[Thông báo] Điều lệ giải Vietnam Offroad Cup - VOC2014

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
Em xin thắc mắc thêm vấn đề tời bằng cơm thì sao các cụ Buôn Thịt Chó ơi :))
Tời vận hành bằng tay ( dạng pa-lăng xích ) hoặc Hi-lift , tấm ghi được phép sử dụng. Tuy nhiên mỗi đường thi có 1 khoảng thời gian để kết thúc ( 15Phút ) . Vậy bác nên cân nhắc giữa việc sử dụng các trang bị và thời gian để sử dụng các trang bị đó.
VOC năm nay thay đổi về mặt kỹ thuật , so với các hình ảnh hố đào, bùn sâu mà bác nhìn thấy từ các VOC trước, năm nay sẽ thay đổi rất nhiều. BTC không đào 1 hố nào, tất cả dựa trên địa hình sẵn có . Các đường thi sẽ dài hơn và nằm rải rác trên toàn bộ khu vực Làng Văn Hoá thay vì tập trung 1 chỗ như trước đây.

Komat

Xe tải
Hạn chót nộp là 30-5-2014
Em vẫn đang chờ câu trả lời từ BTC đấy ạ. Xe Uaz của em có đủ khung chống lật, dây an toàn, cửa theo đúng yêu cầu của BTC thì có được thì ko?

thanhBVE4runner

Xe máy
Đăng ký dự thi ở đâu bác ơi

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
@komat: khung phải chịu được cú này

Mà người nguyên xi nhé

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
@KOMAT :
BTC đã bàn về trường hợp của bác , câu trả lời cụ thể như sau :
-VOC năm nay là giải phong trào , không dự tính thiết kế cho các xe offroad hạng chuyên nghiệp tham gia, vì vậy điều lệ nêu rõ '' không cho phép xe mui trần , mui bạt , không có cửa nguyên bản, thậm chí độ lại mui và cửa đều không được tham gia'' . Vì thay đổi thiết kế đường thi năm nay có nhiều đường tốc độ, vấn đề an toàn cho người chơi là ưu tiên số 1 . Xe tham gia phải đảm bảo có khung vỏ chịu được va đập , không gây nguy hiểm cho người trong xe .
-Trường hợp UAZ 469 nguyên bản vốn là xe mui bạt , không có khung chịu lực trong trường hợp tai nạn , vậy nếu xe UAZ 469 tham gia, xe phải trang bị theo tiêu chuẩn an toàn được nêu trong hình phía dưới ( các trang bị bắt buộc bao gồm khung chống lật theo chuẩn phía dưới , ghế thể thao thiết kế cho dây an toàn 4 điểm và dây an toàn ít nhất 4 điểm) . Trường hợp xe bác không đủ tiêu chuẩn sẽ không thể tham gia .

PS: Xe sẽ được xét rất kỹ trong buổi khám xe , trường hợp không đủ tiêu chuẩn sẽ không được tham gia.

Komat

Xe tải
@KOMAT :
BTC đã bàn về trường hợp của bác , câu trả lời cụ thể như sau :
-VOC năm nay là giải phong trào , không dự tính thiết kế cho các xe offroad hạng chuyên nghiệp tham gia, vì vậy điều lệ nêu rõ '' không cho phép xe mui trần , mui bạt , không có cửa nguyên bản, thậm chí độ lại mui và cửa đều không được tham gia'' . Vì thay đổi thiết kế đường thi năm nay có nhiều đường tốc độ, vấn đề an toàn cho người chơi là ưu tiên số 1 . Xe tham gia phải đảm bảo có khung vỏ chịu được va đập , không gây nguy hiểm cho người trong xe .
-Trường hợp UAZ 469 nguyên bản vốn là xe mui bạt , không có khung chịu lực trong trường hợp tai nạn , vậy nếu xe UAZ 469 tham gia, xe phải trang bị theo tiêu chuẩn an toàn được nêu trong hình phía dưới ( các trang bị bắt buộc bao gồm khung chống lật theo chuẩn phía dưới , ghế thể thao thiết kế cho dây an toàn 4 điểm và dây an toàn ít nhất 4 điểm) . Trường hợp xe bác không đủ tiêu chuẩn sẽ không thể tham gia .

PS: Xe sẽ được xét rất kỹ trong buổi khám xe , trường hợp không đủ tiêu chuẩn sẽ không được tham gia.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ là vấn đề an toàn cho con người là ưu tiên số 1, nhưng có một số điểm em thấy không ổn lắm. Ai cũng biết VOC chỉ là giải phong trào chứ không phải là một cuộc thi offroad chuyên nghiệp. Không chuyên nghiệp vậy tại sao lại yêu cầu xe phải trang bị ghế thể thao, dây đai 4 điểm. Liệu các xe mui cứng có cứng bằng cái khung chống lật ko? Chẳng ai khẳng định được điều này. Vì thế em nghĩ BTC nên xem lại vấn đề này. Theo em thì chỉ cần làm khung chống lật cho xe Uaz 496 là đủ. Còn tất cả các vấn đề khác nên quy định như các xe mui cứng.

anhtuan12b3

Xe buýt
Theo e ban tổ chức nên xem lại vụ ghế của xe. Xe uaz ghế nguyên bản của nhà sản xuất đã rất ổn. Chỉ cần quy định thêm dây đai an toàn như các xe thi đấu khác là được rồi ạ. E thấy thớt đăng kí đã có 1 cụ đăng kí thi bằng uaz thanh xuân, vậy ban tổ chức có nên bắt cả cụ ấy phải lắp ghế thể thao không ạ? :)

Chỉnh sửa cuối:

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
@KOMAT : Hy vọng bác có thể tham khảo về tai nạn dẫn đến sự huỷ bỏ giải offroad Thác Đá Hàn 2012 . Vì an toàn người chơi BTC bắt buộc phải đảm bảo tối đa cho người chơi .
@anhtuan12b3 : Tai nạn offroad chết người ở giải em nói phía trên xuất phát từ nguyên nhân đơn giản là khi xe bị lật , người văng ra khỏi xe và bị khung chống lật cán . Việc trang bị ghế thể thao cùng dây 4 điểm cũng như xe có cửa đảm bảo người lái không bị rơi vào trường hợp này.Khi bác nhìn thấy câu chuyện trên suy nghĩ của bác sẽ thay đổi. Bọn em đã thấy và suy nghĩ của bọn em đã thay đổi. Hy vọng bác chấp nhận được điều đó.
@kecapbagia : xe tải đáp ứng điều lệ được phép tham gia, tuy nhiên sẽ có 1 số điểm xe đi không vừa :)

Komat

Xe tải
@KOMAT : Hy vọng bác có thể tham khảo về tai nạn dẫn đến sự huỷ bỏ giải offroad Thác Đá Hàn 2012 . Vì an toàn người chơi BTC bắt buộc phải đảm bảo tối đa cho người chơi .
Em cũng đã nghe nói về vụ này. Nhưng nếu xe được trang bị khung chống lật tốt, cẩn thận hơn thì vẫn phủ bạt, cánh cửa đầy đủ, dây an toàn đảm bảo thì việc người văng ra khỏi xe là điều khó có thể xảy ra. Còn đã là quy định thì bọn em phải theo, nhưng em thấy đến luật giao thông và bao nhiều quy định khác của Nhà nước còn chưa chuẩn hết đâu ạ. BTC yêu cầu xe mui cứng thì em sẽ lắp đặt mui cứng theo tiêu chuẩn xe Uaz 31512. Ghế thể thao thì em xin bỏ qua vì không đủ điều kiện kinh tế với lại em nghĩ không cần thiết. Đến hôm xét xe BTC cho thi thì em thi, không em làm khán giả vẫn OK.

moitaplai2010

Xe tăng
Đội Korando miền Trung đăng ký tham gia 5 xe thi đấu hạng đồng đội Pickup (Team Bán tải) mai sẽ qua 78 Nguyễn Khang làm thủ tục đăng ký

