Thống kê bigdata các dự án mua để ở

taaovn

Xe hơi
bên Mỹ thì có hệ thống MLS và hiếm khi giao dịch tiền mặt nên e thấy có vẻ sát thực tế hơn.

còn các site rao vặt của mình thì tin fake nhiều hoặc đưa tin sơ sài (nhất là mảng nhà đất ko phải dự án hoặc ko chuyên nghiệp như sàn VP-TM hoặc KCN), với cả giao dịch mua bán trực tiếp 1-on-1 vẫn nhiều, nên e nghĩ cụ thử nghiên cứu xem có cách nào khảo sát từng khu vực để lấy data trực tiếp, dù như vậy rất thủ công nhưng đỡ nhiễu hơn nhiều
Ở Việt Nam ngay cả các hợp đồng mua bán, công chứng giá cũng fake nữa nên không biết tin vào đâu và nguồn nào mới chính xác? việc thu thập tay dữ liệu một là không khả thi trên diện rộng toàn quốc hai là nếu thế không cần đến dự án Tả Ao để áp dụng công nghệ và thuật toán cụ ạ, bên em chấp nhận mưa dầm thấm lâu, làm lâu cũng sẽ gần đúng ;).

taaovn

Xe hơi
Dữ liệu đầu vào cụ lấy ở đâu? Xem qua đã thấy không ổn
Thu thập các nguồn online và đối tác xác thực giá (công ty định giá, môi giới, chủ đầu tư..) cụ ạ

Easy girl

Xe tăng
Nguồn online phần lớn đúng không 😁. Thực ra ý tưởng này rất hay, tuy nhiên ở ta thì khó làm vì độ nhiễu lớn. Cụ mà làm việc được với hàng loạt các công ty thẩm định giá chẳng hạn để lấy mẫu số lượng lớn e rằng khó. Vù vậy e mới bẩu đọi tin cậy không cao
Thu thập các nguồn online và đối tác xác thực giá (công ty định giá, môi giới, chủ đầu tư..) cụ ạ

taaovn

Xe hơi
Nguồn online phần lớn đúng không 😁. Thực ra ý tưởng này rất hay, tuy nhiên ở ta thì khó làm vì độ nhiễu lớn. Cụ mà làm việc được với hàng loạt các công ty thẩm định giá chẳng hạn để lấy mẫu số lượng lớn e rằng khó. Vù vậy e mới bẩu đọi tin cậy không cao
tất cả các nguồn chính thống cũng nhiễu lắm cụ ạ, công ty định giá nhà đất cùng 1 bđs mà vài giá khác nhau chênh lệch lớn (nhất là nhà mặt đất), nói chung bên em mục tiêu là người dùng cuối cùng là các cụ có công cụ tham khảo tương đối trước mắt đã, các cụ cứ thẩm định theo cá nhân mình, nếu khu vực hay bđs nào vô lí quá thì báo lại bên em kiểm định lại dữ liệu ạ

tranchibang

Xe tải
Ở Việt Nam ngay cả các hợp đồng mua bán, công chứng giá cũng fake nữa nên không biết tin vào đâu và nguồn nào mới chính xác? việc thu thập tay dữ liệu một là không khả thi trên diện rộng toàn quốc hai là nếu thế không cần đến dự án Tả Ao để áp dụng công nghệ và thuật toán cụ ạ, bên em chấp nhận mưa dầm thấm lâu, làm lâu cũng sẽ gần đúng ;).
e thấy ko có cách nào khác ngoài thủ công cụ ạ, mới đầu triển khai ở các khu đô thị hóa đang mở rộng thôi, các khu đô thị đã ở ổn định hoặc vùng nông nghiệp thì e nghĩ cũng chưa cần thống kê lớn

taaovn

Xe hơi
e thấy ko có cách nào khác ngoài thủ công cụ ạ, mới đầu triển khai ở các khu đô thị hóa đang mở rộng thôi, các khu đô thị đã ở ổn định hoặc vùng nông nghiệp thì e nghĩ cũng chưa cần thống kê lớn
Thủ công, truyền miệng lại hệ luỵ là phát sinh trung gian đẩy giá, công nghệ và tự động ko có can thiệp của con người để giúp giảm dần các yếu tố chủ quan trước cụ ạ

Txpt

Xe tải
Không có dự đoán dự án tương lại kiểu Vin Giảng Võ nhỉ? Em khoái khu này.

hunggv

Xe máy
E nghĩ hướng đi của bên taaovn là đúng, phân tích giá dựa trên lượng lớn dữ liệu, dù là giá có ảo đi nữa, nhưng xu hướng chung cũng sẽ hoặc lên hoặc xuống như phân tích đồ thị thôi, bác chỉ cần đến khảo giá 1 vài chỗ, có giá thật để neo rồi, thì cứ theo giá neo dịch trục tọa độ là sẽ có đồ thị đúng.

