[Funland] Thói quen văng tục?

35N1169

Xe điện
Nhà em từ thời các cụ chưa nghe tháy ai văng tục bao giờ, một lần bà chị dâu nghe đt của ai đó và nới " có cái M.L" rõ to mà cả nhà ngớ hết cả người ra.
F1đang học cấp 1 thi thoảng về kể chuyện hôm nay bạn này bảo"đ c.m.m" bạn kia bảo "vãi cả L" mà nó chả hiểu gì.Chỉ mong khi hiểu nó tựđiều chỉnh có văng thì văngđúng chỗ.

toyennha

Xe lăn
Khoảng 2 tuần nữa Sài Gòn sẽ ít nghe từ Đị.t mẹ em chỉ biết vậy thôi. Ớ trời ơi! Em ko Đụ Má đâu nha, cái cái lịt em vừa thêm hình vào cmt này

Tứ thập

Xe tải
Em thỉnh thoảng cũng bị văng mặc dù ko cố ý. Chưa sửa đc.

NayruLove

Xe buýt
Lắm cụ mợ thích trong vắt quá, em thì nói thẳng với con là chửi bậy cũng đc, bố ko cấm nhưng phải biết kiểm soát đúng lúc đúng chỗ, trc mặt người lớn người lạ cấm chửi, với bạn bè văng tí cũng ko sao, đừng quá là đc. Vì sao e làm thế vì e thấy nó có tác dụng (vui, hoà nhập, giải toả), e vẫn văng vẫn chửi lúc cần nhưng với người khác e vẫn là người biết điều, lịch sự, có văn hoá, thế là ổn rồi :)
Còn thật kiểu sống quý tộc giữ kẽ từng ly từng tí, đi nhẹ nói khẽ, ăn ko tiếng miệng ko mở... e bần nông chịu ko quen đc :)
Tùy người tùy quan niệm thôi cụ. Người sống khôn khéo giỏi che giấu quá, ra đời đắp lên mình quá nhiều mặt nạ, chẳng biết được rốt cục họ là người như thế nào. Sống với mình như thế này nhưng sống với người khác thì quay ngoắt 180 độ thì kính nhi viễn chi kẻo 1 ngày họ trở mặt với mình lúc đấy lại ngã ngửa người ra 🤷‍♂️

Killer13

Xe tăng
Văn hóa chung rồi, mặc dù không chủ đích nhưng quen mồm nên lâu lâu vẫn buột miệng thốt ra. Đặc biệt có những lúc bức xúc thì nói ra cũng đỡ stress hơn nhiều thật, tuy nhiên cũng không nên lạm dụng quá. Em vẫn dặn con hạn chế nói tục nhưng cấm tuyệt đối thì e là bất khả thi.

toyennha

Xe lăn
Công nhận cụ ah. Bạn bè thân thiết ngồi cf nhậu nhẹt mà cứ cậu cậu tớ tớ, bạn bạn tôi tôi nghe nó khách sáo kiểu gì ấy. Giờ em mà xưng bạn bạn tôi tôi vs lũ bạn chắc chúng nó tưởng em bị thần kinh mất 🤣
Em dùng cậu với tớ là bạn thường hoặc giao tiếp mới quen. Đồng Chí với ngang hàng Tao,mày với bạn bè kể cả con gái. Mà em nói thật gặp bạn thân thời đi học chữ đầu tiên là Đụ Má rồi muốn gì thì muốn.:D từ "bạn" và tên riêng là ko có trong khái niệm của em. Nói chuyện với nhân viên thì: con trai em gọi là cu, con gái thì em gọi là em,em. Nhiều hôm em gọi cu,cu anh làm cho anh..... Bọn nv hỏi lại anh gọi cu nào ? :((

Jonhy

Xe buýt
Tùy người tùy quan niệm thôi cụ. Người sống khôn khéo giỏi che giấu quá, ra đời đắp lên mình quá nhiều mặt nạ, chẳng biết được rốt cục họ là người như thế nào. Sống với mình như thế này nhưng sống với người khác thì quay ngoắt 180 độ thì kính nhi viễn chi kẻo 1 ngày họ trở mặt với mình lúc đấy lại ngã ngửa người ra 🤷‍♂️
Chuẩn cụ. Thế nên chắc gì mấy ông trí thức cả đời không nói tục chửi bậy đã tốt hơn mấy ông “lưu manh”. Như em là thà chửi thề thẳng mặt còn hơn là chửi thầm sau lưng kk

Jason88

Xe buýt
Em tự hỏi từ bao giờ nhưng câu như Đ.M, Đ.C hoặc các từ như c.ut, đé.o, ngu như bò, còn cả vl, đ, c, ccc....luôn luôn như là câu cửa miệng của nhiều ng, kể cả là nói vui, nói bình thường hay chửi nhau?
Ứng xử ntn khi con trẻ có 1 ng bố như vậy?
Mỗi lần ck thốt ra, em nhắc nhở xong lại đâu vào đấy. Nhiều lần ở nhà nói với vk con thì cũng ko nói tục đâu, vì em ghét nói tục lắm và cũng nhắc nhiều. Nhưng hễ cầm dt lên nghe, gọi cho ai là lại văng tục. Hoặc gọi video call cho vk con, đang nc vui vẻ bình thường, có 1 anh cùng công ty hỏi han gì đó là Đ.M, Đ.C ngay dc mà nói to, cả vk con nghe thấy luôn.
Vk nhắc thì bảo vk khó tính, mà ko thể ko nhắc vì nó bẩn tai và ảnh hưởng cả con mình. Cũng do em khó tính nên về nhà bây giờ nc với mẹ con em, ck ít nói tục chứ em ko nhắc thì mẹ con em dc nghe suốt luôn...
Chẳng biết làm tn để con ko fai nghe những từ đó nữa.
Mong là trên này cũng nhiều cụ là bố trẻ con lưu ý ạ.
Góp ý sửa dần thôi mợ ạ, nhiều cụ già còn văng tục hơn nhiều nói gì đến người trẻ. Bọn trẻ con thì ở lớp mới nguy hiểm vì bạn bè bọn nó văng tục nói bậy nhiều nên dễ nhiễm lắm.

toyennha

Xe lăn
Văn hóa chung rồi, mặc dù không chủ đích nhưng quen mồm nên lâu lâu vẫn buột miệng thốt ra. Đặc biệt có những lúc bức xúc thì nói ra cũng đỡ stress hơn nhiều thật, tuy nhiên cũng không nên lạm dụng quá. Em vẫn dặn con hạn chế nói tục nhưng cấm tuyệt đối thì e là bất khả thi.
Do môi trường đó cụ. Em văng tục khi xử lý công việc trước mặt Má em, Thế là bà chưởi em ko ra cái thể thống gì trong khi em đang alo với "lính" . từ đó trước mặt Má em ,Em mất luôn thói văng tục

badungc4

Xe tải
Cái này thì ND nhà e dùng hơi nhiều. Lắm lúc biết nhưng ko sửa được cụ à. Nhất là từ đ' là dùng nhiều nhất

mango

Xe tăng
Em tự hỏi từ bao giờ nhưng câu như Đ.M, Đ.C hoặc các từ như c.ut, đé.o, ngu như bò, còn cả vl, đ, c, ccc....luôn luôn như là câu cửa miệng của nhiều ng, kể cả là nói vui, nói bình thường hay chửi nhau?
Ứng xử ntn khi con trẻ có 1 ng bố như vậy?
Mỗi lần ck thốt ra, em nhắc nhở xong lại đâu vào đấy. Nhiều lần ở nhà nói với vk con thì cũng ko nói tục đâu, vì em ghét nói tục lắm và cũng nhắc nhiều. Nhưng hễ cầm dt lên nghe, gọi cho ai là lại văng tục. Hoặc gọi video call cho vk con, đang nc vui vẻ bình thường, có 1 anh cùng công ty hỏi han gì đó là Đ.M, Đ.C ngay dc mà nói to, cả vk con nghe thấy luôn.
Vk nhắc thì bảo vk khó tính, mà ko thể ko nhắc vì nó bẩn tai và ảnh hưởng cả con mình. Cũng do em khó tính nên về nhà bây giờ nc với mẹ con em, ck ít nói tục chứ em ko nhắc thì mẹ con em dc nghe suốt luôn...
Chẳng biết làm tn để con ko fai nghe những từ đó nữa.
Mong là trên này cũng nhiều cụ là bố trẻ con lưu ý ạ.
mợ làm con lơn để trong nhà, bảo với ck nếu văng tục trc mặt vợ con 1 câu, đút lợn 500k.
Mợ thử cách này xem.

White Dragon

Xe tăng
Công nhận cụ ah. Bạn bè thân thiết ngồi cf nhậu nhẹt mà cứ cậu cậu tớ tớ, bạn bạn tôi tôi nghe nó khách sáo bỏ mịa. Giờ em mà xưng bạn bạn tôi tôi vs lũ bạn hoặc nc kiểu “có văn hoá” chắc chúng nó tưởng em bị thần kinh mất 🤣
Mấy cụ cả đời không nói tục chửi bậy thì một là mọt sách hai là không có bạn thân. Em đoán vậy 🤣
Bạn bè thân thì mày tao
Bạn bè thường thì ông - tôi, bà - tôi
Thường văng lắm thì cũng chỉ có đến từ "d.éo" thì chứ không có từ "đ.it" này "đ.it" kia.
và thường thì chỉ nói đến "vãi", chứ không nói "vãi l....", ví dụ như là "kinh vãi" chứ không nói "kinh vãi l..."
Không văng tục chửi bậy không có nghĩa là phải cậu cậu tớ tớ, phải khách sáo này nọ.
Nhiều cụ văng bậy nhưng lại viện ra các ngôn từ khách sáo để biện hộ cho việc văng bậy của mình.
Em vẫn bảo F1 nhà em, việc văng bậy nó không làm tăng thêm giá trị con người của con, giá trị con người của con là trình độ học vấn, là hiểu biết xã hội, là đối nhân xử thế... Nên hãy suy nghĩ trước khi văng bậy.

nhaque_tb

Xe buýt
Em ít khi văng tục nên giờ đứng ở cổng trường cấp 2, cấp 3 mà nghe các cháu nói chuyện văng tục mình còn thấy ngượng. Chả hiểu sao càng ngày văn hoá nó càng xuống cấp hơn thời 8x của em nhiều!

PhongFood

Xe điện
Nói bậy/chửi tục tùy nhà. Bố mẹ mà mở mồm ra nói 10 câu, thì kèm 1 câu chửi thề thì làm gì các cháu nó chả học theo. Chử thề là văn hóa phi vật thể, món này không cần kinh phí bảo tồn. :D

Pigwalk

Xe container
Giờ giữ cho bọn trẻ con tránh xa khỏi lời văng tục này khó quá, vì mọi lúc, mọi nơi, mọi hoàn cảnh đều có.

MèoIuSayCaFe

Xe đạp
Nhà em hồi yêu là không thấy văng gì cả.Cưới về lại có hiện tượng văng tục.1, 2 lần em nhắc không được.OK nói tục chứ gì.Em trực tổng đài Vietell nghe nói tục nhiều nên dần cũng biết nói.Vậy là anh văng 1 câu em cũng văng 1 câu.Sau ông nói chuyện 1 hồi mới thấy vk văng tục mới hỏi :'Sao em lại chửi bậy?" Em nói anh văng được thì em văng được.Anh có thấy khó chịu không?Chả có việc gì cũng văng,anh đang nói chuyện với người anh yêu thương anh văng như thế có được không?.Sau hôm đấy ck em hết văng.Kể cả đi với tụi bạn thời cởi truồng tắm mưa,mấy lão ý văng tục kinh dị.1 câu có 10 từ thì mất 6 từ là ĐM rồi.Sau dần dần cũng thấy đội đấy nói chuyện với nhau không văng nữa.Có thể do có gđ, em bé hoặc nguyên nhân gì đấy nhưng đội đấy bây giờ trừ phi gặp sự cố không kiểm soát được thì sẽ văng thôi.

Killer13

Xe tăng
Giờ giữ cho bọn trẻ con tránh xa khỏi lời văng tục này khó quá, vì mọi lúc, mọi nơi, mọi hoàn cảnh đều có.
Nhất là trên tiktok với youtube, trẻ con h toàn bị tiêm nhiễm nói tục từ môi trường mạng là nhiều.

Toietmoi

Xe điện
Trong nhà em cấm nói bại.
Giao tiếp em hạn chế nói bại.
Thỉnh thoảng căng thẳng em xin phép người bên canh cho em chưởi bại một phát.
Em cũng cấm con em chửi tục, dùng từ phản cảm, rèn tụi nó từ nhỏ.
Trong nhà thì cha mẹ làm gương, không to tiếng, không nặng lời với nhau, không xưng hô tao mày với con cháu.
Không có ý phân biệt vùng miền nhưng em thấy dân trong Nam ít dùng từ đệm, còn ngoài Băsc nhiều khi như câu cửa miệng, ngay cả từ người già.