chỉ căn biệt thự vinhomes riverside thôi là cũng dễ cảm thấy bị ăn cướp lắm đấy.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
[QUOTE
Là cụ đứng dưới góc nhìn của người chỉ có vài triệu usd, chứ dưới góc nhìn của Musk, Bezzos thì cũng nhiều đấy. Ở Việt Nam cũng vậy, ai chỉ có vài tỷ, hoặc vài ba chục tỷ chắc cũng ko lo thuế thừa kế cao lắm đâu, nhưng ai có vài trăm tỷ, hoặc vài chỉ căn biệt thự vinhomes riverside thôi là cũng dễ cảm thấy bị ăn cướp lắm đấy.
Em ủng hộ năm nao thâm hụt ngân sách ta cho 1 đội đi chủ động " tạo nguồn thu từ thuế thừa kế ". Kiếm khẳm

beomap2

Xe container
Để thực hiện con đường tiến lên XHCN thì theo em cần phải đánh thuế nặng việc sở hữu bđs, cũng như thừa kế ts.
em coi việc thừa kế ts và sở hữu bđs là cách tích lũy tư bản làm cản trở tiến lên XHCN mà bấy lâu nay nhà nước và người dân đang xây dựng.
Họ cho con cái tiền mặt hoặc cây lan đột biến thì không biết nhà nước đánh thuế kiểu gì cụ nhỉ?

toyota219

Xe điện
Thuế nặng quá thì dồn tiền cho đại học. Bác 7 nhăm nhe cho tiền học thì bỏ vào quỷ hưu. 16 tuổi thì thuê nó làm trả tiền, chi trả tiền ăn ở khi học đại học. Xe mua sau 1 năm thì cho hoặc bán lại...Ls nó bày cho cách lách.
VD như j có cái nhà 800k mà vay đc có 400 tiền mặt 200. Có gia đình bố mẹ giúp cho hok hơn à.

coolpix8700

Xe ngựa
Thuế nặng quá thì dồn tiền cho đại học. Bác 7 nhăm nhe cho tiền học thì bỏ vào quỷ hưu. 16 tuổi thì thuê nó làm trả tiền, chi trả tiền ăn ở khi học đại học. Xe mua sau 1 năm thì cho hoặc bán lại...Ls nó bày cho cách lách.
VD như j có cái nhà 800k mà vay đc có 400 tiền mặt 200. Có gia đình bố mẹ giúp cho hok hơn à.
Người Đức chi trả cho người khác học đại học thì được khấu trừ vào thuế (như 1 khoản chi phí tạo ra tiền tính thuế)!
Vừa được tiếng tài trợ lại gần như không mất tiền!

TsarPutin

Xe tăng
Thay vì cho 1 cục em nghĩ nên có kế hoạch cho chúng dần dần. Kiểu như 22 cho chúng 50k. Nếu đốt hết thì 25 cho tiếp 100k. Nếu tình hình khả thi thì chốt 70% cho chúng lập nghiệp 30% lương khô giữ cho chúng.
e đồng ý là k nên cho 1 cục; em thì quan điểm ts sau này k cho con cháu thì cho ai; nhưng cho vào đúng lúc và đúng mục đích, vd con nó làm ra 500tr muốn mua xe thì mình giúp thêm để mua dc xe nó tốt hơn, con nó tự làm ra dc 1 tỷ muốn mua nhà thì mình giúp thêm để mua dc căn nhà to hơn, thiếu thì vay để nó tự trả lãi;
không có nhà có xe thì đi nhờ xe ở nhà bố mẹ cũng chả sao cả

KeanuR

Xe tăng
Chỗ em làm có nhiều người đến từ các tỉnh, họ vươn lên suốt 30 năm nay và đểu đã đạt được kỳ vọng về vị trí và tiền tài.
Về nghệ thuật thì họ cũng chém kinh dị lắm, như kiểu biết thưởng thức lắm nhưng đưa tai nghe 500K và 5tr họ ko phân biệt nổi, đưa tranh cũng vậy và họ lại bắt đầu diễn bài bao biện quen thuộc, đầy thuyết phục
chắc cụ gặp nhầm người hay sao ấy :)) ca sĩ nghệ sĩ nổi tiếng giờ toàn dân ngoại tỉnh, chú Sơn Tùng MTP là vd
còn đánh giá nhau qua vài vật dụng thì khó, mỗi ng có sở thích sở trường riêng, k phải cái gì gì cũng biết tuốt. Lĩnh vực cụ k biết ng ta đố thì mặt chả đần ra, rồi lại bị chê là quê

