thông tin mới về phạt xe không chính chủ

oto9fun

Xe tải
Chưa sửa luật đâu .......vẫn là như cũ.........không ai nói là phải chính chủ

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: Đăng ký xe; Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới + đăng kiểm của ô tô.

dahn

Xe hơi
ôi trời..............các cụ bảo là xe công ty thì nó vặn lại các cụ ngay. em mới bị CA Ninh Bình bắt đây: xe công ty ah? hợp đồng đâu?v.v.v.v.v hết chịu nổi

nhatrekhongbo

Xe tải
Lũ chúng nó, toàn bọn mất dạy, hại dân hại nước...

yeugaidep

Xe buýt
chán quá các cụ nhỉ hnay là mùng 7 rồi, chả biết 3 ngày nữa sẽ như thế nào

flowers1508

Xe tăng
Huhu, mệt quá đi mất, dạo này lên mạng đọc toàn tin xấu thôi, không có tin tốt nào cả
đến phải bán xe mất thui

phuchung_2010

Xe hơi
chán quá các cụ nhỉ hnay là mùng 7 rồi, chả biết 3 ngày nữa sẽ như thế nào
Cụ cứ yên tâm mà đi, luật không cấm đi mượn xe nên nếu xxx có hỏi cụ bảo xe đi mượn là xong, chỉ có điều cụ phải chấp hành đúng luật khi tham gia giao thông..

B2-114

Xe đạp
e cũng có thắc mắc cùng chủ thớt, mạn phép e có 1 đoạn hội thoại giả dụ như này
xxx: chào anh! a làm ơn xuống xe xuất trình giấy tờ để kiểm tra
me: đưa cho nó
xxx: (k tìm ra lỗi gì) a là A mà xe a lại giấy tờ đăng ký là B, a bị phạt vì lỗi xe không chính chủ(10 trịu nhé và chỉ vào cho xem bảng lương của xxx )
me: xe này e mượn của cô,gì,chú bác... tên là B
xxx: vậy a có giấy tờ gì chứng minh k
Trường hợp 1
me: e có giấy ủy quyền (đưa nó xem)
xxx:???
Trường hợp 2
me: e mượn đi 1 lúc thôi mà
xxx: thế a đi xe mà k có giấy tờ ủy quyền hay giấy tờ gì chứng minh xe chính chủ ( mang về đồn kiểm tra phải xe trộm cắp k)
me: thế e chứng minh đc thì a chịu hoàn toàn trách nhiệm và chi phí nhé
xxx: (nó cũng làm căng) ừ, a cứ chứng minh đi,giờ mang xe về "nghịch đã"

Các bác có cao kiến gì 2 trường hợp này k

DuyThanhSNG

Xe tăng
e cũng có thắc mắc cùng chủ thớt, mạn phép e có 1 đoạn hội thoại giả dụ như này
xxx: chào anh! a làm ơn xuống xe xuất trình giấy tờ để kiểm tra
me: đưa cho nó
xxx: (k tìm ra lỗi gì) a là A mà xe a lại giấy tờ đăng ký là B, a bị phạt vì lỗi xe không chính chủ(10 trịu nhé và chỉ vào cho xem bảng lương của xxx )
me: xe này e mượn của cô,gì,chú bác... tên là B
xxx: vậy a có giấy tờ gì chứng minh k
Trường hợp 1
me: e có giấy ủy quyền (đưa nó xem)
xxx:???
Trường hợp 2
me: e mượn đi 1 lúc thôi mà
xxx: thế a đi xe mà k có giấy tờ ủy quyền hay giấy tờ gì chứng minh xe chính chủ ( mang về đồn kiểm tra phải xe trộm cắp k)
me: thế e chứng minh đc thì a chịu hoàn toàn trách nhiệm và chi phí nhé
xxx: (nó cũng làm căng) ừ, a cứ chứng minh đi,giờ mang xe về "nghịch đã"

Các bác có cao kiến gì 2 trường hợp này k
Cụ hỏi khó quá.Theo nhà cháu nghĩ nếu nó bảo Cụ sai thì nó phải có trách nhiệm chứng minh điều nó nói.

hoangdong1269

Xe buýt
Xe em đăng ký tên ông già. Luật không cấm đi mượn mà chỉ cấm giao xe cho người không có bằng lái thôi. Mà đã mượn luật không bắt phải ra công chứng cho mượn Nếu Trong trường hợp 2 thì em bẩu Anh chụi hoàn toàn thiệt hại (tiền bạc và thời gian)thì tôi sẽ gọi ông già tôi đến.

namaus

Xe tăng
Các cụ nói về trường hợp xe mượn thì chống chế! Trong trường hợp cụ mượn, hoặc thuê xe thật thì việc này dễ dàng giải quyết.
Nhưng trong trường hợp các cụ đi xe đã qua 3-4 đời rồi thì biết làm thế nào? XXX kiên quyết đưa xe về đồn thì các cụ liên lạc được với chủ đứng tên bằng niềm tin à? Đấy là còn chưa kể chủ cũ có liên lạc được thì may mắn gặp người tốt đứng ra giúp. Còn không thì cũng còn khuya! (Lúc này chỉ có phương án 50/50---> ai là người được lợi???)
Còn xxx bảo sẽ bồi thường thời gian+ tiền bạc thì cụ phải khởi kiện. Kiện thắng thì mới được nhá! Mà khởi kiện được xxx thì các cụ biết rồi đấy! Đến khuya nữa ợ!
Cháu suy nghĩ vậy các cụ cứ ném đá ợ!

