[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

Yelnut

Xe tăng
Ngày xưa ở quê chả ai ăn sin sít vì còn nhiều loại ăn thơm ngon hơn. Tuy nhiên em ở phố. Vẩy cá hơn lá rau. Được dịp về quê chơi thì từ củ khoai tây nướng chứ đừng nói khoai lang, đã lạ miệng và ngon lắm rồi. Nói gì được đi tát cá. Con gì cũng mang về nướng hết. Đận ăn sin sít cũng làn thời điểm sau này khi ngoài đồng đã vơi bớt cá tôm. Trong khi sin sít lại dễ bắt. Nhiều lần về quê em cứ làm cặp lồng cá sin sít kho mang ra phố ăn vài ngày. Ký ức của em thực sự rất ngon

Cụ hungalpha đốt nửa liễn mỡ làm gì chả ngon
Ở quê ít ăn hơn chứ nhà em cũng vẫn ăn. Bắt được nhiều thì làm sạch vẩy rồi rán hoặc kho. Mình mỏng, xương cứng. Nó chủ yếu là sống trong ruộng, sát bờ ao gì đó chứ trong ao thì ít lắm có thể là do nó bơi không nhanh nên hay biến thành thức ăn cho đám cá to.

Xế Độp

Xe điện
Chào cccm!

Thời còn đi học cấp 1 và 2, quãng những năm cuối 7x đầu 8x emđặc biệt mê cá chọi. Phần lớn tiền bạc giành dụm được đều để mua cá và tiêu tốn không ít thời gian, công sức cho những những chú cá chiến binh có màu sắcđẹp mắt này.
Em chơi lại cá chọi - hay chính xác là dòng chọi Thái Lan betta này do do covid. Vâng đúng là do covid đấy vì thời gian rảnh rỗi, em và F1' loangh quanh ở nhà và em phải nghĩ ra cái gì đó cho vui và để cháu bớt thời gian ôm cái điện thoại.

Việc này em cũng đã chia sẻ tại môt số thớt trong chi hội và được cụ Pumzen , mợ comiki hưởng ứng. Nay mời cụ/mợ và các cụ VCHDHN , W123Lang , ocean08 và tất cả cccm có chung sở thích vào chia sẻ

2 choi sữa hồng.jpg

Ngam moi 2.jpeg

Mời cụ xem 2 đấu thủ halfmoon đỏ vs sữa
Có 2 đồng hồ cùng màu ngâm dưới bể để tính giờ

Trận chiến giữa nemo Tím than vs Halfmoon xanh
Sau 70p, Halfmoon xanh kiệt sức và thua

====================================================================================

Update địa chỉ mua cá

Tại Hà Nội
- Khu Kim Ngưu từ cầu vượt Trần Khắc Chân gần đến cầu Lạc Trung có nhiều hàng bán
- 41 Kim Ngưu, chủ quán anh Hải (sinh năm 1973 gì đấy)
Quên hết rồi, ngày xưa chọi cả cá cờ :D

Tarra

Xe tăng
Đầu tôm thì nuôi cá rô phi nhé :))
Cá bị nấm mốc sẽ chết, nước lá bàng trị đc
Ngày xưa nhà em nuôi con cá rồng khá to. Bố em cho cá ăn nhiều tôm quá nên bị nấm. Hồi đấy không biết thả lá bàng diệt nấm. Toàn đi mua thuốc nấm về thả bể nhưng vẫn cho ăn tôm nên cá chỉ đỡ chút rồi nấm nó kéo lên cả mắt cá. Chắc sau lan vào cả mang nên con cá yếu dần rồi chết. Cả nhà tiếc mãi vì nuôi bao nhiêu năm từ bé đến khi nó dài nửa mét

Ngày xưa nhà em nuôi con cá rồng khá to. Bố em cho cá ăn nhiều tôm quá nên bị nấm. Hồi đấy không biết thả lá bàng diệt nấm. Toàn đi mua thuốc nấm về thả bể nhưng vẫn cho ăn tôm nên cá chỉ đỡ chút rồi nấm nó kéo lên cả mắt cá. Chắc sau lan vào cả mang nên con cá yếu dần rồi chết. Cả nhà tiếc mãi vì nuôi bao nhiêu năm từ bé đến khi nó dài nửa mét

Lá bàng diệt đc nấm ở cá chọi nhưng ko rõ diệt đc nấm ở loại cá to này không
Nhưng mà con này to cỡấy thì cũng to tiền lắm đấy.

giangsuki

Xe ngựa
Dòng rượu Tiên Tửu 58 của em uống bằng cái ly vuông này cũng là ngon nhất
Điều này các lão Tien Tung , giangsuki có thể xác nhận :)
Em nhất trí cao là cứ phải uống thế mí chuẩn. Lại thấy thèm 1 ly rồi.
Vào đây lại nhớ thời bé rình chôm đủ thứ chổi cùn rế rách, lông à lông vịt lẫn cắt trộm dây phơi lấy đồng bán đổi kem mút hoặc đạp xe sang Nghi Tàm mua chọi về chiến, có những trận 'xóc lọ' dừ tay mà vẫn không phân thắng thua

happyhn

Xe lăn
Ốc sên ngon mà.
Thời nhỏ em bắt ốc sên bỏ nồi cám cho lợn ăn, đến lúc gỡ ốc ra khỏi vỏ nó thơm lừng, thèm chảy nước dãi. Nhưng ngày ấy ko dám ăn vì sợ ngộ độc.
Em đc ăn duy nhất một lần do bác em, người từng là đầu bếp cho KS thời Pháp nấu công nhận ngon nhưng vì lúc ấy bé nên cứ thấy ghê ghê.

