Thông báo Service A and B Exceeded by XXXX km

nadushop

Xe điện
Chào các cụ,
Em mới bập vào dòng Mec gìa nên cũng hay tự tìm tòi để hiểu hơn về con xe mình. Cái thông báo này trên xe Mer chắc cụ nào sử dùng thì đều hay thấy nó hiện lên thông báo ở taplo "Service A and B due in xxx day". Mới đầu sử dụng xe cứ bật chìa khóa là nó hiện lên nên em cũng hơi hoang mang và chả hiểu cái Service A và B kia nó là cái gì. Hôm nay em mạo muội lập thớt này để cụ nào chưa biết thì hiểu thêm là cái Service A, B kia nó gồm những gì và làm sao để reset lại nó.

Service A bao gồm những dịch vụ bảo dưỡng sau:

• Change engine oil and filter (Thay dầu động cơ và lọc dầu)
  • Check the warning and indicator lamps and horn for functionality (Kiểm tra đèn cảnh báo và còi cho các chức năng)
  • Check the windshield/headlamp wiper and washer systems for functionality and fluid levels (Kiểm tra kính chắn gio/đèn pha gạt nước, hệ thống rửa đèn các loại nước )
  • Ensure that seat belts are functioning correctly (Đảm bảo dây an toàn hoạt động chính xác)
  • Inspect tires and check tire pressure (including spare) (Kiểm tra lốp và áp suất lốp)
  • Inspect brake pad thickness and disc condition (Kiểm tra phanh và tình trạng của đía phanh)
  • Check and correct all fluid levels, and
  • Reset your vehicle’s FSS counter.
Service B bao gồm những dịch vụ bảo dưỡng sau:
  • Replace windshield wiper inserts (Thay gạt mưa-em nghĩ là lưỡi gạt)
  • Inspect all tires for pressure for and wear (including spare) (Kiểm tra lốp xe và áp lực của lốp)
  • Rotate tires (Đảo lốp)
  • Lubricate and inspect throttle linkage
  • Check parking brake for functionality and inspect brake pad thickness and disc conditions (Kiểm tra phanh và độ dày của đĩa phanh)
  • Check steering play for proper functionality, (Kiểm tra tay lái có hoạt động chính xác hay không)
  • Examine headlamps and exterior lamps, warning and indicator lamps, and horn for proper functionality (Kiểm tra các loại đèn cảnh báo, đèn pha, còi còn hoạt động chính xác hay không)
  • Check windshield/headlamp wiper and washer systems for functionality and fluid levels
  • Check seat belts and backrest lock (S-Class only) for proper functionality
  • Inspect front axle ball joints, rubber boots, and Poly-V-belt
  • Check major components for leakage
  • Check for chafe marks, line routing, components
Em để nguyên tiếng anh nhé.
Dưới đây là cách reset theo từng đời xe:
1. Các model 203 and 209 (C-class and CLK-Class)
2. W210 E class W210 từ các năm: 1997,1998,1999,2000
3. E class: 2001,2002
  • Mở khóa đến vị trí 2.
  • Để hiển thị đồng hồ đo km và đồng hồ chính, nhấn một trong hai nút thấp hơn ở phía trên bên trái của tay lái (hệ thống chọn trông giống như thư mục tập tin) cho đến khi màn hình xuất hiện.
  • Nhấn các phím mũi tên nằm trên vô lăng cho đến khi FSS xuất hiện.
  • Nhấn nút R trên cụm 2, 4 giây.
  • Màn hình hiển thị DO YOU WANT TO RESET SERVICE INTERVAL? CONFIRM BY PRESSING R thì ấn nút R và giữ cho đến khi phát ra tiếng bip.
  • Tin nhắn SERVICE INTERVAL HAS BEEN RESET xuất hiện trên màn hình hiển thị là reset thành công.
4. W211 E Class 2003-2008
5. W203 C-Class 2001-2007

Cụ nào thạo thì dịch lại chính xác hơn cho em với ạ. Em dịch theo ý hiểu là chính thôi.
Nguồn em tìm thấy ở đây: http://www.mercedesmedic.com/how-to-reset-service-exceeded-by-xxx-miles-after-oil-change/

nadushop

Xe điện

tuanbjn

Xe hơi
hay hay .cảm on cụ

VuDT

Xe hơi
C mới 2015 thì làm cách nào bác ?

nadushop

Xe điện
C mới 2015 thì làm cách nào bác ?
Em tìm thì không thấy có Video hướng dẫn.
Nếu cụ có thể đọc được tiếng Anh thì cụ xem trong User guide của nó em thấy có hướng dẫn. Nếu cụ còn sách hướng dẫn theo xe thì cụ mở ra xem.
Không thì cụ xem ở link này: https://www.mbusa.com/vcm/MB/DigitalAssets/pdfmb/ownersmanual/2015_C_Sedan_OperatorsManual.pdf
Theo như em đọc thì thấy ở trang 368-369. Cụ thử ngâm cứu xem!

Cụ cũng có thể tham khảo thêm cách reset cho Mercedes C-Class 2014

quachuoichien

Xe hơi
Chào các cụ,
Em mới bập vào dòng Mec gìa nên cũng hay tự tìm tòi để hiểu hơn về con xe mình. Cái thông báo này trên xe Mer chắc cụ nào sử dùng thì đều hay thấy nó hiện lên thông báo ở taplo "Service A and B due in xxx day". Mới đầu sử dụng xe cứ bật chìa khóa là nó hiện lên nên em cũng hơi hoang mang và chả hiểu cái Service A và B kia nó là cái gì. Hôm nay em mạo muội lập thớt này để cụ nào chưa biết thì hiểu thêm là cái Service A, B kia nó gồm những gì và làm sao để reset lại nó.

Service A bao gồm những dịch vụ bảo dưỡng sau:

• Check the warning and indicator lamps and horn for functionality (Kiểm tra đèn cảnh báo và còi cho các chức năng)
  • Check the windshield/headlamp wiper and washer systems for functionality and fluid levels (Kiểm tra kính chắn gio/đèn pha gạt nước, hệ thống rửa đèn các loại nước )
  • Ensure that seat belts are functioning correctly (Đảm bảo dây an toàn hoạt động chính xác)
  • Inspect tires and check tire pressure (including spare) (Kiểm tra lốp và áp suất lốp)
  • Inspect brake pad thickness and disc condition (Kiểm tra phanh và tình trạng của đía phanh)
Service B bao gồm những dịch vụ bảo dưỡng sau:
  • Replace windshield wiper inserts (Thay gạt mưa-em nghĩ là lưỡi gạt)
  • Inspect all tires for pressure for and wear (including spare) (Kiểm tra lốp xe và áp lực của lốp)
  • Rotate tires (Đảo lốp)
  • Lubricate and inspect throttle linkage
  • Check parking brake for functionality and inspect brake pad thickness and disc conditions (Kiểm tra phanh và độ dày của đĩa phanh)
  • Check steering play for proper functionality, (Kiểm tra tay lái có hoạt động chính xác hay không)
  • Examine headlamps and exterior lamps, warning and indicator lamps, and horn for proper functionality (Kiểm tra các loại đèn cảnh báo, đèn pha, còi còn hoạt động chính xác hay không)
  • Check windshield/headlamp wiper and washer systems for functionality and fluid levels
  • Check seat belts and backrest lock (S-Class only) for proper functionality
  • Inspect front axle ball joints, rubber boots, and Poly-V-belt
  • Check major components for leakage
  • Check for chafe marks, line routing, components
Em để nguyên tiếng anh nhé.
Dưới đây là cách reset theo từng đời xe:
1. Các model 203 and 209 (C-class and CLK-Class)
2. W210 E class W210 từ các năm: 1997,1998,1999,2000
3. E class: 2001,2002
  • Mở khóa đến vị trí 2.
  • Để hiển thị đồng hồ đo km và đồng hồ chính, nhấn một trong hai nút thấp hơn ở phía trên bên trái của tay lái (hệ thống chọn trông giống như thư mục tập tin) cho đến khi màn hình xuất hiện.
  • Nhấn các phím mũi tên nằm trên vô lăng cho đến khi FSS xuất hiện.
  • Nhấn nút R trên cụm 2, 4 giây.
  • Màn hình hiển thị DO YOU WANT TO RESET SERVICE INTERVAL? CONFIRM BY PRESSING R thì ấn nút R và giữ cho đến khi phát ra tiếng bip.
  • Tin nhắn SERVICE INTERVAL HAS BEEN RESET xuất hiện trên màn hình hiển thị là reset thành công.
4. W211 E Class 2003-2008
5. W203 C-Class 2001-2007

Cụ nào thạo thì dịch lại chính xác hơn cho em với ạ. Em dịch theo ý hiểu là chính thôi.
Nguồn em tìm thấy ở đây: http://www.mercedesmedic.com/how-to-reset-service-exceeded-by-xxx-miles-after-oil-change/
Cụ ơi e chạy mer e200 đời 2017 đăng ký 2018. Mà bây giờ nó báo là service B overdue by 100km. Là như thế nào cụ nhỉ. E vừa thay 4 quả lazang độ với gạt mưa chắc cũng đến tầm rồi. Không biết có cách nào biết chính xác e nó muốn cái gì không cụ nhỉ. Mong cụ chỉ giáo

nadushop

Xe điện
Cụ ơi e chạy mer e200 đời 2017 đăng ký 2018. Mà bây giờ nó báo là service B overdue by 100km. Là như thế nào cụ nhỉ. E vừa thay 4 quả lazang độ với gạt mưa chắc cũng đến tầm rồi. Không biết có cách nào biết chính xác e nó muốn cái gì không cụ nhỉ. Mong cụ chỉ giáo
Em không phải thợ ạ, nhưng theo em hiểu thì cái này là nó thông báo cụ đã quá hạn Service B 100km.
Cụ check lai cái list em liệt kê trên bài xem cái gì cụ chưa làm.
Đại loại là cho xe cụ đi bảo dưỡng thôi, chứ cụ cũng đừng lo lắng quá. Xe cụ mới mà.

quachuoichien

Xe hơi
Xe em mer e200 cuối 2017 đến hạn thay dầu A1 e đã thay dầu mà k biết tắt các thông báo A1 overdu 300km hxhx. Mong các cụ chỉ giáo

kungfue.r.p

Xe tải
"Service A and B due in xxx day" => sẽ tới hạn kiểm tra bảo dưỡng trong xxx ngày tới
"overdue by 100km" => đã quá hạn kiểm tra bảo dưỡng được 100km

A,B,G,.. gồm những hạng mục gì thì hỏi nhanh anh gúc. Sau khi kiểm tra bảo dưỡng, thao tác reset như thế nào hỏi nhanh em youtube.

Con xe báo trước thời hạn kiểm tra bảo dưỡng, báo quá hạn, báo cả những thứ bất thường cần check.
Rất văn minh & an toàn.