Việc nữa là vấn đề thủ công hiện tại có thể chính xác và được việc hơn, nhưng trong tương lai e nghĩ sẽ dần minh bạch hóa giá (thông qua luật, thẩm định của nhà nc...) và cũng như các ngành khác, ông nào sử dụng công nghệ để tạo gia giá trị thặng dư lớn hơn ông khác, nhanh hơn ông khác là người chiến thắng. Trước đây e cũng đã nghĩ tới chuyện dev 1 cái tool vẽ bản đồ giá nhà đất theo màu (giống bản đồ thời tiết) + hiển thị bản đồ quy hoạch nhưng lười và 1 phần thông tin quy hoạch update lên tục, nên việc xin hoặc quan hệ để có data khá phức tạp. Do đó vẫn chỉ là ý tưởng, chưa thực hiện đc. Ngay bên quyhoach.hanoi.vn e tin cũng ko phải bản đồ mới nhất, hoặc cũng ko có bản đồ 1/500 của tất cả HN. Vì e đã từng đc xem và so sánh những bản update mới hơn so với bên đó.

tranchibang

Xe tải
E nghĩ hướng đi của bên taaovn là đúng, phân tích giá dựa trên lượng lớn dữ liệu, dù là giá có ảo đi nữa, nhưng xu hướng chung cũng sẽ hoặc lên hoặc xuống như phân tích đồ thị thôi, bác chỉ cần đến khảo giá 1 vài chỗ, có giá thật để neo rồi, thì cứ theo giá neo dịch trục tọa độ là sẽ có đồ thị đúng.

Việc nữa là vấn đề thủ công hiện tại có thể chính xác và được việc hơn, nhưng trong tương lai e nghĩ sẽ dần minh bạch hóa giá (thông qua luật, thẩm định của nhà nc...) và cũng như các ngành khác, ông nào sử dụng công nghệ để tạo gia giá trị thặng dư lớn hơn ông khác, nhanh hơn ông khác là người chiến thắng. Trước đây e cũng đã nghĩ tới chuyện dev 1 cái tool vẽ bản đồ giá nhà đất theo màu (giống bản đồ thời tiết) + hiển thị bản đồ quy hoạch nhưng lười và 1 phần thông tin quy hoạch update lên tục, nên việc xin hoặc quan hệ để có data khá phức tạp. Do đó vẫn chỉ là ý tưởng, chưa thực hiện đc. Ngay bên quyhoach.hanoi.vn e tin cũng ko phải bản đồ mới nhất, hoặc cũng ko có bản đồ 1/500 của tất cả HN. Vì e đã từng đc xem và so sánh những bản update mới hơn so với bên đó.
Chuẩn đấy cụ ạ, để clean thì vẫn phải có data để verify, và cách tốt nhất vẫn là đi thực địa. Chừng nào chưa có gì đc hệ thống hóa (và biết đâu bác taaovn là đơn vị đầu tiên hoàn thiện đc) thì e thấy vẫn phải làm thủ công.

Về hiện trạng + quy hoạch, thì hiện tại e thấy vẫn còn lệch nhiều, trừ những Khu mới khoảng chục năm lại đây. Thậm chí có một số cái lệch ngay cả trong các đơn vị quản lý đất đai và đô thị. Thế nên đầu tiên vẫn phải chuẩn hóa bản đồ hiện trạng đất đai trước, e nhớ nghe đâu thì đây sẽ là mục tiêu hoàn thành trong vài năm tới.

Koka2015

Xe tăng
Trang này hay nhưng tên khó nhớ quá, nhiều lúc tôi muốn tìm giá một số dự án mà ko nhớ dc tên trang là gì.

Nhungp

Xe hơi
Trang này hay nhưng tên khó nhớ quá, nhiều lúc tôi muốn tìm giá một số dự án mà ko nhớ dc tên trang là gì.
Taao nghĩa là Tả ao. Tả ao dễ nhớ mà cụ. Tuy giá cụ thể không chính xác nhưng em nghĩ để tham khảo xu thế giá cũng tốt. Mấy cái khuyến nghị mua bán thì có vẻ chưa smart lắm.

taaovn

Xe hơi

Bên em cũng có 1 số dữ liệu quy hoạch (kiếm ko khó lắm) tuy nhiên nó ko bám thị trường mà chỉ giúp xác định hệ số giá giữa các lô quy hoạch và phục vụ các hồ sơ giá liên quan nhà nước, bên em cũng đang tìm phương án tích hợp nhưng chưa tối ưu được mà có khi gây nhiễu thêm

taaovn

Xe hơi
Giá bất động sản đang biến động mạnh ở các loại hình, mời các cụ tham khảo để có hướng đầu tư

Trà Vinh+5.5%
Vĩnh Phúc+3.0%
Bắc Ninh+1.3%
Đà Nẵng+1.3%
Hải Phòng+1.2%
Vĩnh Long+1.1%
Long An+1.1%
Bắc Giang+0.9%
Hà Tĩnh+0.9%
Quảng Ninh+0.9%
Bến Tre+0.8%
Hải Dương+0.7%
Cần Thơ+0.6%
Bình Định+0.5%
Kiên Giang+0.4%
Khánh Hòa+0.4%
Bà Rịa Vũng Tàu+0.3%
Phú Yên+0.3%
Tây Ninh+0.3%
Bình Dương+0.3%
Tiền Giang+0.2%
Hưng Yên+0.2%
Thừa Thiên Huế+0.2%
Nghệ An+0.1%
Quảng Bình+0.0%
Bình Thuận+0.0%
Bạc Liêu0.0%
Bắc Kạn0.0%

quangzizi

Xe buýt
Công cụ này hay em cũng hay dùng để xem, nhưng chủ yếu xem trend là chính chứ còn +- 1 2% thì nó ko có ý nghĩa lắm do bán đã mất tầm 3% thuế phí rồi. Em thấy số liệu độ chính xác là tạm ổn rồi nhưng cần công cụ để làm nó marketable hơn nữa. Ví dụ cho khách nhập diện tích nhà vào rồi tính ra tổng giá, hay đoán giá của tài sản sau 1 2 năm, chứ giờ có mỗi chart thế này marcro quá dân tình vào xem xong đi ra vì ko hiểu dùng làm gì cả.

haiha.73

Xe tải
Chào các cụ các mợ
Em mở topic này vừa để hỗ trợ thông tin cho các cụ mợ muốn mua chung cư để ở cả nước vừa để các cụ kiểm chứng lại thống kê qua bigdata của bên em xem có hữu ích không. Nhóm em cũng toàn người trẻ xuất phát từ việc cần mua và thuê nhà để ở nhưng quá nhiều thông tin dẫn đến không biết bắt đầu từ đâu, hy vọng các cụ mợ ủng hộ để bọn em hoàn thiện. Em tập trung trước ở Hà Nội, sẽ liệt kê lần lượt. Bọn em ko phải môi giới và không bán chung cư nên các cụ đừng hỏi mua topic này

Khu đô thị Splendora An Khánh
Biến động-0.5%
Nên mua để ở
Khoảng giá22.5 triệu/m² ~ 27 triệu/m²
View attachment 5656772
CT Number One
Nên mua để ở
Khoảng giá12.2 triệu/m² ~ 15.8 triệu/m²
View attachment 5656773
Vinhomes Metropolis - Liễu Giai
Biến động-3.0%
Nên mua để ở
Khoảng giá70.2 triệu/m² ~ 87.2 triệu/m²
View attachment 5656788
Westpoint - Nam đường 32
Nên mua để ở
Khoảng giá21.7 triệu/m² ~ 22 triệu/m²
View attachment 5673992
Cụ có xu thế giá nhà LK/BT Xuân phương của Tasco, Viglacera hay HUD Vân canh ko a

taaovn

Xe hơi
Công cụ này hay em cũng hay dùng để xem, nhưng chủ yếu xem trend là chính chứ còn +- 1 2% thì nó ko có ý nghĩa lắm do bán đã mất tầm 3% thuế phí rồi. Em thấy số liệu độ chính xác là tạm ổn rồi nhưng cần công cụ để làm nó marketable hơn nữa. Ví dụ cho khách nhập diện tích nhà vào rồi tính ra tổng giá, hay đoán giá của tài sản sau 1 2 năm, chứ giờ có mỗi chart thế này marcro quá dân tình vào xem xong đi ra vì ko hiểu dùng làm gì cả.
Ý kiến của cụ hợp lý ạ! Nhóm em sẽ upgrade theo hướng đó. Cảm ơn cụ

taaovn

Xe hơi
Thị trường giá dự án vẫn tiếp tục tăng, phải chăng phản ánh lạm phát trong thời dịch, dòng tiền tìm nơi trú ẩn trong một loạt biến cố xã hội

taaovn

Xe hơi
Mời các bác update tình hình biến động giá chung cư