Giờ sau vườn nhà em, mảnh vườn này do lấp cái ao mà có vẫn còn khá nhiều ốc sên
Có lẽ cụ chưa chế biến loại này rồi. Mấy ae em cứ 1 năm đôi 3 lần chén món này.
Đầu tiên lấy viên gạch đập vỡ vỏ, cho vào chậu nước phèn để gỡ vỏ + cấu vứt đoạn ruột cuối mà 0 bị nhớt, thái miếng, rửa sạch phèn, lúc này lại nhớt thì bóp nát mấy quả khế chua cho đỡ nhớt mà sạch sẽ, phi hành mỡ thơm rồi xào, bỏ ra rồi rang cháy cạnh 3 chỉ, xào chuối đậu, sau đó đổ ốc vào om. Cụ cứ thử đi. Em sợ bạn cụ mà biết chả nghiện luôn. Bọn em mới chỉ nấu 1 món này chứ cũng chưa thử chế biến theo cách khác. Ốc sên nhiều thịt, chế biến 0 ngót. Thịt thơm và giòn sần sật. Tốn diệu nhắm. Con này ăn no vẫn nhẹ bụng cụ nhé. Dễ tiêu hóa. Ngày bé nghe nói tây nó ăn sên mà muốn ọe. Đến lúc học nó đua đòi ăn thử mới biết nó văn minh:D
Có lẽ đến phải làm 1 thớt về các món ăn 0 thường xuyên hoặc các món ăn dân tình ghê sợ mí được :D

• Vodka
Reactions: XPQ
Có lẽ cụ chưa chế biến loại này rồi. Mấy ae em cứ 1 năm đôi 3 lần chén món này.
Đầu tiên lấy viên gạch đập vỡ vỏ, cho vào chậu nước phèn để gỡ vỏ + cấu vứt đoạn ruột cuối mà 0 bị nhớt, thái miếng, rửa sạch phèn, lúc này lại nhớt thì bóp nát mấy quả khế chua cho đỡ nhớt mà sạch sẽ, phi hành mỡ thơm rồi xào, bỏ ra rồi rang cháy cạnh 3 chỉ, xào chuối đậu, sau đó đổ ốc vào om. Cụ cứ thử đi. Em sợ bạn cụ mà biết chả nghiện luôn. Bọn em mới chỉ nấu 1 món này chứ cũng chưa thử chế biến theo cách khác. Ốc sên nhiều thịt, chế biến 0 ngót. Thịt thơm và giòn sần sật. Tốn diệu nhắm. Con này ăn no vẫn nhẹ bụng cụ nhé. Dễ tiêu hóa. Ngày bé nghe nói tây nó ăn sên mà muốn ọe. Đến lúc học nó đua đòi ăn thử mới biết nó văn minh:D
Có lẽ đến phải làm 1 thớt về các món ăn 0 thường xuyên hoặc các món ăn dân tình ghê sợ mí được :D
Cảm ơn cụ, có dịp em sẽ thử vì vườn nhà em sẵn lắm

happyhn

Xe lăn
Ở quê ít ăn hơn chứ nhà em cũng vẫn ăn. Bắt được nhiều thì làm sạch vẩy rồi rán hoặc kho. Mình mỏng, xương cứng. Nó chủ yếu là sống trong ruộng, sát bờ ao gì đó chứ trong ao thì ít lắm có thể là do nó bơi không nhanh nên hay biến thành thức ăn cho đám cá to.
Ở quê xưa chả thiếu củi đun, cứ kho dừ thì xương gì cũng ngon hết. Con này rán giòn lên ăn còn mềm hơn rô don. Sin sít là mồi của cá quả và rô don cụ ạ.Xưa ao khu quê em nhiều, nhưng ra sông Tô Lịch thi thoảng vớt cả đàn

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
đam mê một thời của em, thật buồn cách đây hơn 3 năm mua 2 cặp về dụ ông con chơi vậy mà nó chỉ xem 2 con chọi nhau đúng 5" xong quảy đít đi và chả thèm ngó lại bao giờ.
Thời chúng ta, ít có trò để chơi nên trò chọi cá này hấp dẫn lắm
Giờ thì cả thế giới nằm trong chiếc smartphone của chúng nó nên cá chọi yếu thế trước smartphone :)

Em nhất trí cao là cứ phải uống thế mí chuẩn. Lại thấy thèm 1 ly rồi.
Vào đây lại nhớ thời bé rình chôm đủ thứ chổi cùn rế rách, lông à lông vịt lẫn cắt trộm dây phơi lấy đồng bán đổi kem mút hoặc đạp xe sang Nghi Tàm mua chọi về chiến, có những trận 'xóc lọ' dừ tay mà vẫn không phân thắng thua
Nào hết dịch triển nhé
Giành cho chú chai 58

Mới sáng đã gây sự
Đẹp quá. Hóa ra dân chơi cá chọi trên OF cũng nhiều phết :))

Hôm nay em dự kiến cho 2 con Halfmoon đỏ và xanh chiến nhau trong vòng 10 phút
Có một số cụ cho rằng Halfmoon vây đuôi thướt tha chỉ đẹp mà ko biết chọi, nhưng em e rằng các cụ ấy chưa gặp đúng đối tượng thôi. Bọn HM của em thướt tha thật nhưng máu chiến ra trò

1.25 ton

Xe điện
Nhà cháu mệt hơn cụ vì thêm 1 cái dốc Ngọc Hà rẽ vào Núi Nùng hôn nhau thì ít mà xem các anh chị già " chiến " . Lắm hôm mối tình đầu của nhà cháu còn giận dỗi vì cháu mải xem mà không chịu làm giề ....
Như vậy là cụ bị bệnh tâm lý rồi. =))

• Vodka
Reactions: XPQ