[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ đúng là kinh nghiệm! Chọi vây dài nhanh mất sức, vây lại mỏng nên cắn, cắn dễ rách. Cũng như gà chọi, cứ phải trọc nó mới tiện.
Ngày xưa em còn phải cắt vây, cắt đuôi để cho nó cứng sau đó om, dưỡng chán rồi mới cho chọi
Vây đuôi bị cắt còn do bệnh thối vây nữa

Những con bị thua thế thì cần cho lọ vào chỗ tối, hoặc giấy bọc kín quanh lọ cho nó tối, gọi là om chọi :D

Những chú chọi mà khi 1 mình trong lọ thì máu, giương vây xù ve lên khi có vật lại gần, nhưng thả con khác vào thì lại ko muốn oánh nhau thì được gọi là "máu lọ".

Xưa còn hay dùng tý nhựa đường gắn đầu que, thả vào lọ cá để luyện cho chọi nó máu.

GIờ này cá cờ có lẽ nó hiền hay sao chứ, trẻ con chả dám thả cá chọi lẫn cá cờ, cá cờ nó bụp chết cá chọi trong nốt nhạc, nếu như cá chọi cà khịa.

Bác chủ xưa có đánh chọi lột bao giờ chưa?
Xưa em cũng đủ món: xóc, xoáy, đập chán thì cho ra nhảy vòng
Còn lột là gì thì em chửa rõ, nhờ cụ khai sáng :)

ngocmai227

Xe lăn
Cá chọi là thú chơi vui vô cùng: rẻ tiền, an toàn và thú vị khi xem 2 con cá rất đẹp oánh nhau
2 con cá nhỏ xíu chọi nhau thu hút cả chục đứa trẻ háo hức châu đầu xem
Nhưng rủi ro lắm cụ ạ. Có lần tích cóp mãi mới đủ xiền mua 1 con đang đi về thì bị mấy thằng đầu gấu ở làng TC nó trấn lột :))

Thuật ngữ cá choi, em nhớ là: phình, ke, bụp. :)) Hồi bé cũng ham món này,để giành tiền mua mấy con. Em toàn mua chọi màu tím than, tránh không mua loại màu chì và màu hồng,đẹp thì cóđẹp, nhưng màu đấy đánh thua một trận là nhát,đánh tiếp toàn chạy. Không có giun choăn, thì phải thó được miếng thịt nạc kho, nhai kỹ rồi bỏ vào chai để nó ăn.
Chọi có màu tím than thường là loại máu chiến. Nhưng bọn này mỏng mình không lỳ và không dai sức
Loại dai sức phải chọn con dày mình, lưng gù, những con này thường là màu chì hoặc xanh.
Ngoài ra chọn chọi con nào vảy rồng nữa thì vừa không chỉ máu, lỳ mà còn đánh hiểm: toàn chơi vào bánh lái ca ra vát và tránh đòn cũng tài

tientung000

Xe điện
Vì bọn đấy rụng vảy là mất giá luôn mà chờ nó mọc lại thì đến Tết Công gô . À mà tiện có cụ nào giải thích em câu đến Tết Công gô cái.
Đơn giản là họ không có Tết cụ ơi. Cách nói khác là Đợi đến Tết tây đen, nghĩa là muôn năm nữa...

bomit

Xe tăng
Thớt này của cụ chã hót hòn họt rồi.
Vừa sáng nay em xem chào buổi sáng có pv 1 bác nuôi cá chọi ở hồ B52 Ngọc Hà. Nhà em lúc bé chỉ biết chứ ko đc chơi, đang tính cuối tuần này sang đó mua 2-3 cặp về xem ntn.
Em mời rượu cụ rồi xem tiếp lấy thông tin.

maximax903

Xe điện
Chọi có màu tím than thường là loại máu chiến. Nhưng bọn này mỏng mình không lỳ và không dai sức
Loại dai sức phải chọn con dày mình, lưng gù, những con này thường là màu chì hoặc xanh.
Ngoài ra chọn chọi con nào vảy rồng nữa thì vừa không chỉ máu, lỳ mà còn đánh hiểm: toàn chơi vào bánh lái ca ra vát và tránh đòn cũng tài
Em còn chọn con nào có đôi mắt to, đen sì chứ ko lấp lánh thì thường là những con máu chiến, lì đòn nhất.

HaNamNinh

Xe tải
Cá chọi cứ phải lên Nghi tàm :))

harrynh

Xe điện
Kl là lọ dưa chuột muối loại to của Trung Thành đựng cá đẹp hơn.

Nhưng rủi ro lắm cụ ạ. Có lần tích cóp mãi mới đủ xiền mua 1 con đang đi về thì bị mấy thằng đầu gấu ở làng TC nó trấn lột :))
Xưa cái món trấn cá chọi có vẻ thịnh hành ở thủ đô nhể

Em cũng bị trấn do một bận từ Hải Dương nhảy tàu hỏa lên xem chọi ở chợ Bắc Qua chán, bỗng dưng có thằng nó bảo có người nói chọi ở chợ Hôm mới máu, thế là em với nó ra Bờ Hồ nhảy tàu điện lên chợ Hôm và cũng mua đc 2 con về. Khi về qua đoạn Tràng Tiền, vàođến Bờ Hồ thì bị 1 bọn 4, 5 thằng ra trấn, 2 thằng em tức phát khóc về.

Về nhà kể chuyện, hóa ra bọn chơi cá ở HD cũng có vài thằng từng bị trấn ở Bờ Hồ cả bọn ủ mưu trả thù.
Rồi một hôm bọn em đi hơn chục thằng lên, cũng cử 2 thằng đi chợ Hôm mua cá, hẹn nhau sát gờ tàu về HD thì cầm cá đi tung tăng về. Bọn còn lại phục ở đầu Bờ Hồ.
Y như rằng lại mấy ông nhõi ra trấn, bon em ùa ra, cứ 2, 3 thằng kè 1 đấm đá nhiệt tình, còn lột cả áo quần của vài thằng ném xuống hồ :))
Đánh xong chạy về ga Long Biên nhảy lên tàu về HD

Thắng trận cũng vui, nhưng báo hại từ đó đến hết hè ko dám lên HN ngắm cá nữa vị sợ bị trả thù :))

Thớt này của cụ chã hót hòn họt rồi.
Vừa sáng nay em xem chào buổi sáng có pv 1 bác nuôi cá chọi ở hồ B52 Ngọc Hà. Nhà em lúc bé chỉ biết chứ ko đc chơi, đang tính cuối tuần này sang đó mua 2-3 cặp về xem ntn.
Em mời rượu cụ rồi xem tiếp lấy thông tin.
Cảm ơn cụ!
Thế nào em mở thớt đúng hôm VTV1 làm bài phỏng vấn trang trại nuôi cá chọi :)

Kl là lọ dưa chuột muối loại to của Trung Thành đựng cá đẹp hơn.
Xưa ở gần thì toàn mua cho vào túi ni lon xách về
Mua ở xa thì xách chai lọ theo rất cẩn thận

kimthanlahan

Xe tăng
Lỳ đòn, đầu gấu thì cụ làm con aly sọc dưa (chọn con đực nó có mầu xám xám bẩn bẩn), chọi hay cờ to bằng cỡ thả vào là nó chiến cho chạy tóe khói. Máu chiến chẳng kém cá chọi chứ không nhát như cá cờ.

Lỳ đòn, đầu gấu thì cụ làm con aly sọc dưa (chọn con đực nó có mầu xám xám bẩn bẩn), chọi hay cờ to bằng cỡ thả vào là nó chiến cho chạy tóe khói. Máu chiến chẳng kém cá chọi chứ không nhát như cá cờ.
Em nghĩ cá cờ nó nhát khi ở nơi có ánh sáng ban ngày. Còn tối thì nó hung hãn chả kém các chọi

moongket

Xe điện
Cả hai em này đều không phải chọi ta cụ ạ, em vây dài là chọi cảnh betta (gốc cá Thái), em vây ngắn là cá đá (gốc Indo hoặc Thái) thường đánh không xóc, xoáy như chọi ta (gọi chung là cá Nghi Tàm) được.
hồi xưa em nhớ xóc hay lấy nắp nhôm phích
xoáy đập bẹp cả nắp
cá thì phơi cả bụng mà vẫn bụp nhau
ghê thật

moongket

Xe điện
Xưa cái món trấn cá chọi có vẻ thịnh hành ở thủ đô nhể

Em cũng bị trấn do một bận từ Hải Dương nhảy tàu hỏa lên xem chọi ở chợ Bắc Qua chán, bỗng dưng có thằng nó bảo có người nói chọi ở chợ Hôm mới máu, thế là em với nó ra Bờ Hồ nhảy tàu điện lên chợ Hôm và cũng mua đc 2 con về. Khi về qua đoạn Tràng Tiền, vàođến Bờ Hồ thì bị 1 bọn 4, 5 thằng ra trấn, 2 thằng em tức phát khóc về.

Về nhà kể chuyện, hóa ra bọn chơi cá ở HD cũng có vài thằng từng bị trấn ở Bờ Hồ cả bọn ủ mưu trả thù.
Rồi một hôm bọn em đi hơn chục thằng lên, cũng cử 2 thằng đi chợ Hôm mua cá, hẹn nhau sát gờ tàu về HD thì cầm cá đi tung tăng về. Bọn còn lại phục ở đầu Bờ Hồ.
Y như rằng lại mấy ông nhõi ra trấn, bon em ùa ra, cứ 2, 3 thằng kè 1 đấm đá nhiệt tình, còn lột cả áo quần của vài thằng ném xuống hồ :))
Đánh xong chạy về ga Long Biên nhảy lên tàu về HD

Thắng trận cũng vui, nhưng báo hại từ đó đến hết hè ko dám lên HN ngắm cá nữa vị sợ bị trả thù :))
lúc đấy mà giã thì phê lắm cụ nhỉ =))))