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Em cũng đã nghe nói về vụ này. Nhưng nếu xe được trang bị khung chống lật tốt, cẩn thận hơn thì vẫn phủ bạt, cánh cửa đầy đủ, dây an toàn đảm bảo thì việc người văng ra khỏi xe là điều khó có thể xảy ra. Còn đã là quy định thì bọn em phải theo, nhưng em thấy đến luật giao thông và bao nhiều quy định khác của Nhà nước còn chưa chuẩn hết đâu ạ. BTC yêu cầu xe mui cứng thì em sẽ lắp đặt mui cứng theo tiêu chuẩn xe Uaz 31512. Ghế thể thao thì em xin bỏ qua vì không đủ điều kiện kinh tế với lại em nghĩ không cần thiết. Đến hôm xét xe BTC cho thi thì em thi, không em làm khán giả vẫn OK.
Bác xem cú Uaz san-tô em post phía trên, nếu không có dây 4 điểm với ghế tử tế, khung chống lật thì gãy cổ như chơi đấy.
Nếu định tham gia đua xe- đừng tiết kiệm với an toàn của bản thân !

Komat

Xe tải
Bác xem cú Uaz san-tô em post phía trên, nếu không có dây 4 điểm với ghế tử tế, khung chống lật thì gãy cổ như chơi đấy.
Nếu định tham gia đua xe- đừng tiết kiệm với an toàn của bản thân !
Nhưng em hỏi cụ nhé nếu là xe mui cứng và ghế theo xe, dây đai ba điểm thì sao ạ? Mà đa phân xe thi VOC 2014 sẽ là như vậy, liệu có bao nhiêu xe có ghế thể thao và dây đai 4 điểm.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Dây 3 điểm khi xe lật kg giữ được người rơi về phía nóc, nếu cộng thêm mui trần hoặc bạt nữa thì khác gì tự sát.
Đa phần xe thi voc là xe mui cứng được thiết kế trụ A và B chịu lực khi lật, vì vậy người lái và đầu của hắn ở trong xe khi lật . Nếu bác kiên quyết xe bác ngon thì bác thử đi, có điều kiếm ma-nơ- canh cho vào chỗ ngồi :)
Nghiêm túc mà nói trong thiết kế xe quân sự ngày trước, nxs coi thường an toàn vì họ nghĩ lính chết vì đạn chứ ít chết vì lật xe

Chỉnh sửa cuối:

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
À cái uaz thanh xuân hình như cũng kg có trụ A và trụ B , bác nên làm 2 cái khung vào trong xe chứ cái khung kính chắn gió không đỡ nổi 1800kg đâu!

Komat

Xe tải
À cái uaz thanh xuân hình như cũng kg có trụ A và trụ B , bác nên làm 2 cái khung vào trong xe chứ cái khung kính chắn gió không đỡ nổi 1800kg đâu!
Vâng, em cảm ơn cụ anh đã nhắc nhở. Em sẽ gia cố thêm cho chắc chắn

trongpaint

Xe buýt
Xe em tháo cản trước và sau thì có còn được tính là nguyên bản ko???
Vì em sợ đi qua đường địa hình thì cản theo xe có khả năng hy sinh khá cao ;)

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
@trongpaint : hạng nguyên bản chẳng thấy qui định về cản thế nào, vậy cứ lắp cái gì bác thích hoặc tháo bung bét .
Hạng team pick up điều lệ ghi " theo thông số nsx" . Em thì hiểu là giữ nguyên hình dáng và kết cấu ( kiểu như đi đăng kiểm ) . Xếp ZJ thì bảo " giữ nguyên cản trước"" , ông XO thì bảo " nâng 2" mất zin "...... Chẳng biết đằng mù nào mà lần . E thì sẽ lắp cản trước zin vì e kh bị mất, cản sau thì tháo, dùng lò xo zin hoặc lắp giảm xóc có chỉnh cao thấp, thích thấp thích cao đều được để đối phó :)

Chỉnh sửa cuối:

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Xe e là isuzu trooper 1995 3 cửa 5 chỗ. Lốp 265/70/16 mà mang đeo lazang 15" thì có đc thi hạng cơ bản ko ạ ? Lốp mt thì bắt buộc phải thi hạng nâng cấp đúng ko ạ ? Không có tời và ống thở có đc tham gia ko ạ ? Mong mod chỉ bảo cho e để em làm xe cho phù hợp với quy định của btc ạ