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
e đồng ý là k nên cho 1 cục; em thì quan điểm ts sau này k cho con cháu thì cho ai; nhưng cho vào đúng lúc và đúng mục đích, vd con nó làm ra 500tr muốn mua xe thì mình giúp thêm để mua dc xe nó tốt hơn, con nó tự làm ra dc 1 tỷ muốn mua nhà thì mình giúp thêm để mua dc căn nhà to hơn, thiếu thì vay để nó tự trả lãi;
không có nhà có xe thì đi nhờ xe ở nhà bố mẹ cũng chả sao cả
Không nên ủng hộ con chi tiêu vượt quá cái nó kiếm được. Tốt nhất là ít hơn vài lần. Em thà để nó đốt tiền trong đầu tư kinh doanh còn hơn là để nó chi tiêu. Tất nhiên đầu tư thì đi kèm giám sát. Thông qua đó dạy con các quản trị tài chính.

coolpix8700

Xe ngựa
Không nên ủng hộ con chi tiêu vượt quá cái nó kiếm được. Tốt nhất là ít hơn vài lần. Em thà để nó đốt tiền trong đầu tư kinh doanh còn hơn là để nó chi tiêu. Tất nhiên đầu tư thì đi kèm giám sát. Thông qua đó dạy con các quản trị tài chính.
Đốt trong kinh doanh thì cũng nhanh bằng đánh bạc!
Kinh doanh càng lớn đốt càng nhanh.
Kinh doanh thì vận may hơn 50%, còn lại mới là khả năng.
Em tự thấy tụi trẻ nhà em không có nhiều năng khiếu lắm nên nếu chúng muốn thì cũng chỉ là cửa hàng nhỏ nhỏ. Còn tiền cứ giữ gửi ngân hàng lấy lãi ra tiêu sẽ rất an toàn.
Ngay cái cty đang vận hành, khi không còn khả năng trông coi nó nữa thì bán đi!

caisua

Xe lăn
chắc cụ gặp nhầm người hay sao ấy :)) ca sĩ nghệ sĩ nổi tiếng giờ toàn dân ngoại tỉnh, chú Sơn Tùng MTP là vd
còn đánh giá nhau qua vài vật dụng thì khó, mỗi ng có sở thích sở trường riêng, k phải cái gì gì cũng biết tuốt. Lĩnh vực cụ k biết ng ta đố thì mặt chả đần ra, rồi lại bị chê là quê
Cụ lấy 1 vài ví dụ của những ngừoi kiệt xuất ra áp dụng cho đông đảo quần chúng thì cũng khó nói. TH là đất 2 vua nhưng đại đa số bị tẩy chay. Đời sống văn hoá tinh thần em chỉ đề cập tới số đông thôi ạ. Kể cả chú MTP dù giầu nhưng làm nghề cũng cực khổ vô cùng mà cụ

TsarPutin

Xe tăng
cái này do quan điểm riêng mỗi gia đình, tính e thì dùng đồ thích đồ tốt nên e đi mua gì bgio dự 1 thì mua xong lên 1.5 là bt, csong còn hưởng thụ nữa chứ k phải mỗi cắm đầu làm cho nhiều tiền;
qđ riêng của e k áp đặt ai, vì bạn bè e nhiều ng có rất nhiều tiền nhưng sợ con cái hư hỏng nên 2 vc vẫn ở nhà ngõ 30m2 đi xe máy rất khổ;

DonaldTrump79

Xe buýt
Em thì lại thấy thớt chuyển dần qua loại hình khoe tài sản trá hình rồi nhá :D

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Đốt trong kinh doanh thì cũng nhanh bằng đánh bạc!
Kinh doanh càng lớn đốt càng nhanh
.
Kinh doanh thì vận may hơn 50%, còn lại mới là khả năng.
Em tự thấy tụi trẻ nhà em không có nhiều năng khiếu lắm nên nếu chúng muốn thì cũng chỉ là cửa hàng nhỏ nhỏ. Còn tiền cứ giữ gửi ngân hàng lấy lãi ra tiêu sẽ rất an toàn.
Ngay cái cty đang vận hành, khi không còn khả năng trông coi nó nữa thì bán đi!
Cái này ko có công thức chung cho tất cả. Nhưng đốt trong kinh doanh ít nhất sẽ đọng lại trong chúng sự trải nghiệm của quá trình đốt, tốt cho những lần đốt sau. Nguyên tắc làm sao kéo dài thời gian đốt sao cho tự chúng cảm nhận được nỗi đau từ sai lầm của chính mình để hoàn thiện bản thân.
Kinh doanh còn tùy thuộc vào tố chất. Nếu trẻ con ko có tố chất căn bản thì ko thể cưỡng cầu.