mandylanh2011

Xe buýt
Nói chung phải cố thiết kế giấy uq các cụ ạh.chứ nếu mua bán xe viết tay thì đúng là khó thật,lúc đấy chỉ còn cách nhờ xxx linh động thui

manhha086

Xe đạp
Nói chung phải cố thiết kế giấy uq các cụ ạh.chứ nếu mua bán xe viết tay thì đúng là khó thật,lúc đấy chỉ còn cách nhờ xxx linh động thui
Nhưng mà em mua cách đây 3-4 năm chưa có cái trò vịn bựa này nên chả quan tâm lắm đến giấy UQ, bây giờ mới bị thế này thì tìm đc người xưa e là quá khó. Chả nhẽ bây giờ lại đi bộ????:-B

B2-114

Xe đạp
e lại hỏi làm các kụ tiếp là nếu có giấy ủy quyền giả dụ ông già e mua xe cũ tất nhiên ủy quyền cho ông già e,rồi e mượn xe ông già e và bị xxx hỏi thì e có nên làm tiếp cái ủy quyền nữa cho e có hợp pháp k nếu ông già e ủy quyền cho e

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
Chào các Anh/chị.
Tình hình này căng quá, không giám đi 4 bánh nữa rồi.
Em mua xe của chủ thứ 3,4 chỉ có giấy tờ viết tay với nhau. Chủ trên đăng ký, đăng kiểm đã đi nước ngoài.
Giờ làm thế nào đây. Hu hu hu hu!!!!!

mandylanh2011

Xe buýt
e lại hỏi làm các kụ tiếp là nếu có giấy ủy quyền giả dụ ông già e mua xe cũ tất nhiên ủy quyền cho ông già e,rồi e mượn xe ông già e và bị xxx hỏi thì e có nên làm tiếp cái ủy quyền nữa cho e có hợp pháp k nếu ông già e ủy quyền cho e
Cụ đọc kỹ lại nghị định và luật gtdb cho e xem có chỗ nào ghi là " cấm đi xe không chính chủ" kh vậy?và có chỗ nào ghi "là cấm mượn xe oto." kh nhé!..Trong t h của cụ thì ông già cụ đang nắm quyền sử dụng chiếc xe trên,nếu cụ mượn ông già và bị vịn thì cụ nói mượn ông già,nếu xxx làm căng thì cụ gọi ông già mang giấy uq ra thôi.điều này chứng minh rằng xe cụ đang đi không phải cụ "mua xe mà vẫn không sang tên"( cái này mới là bị phạt nhé)Mà là được ông già cho mượn.quan trọng ở đây là cụ đã chứng minh dc mình đi mượn. Chứ hơi tý ủy quyền thì nhà cụ có 5 người biết lái xe chẳng hạn,kh lẽ uq cho cả 5 người ah?mà luật đâu có cho uq qua 2 lần

Chỉnh sửa cuối:

mandylanh2011

Xe buýt
Chào các Anh/chị.
Tình hình này căng quá, không giám đi 4 bánh nữa rồi.
Em mua xe của chủ thứ 3,4 chỉ có giấy tờ viết tay với nhau. Chủ trên đăng ký, đăng kiểm đã đi nước ngoài.
Giờ làm thế nào đây. Hu hu hu hu!!!!!
Thường thì mua xe viết tay chắc là cụ mua xe cỏ,hoặc là của người quen nên tin tưởng,còn kh thì cụ quá...liều.Vì giấy tờ viết tay kh hề có giá trị pháp lý.
Nếu chủ xe đã đi nước ngoài thì cụ phải cố gắng tìm ng đã bán cho cụ( chắc là kh khó), sau đó cụ hỏi về tình trạng giấy tờ,nếu người bán cho cụ cũng mua viết tay thì nhờ họ tìm hộ người đã bán cho họ.nếu suôn sẻ thì cụ cũng sẽ tìm dc người nhận uq cuối cùng và người uq,tiếp theo nhờ họ hủy uq và uq lại cho cụ.
Nói chung là khó và r lằng nhằng,e cũng kh biết có " cò " công chứng nào dám nhận làm " trọn gói" kiểu này kh ?nhưng chắc chắn là cụ sẽ r mất thời gian và công sức

Chỉnh sửa cuối:

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
cảm ơn cụ mandylanh2011, vụ này em xác định mất 10% của giá trị xe em cũng chơi.
Xe em xe cỏ: 280tr

mandylanh2011

Xe buýt
cảm ơn cụ mandylanh2011, vụ này em xác định mất 10% của giá trị xe em cũng chơi.
Xe em xe cỏ: 280tr
e thấy bên muare.vn có bác quảng cáo là làm dich vụ dc đấy cụ ạh,cụ thử tham khảo xem.kg thì hỏi a google.e thì chưa thử nên chưa biết,nhưng thấy quảng cáo là làm dc hết miễn xe kh vi phạm pl,và chỉ yêu cầu...không chính chủ.kh biết có tin dc không.cụ tham khảo nhé

Chỉnh sửa cuối: