[VHGT & ATGT] Thói quen đạp Phanh khi chờ đèn đỏ.

lrudec

Xe tải
Em từng đi sau nhiều Cụ, lúc dừng đèn đỏ xong là em thấy đèn lùi của xe các cụ lóe sáng ( Cá nhân em hiểu là các cụ về P, kéo xuống D đi qua R nên đèn lùi nó mới sáng) em toàn giật mình, tận tâm tận lực cài R nhấn ga... rầm và em toàn lu loa rằng xe sau hôn mít xe em...

Ngo Rung

Xe lăn
Buông tay ra nó mới nháy, kéo thẳng thi ko.
Đây này lão ơi, thực tế gặp nhiều rồi :D
Em từng đi sau nhiều Cụ, lúc dừng đèn đỏ xong là em thấy đèn lùi của xe các cụ lóe sáng ( Cá nhân em hiểu là các cụ về P, kéo xuống D đi qua R nên đèn lùi nó mới sáng) em toàn giật mình, tận tâm tận lực cài R nhấn ga... rầm và em toàn lu loa rằng xe sau hôn mít xe em...
Về cơ bản nó chỉ là cái tiếp điểm, nếu lão kéo nhanh thì đèn nó chưa kịp sáng thôi, còn kéo từ từ là sáng hết, không cần phải dừng tay lại đâu :D

Em thường về N và kéo phanh tay. Trường hợp đèn đỏ 99s+++++++ thì em về N, kéo phanh tày, và về P.

Quanghuy568

Xe hơi
Em thì về N + phanh tay đối với quãng đường nhiều đèn đỏ (mỏi chân). Trên này có nhiều cụ về N và dậm phanh chân thì em thấy ko có ý nghĩa gì nhiều so với cứ để D và phanh chân. Còn quãng đường đi phố ít đèn đỏ hoặc ko tắc thì em cứ D + phanh chân vẫn thấy mái thoải.

chuacobanglai

Xe hơi
N và phanh tay, đặt hờ phanh chân. Nếu bằng phẳng chỉ N đặt hờ phanh chân cũng đc nhưng phải nhìn gương hậu xem có khả năng bị hôn ko. N có cái dở là sang D được luôn không cần bóp khoá nên trẻ em nghịch ngợm có thể đạp vào nhảy số. Cũng có lúc vắng vẻ cu con ngồi cạnh thì em về P phòng nó nghịch. Chúa ghét F2 ngồi ghế phụ ôm túi khí nhưng mà cu nhà em nó như giặc ấy, nhiều lúc đất phải chịu trời...

Ngo Rung

Xe lăn
Em thì về N + phanh tay đối với quãng đường nhiều đèn đỏ (mỏi chân). Trên này có nhiều cụ về N và dậm phanh chân thì em thấy ko có ý nghĩa gì nhiều so với cứ để D và phanh chân. Còn quãng đường đi phố ít đèn đỏ hoặc ko tắc thì em cứ D + phanh chân vẫn thấy mái thoải.
N và phanh tay, đặt hờ phanh chân. Nếu bằng phẳng chỉ N đặt hờ phanh chân cũng đc nhưng phải nhìn gương hậu xem có khả năng bị hôn ko. N có cái dở là sang D được luôn không cần bóp khoá nên trẻ em nghịch ngợm có thể đạp vào nhảy số. Cũng có lúc vắng vẻ cu con ngồi cạnh thì em về P phòng nó nghịch. Chúa ghét F2 ngồi ghế phụ ôm túi khí nhưng mà cu nhà em nó như giặc ấy, nhiều lúc đất phải chịu trời...
Em thì có thói quen dừng xe, khởi hành xe đều đạp phanh, bất kể mặt đường thế nào. Đi xe số sàn cũng vậy.
Thói quen này cũng là do trước chưa có bằng lái, đi đâu cũng phải có chú em cùng Cty đưa đi. Nhiều lần dừng đèn đỏ, các chú ấy về N xong cứ nghĩ đường bằng phẳng, ai dè xe vẫn trôi rất chậm (không để ý thì không cảm nhận được)...mấy lần xuýt va chạm. Chủ yếu khi đi đường phố đã số các xe bám sát nhau nên chỉ nhích 1 chút thôi là có khả năng va chạm, nhiều khi chẳng đáng kể về thiệt hại, nhưng mất thời gian "trình bày" lắm :D
Vì vậy em lúc nào cũng tự nhủ "đường không bằng phẳng" nên lúc nào dừng cũng tì nhẹ chân phanh cho chắc. Dừng lâu thì phanh tay, thành thói quen roài :))
Với xe số AT thì về N cho đỡ ghì máy, lúc nào đi gạt D là xong :))

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Lạ thật, hôm trước em dừng đoạn đèn đỏ hướng đi Nguyễn Lương Bằng --> Tôn Đức Thắng (HN). Về N + Phanh tay mà xe vẫn bị trôi.
Đoạn này dốc khoảng 10 ->15 độ, chả lẽ phanh tay đã...tèo.

anhtho

Xe ngựa
Lạ thật, hôm trước em dừng đoạn đèn đỏ hướng đi Nguyễn Lương Bằng --> Tôn Đức Thắng (HN). Về N + Phanh tay mà xe vẫn bị trôi.
Đoạn này dốc khoảng 10 ->15 độ, chả lẽ phanh tay đã...tèo.
Chỗ đấy giỏi lắm được 5 độ. Xe cụ trôi thì phanh tay tèo hẳn rồi.

thangpicanto

Xe buýt
Em có thói quen về N. Còn tuỳ đường xá như nào thì kéo phanh tay hoặc k. Nếu lâu quá thì em auto kéo phanh tay cho nhàn chân

tomtomchát

Xe container
E cứ phanh tay, thả chân.
số má kệ cmnn
...
...
3s tắt cmn máy dồi, quan tâm gì số má
(e đi pcx) :))

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
E cứ phanh tay, thả chân.
số má kệ cmnn
...
...
3s tắt cmn máy dồi, quan tâm gì số má
(e đi pcx) :))
Thế cụ lại chưa chuẩn rồi, riêng xe máy là...tắt điện luôn nhá, khi nào đèn xanh thì bật lên đi tiếp. Đi 2b với em là như vậy.
Đôi khi còn thấy nhiều mợ, dựng xe bằng chân chống nghiêng, tranh thủ soi gương cơ, tô son cơ...

tomtomchát

Xe container
Thế cụ lại chưa chuẩn rồi, riêng xe máy là...tắt điện luôn nhá, khi nào đèn xanh thì bật lên đi tiếp. Đi 2b với em là như vậy.
Đôi khi còn thấy nhiều mợ, dựng xe bằng chân chống nghiêng, tranh thủ soi gương cơ, tô son cơ...
ơ thế start/stop, idling cụ để làm dề?? ;))

Archer

Xe điện
Em thuộc loại dở hơi, thấy đèn đỏ lâu thì N+phanh tay. Đi xe máy thì hạ chân chống tắt máy cho đỡ ô niễm môi trường (xe em dỏm nên không có idling stop :) ).

Dzung_D

Xe máy
E toàn N + Phanh tay =))

Em chọn phương án về N + phanh tay nếu đèn đỏ từ 30s trở lên. Và vào D từ lúc đèn đỏ còn 5s để hộp số có thời gian vào số chuẩn nhất

xelanbanh2015

Xe tải

Daylai hn

Xe tăng
Ra số N nghỉ chân luôn đường phẳng k trôi đc,k cần phanh,cơ mà để ông đằng sau có nhỡ tốc mông xe trôi theo còn đỡ đau mông các cụ nhể