[Funland] Thông tin về Học viện Nông nghiệp Việt Nam ?

coolpix8700

Xe ngựa
...
Mà cụ bảo bạn cụ làm DTK tốt, em từng có thời hỗ trợ cho họ :) nếu bạn cụ làm ăn tốt ở DTK thì là đang ăn cắp của họ ;) Họ đang rất khó khăn ...
Thực ra mợ xông vào commend của em thôi.
Mợ có cách nhìn rất khác, nên đúng như vậy, không tranh luận được vì không thể kết thúc.
Còn DTK em chứng kiến từ khi họ thành lập, cơ sở đầu tiên hay là trụ sở của họ đối diện với 1 cơ sở của tụi em (không phải chỗ Ngọc Hồi bây giờ, mà chỗ Ngọc Hồi ấy cũng gốc từ cty em ra), nên họ làm ăn như thế nào tụi em biết họ và cũng hơi kỹ.
Mấy ông kia cùng cơ quan cũ (thực ra là họ ở Tam Đảo-Tam Dương), nhờ ĐTK họ đã rất giầu!

just for fun

Xe lăn
Cơ hội ngành này nhiều Cụ ạ.
Nó dính đến bộ môn Môi trường nữa thì khá hay.
Sau này đi xử lý chất thải chăn nuôi.
Vâng, cháu động viên bạn ấy học thêm văn bằng 2 thú ý, sau về mở một phòng khám thú y nhỏ chăvs cũng đur sống

just for fun

Xe lăn
Thật ra, quãng thời gian cháu học ở đây là 1 pha ngã ngựa trong cuộc đời (nói thẳng)- dù cháu cũng “bò lết” 5 năm và xong cái bằng. Thế cho nên đường đi nước bước của quý tử nhà cụ nếu theo học ở đây cháu sẽ tư vấn cho- để cho thế hệ tương lai không đi vào vết xe đổ của cháu.
Cụ cho cháu xin mấy lời vàng ngọc để zai nhà cháu tham khảo với. Bạn ấy hết năm 1

Flick Xu

Xe hơi
Cho học ngành thú y hay hơn, sau này nhu cầu nuôi Cảnh nhiều

just for fun

Xe lăn
Ngày xưa, cách đây nhiều năm, em còn mơ mộng, em tư vấn cho em trai ruột học công nghệ sinh học của BK, vì ngành này các nước đang hot.
Em quên mịa nó mất là VN là nước chuyên đi tắt đón đầu :P
Sau nó cứ trách em mãi...
Giờ thì nó cũng hài lòng với vị trí gd QC của một nhà máy lớn, lương/thu nhập khủng, có nhà đất khắp nơi... Vừa rồi một tập đoàn lớn cũng câu nó với mức lương 3 chữ số, nhưng nó cũng từ chối vì thích ổn định.
Nhưng công nghệ sinh học giờ ra sao thì em ko rõ :P
Thế là chốt lại em zai mợ có học công nghệ sinh học ko ạ? Nếu học ra lương cao vậy sao lại trách mợ?

Không hiểu sao em dị ứng với cái từ “Học viện” ở xứ ta thế không biết. HV ngân hàng, HV báo trí, HV nông nghiệp, HV giáo dục, HV...lại còn HV thanh thiếu niên với HV phụ nữ nữa chứ, ôi các loại học viện!
E góp Học viện nấu ăn nữa ợ
Screenshot_20210619-142350_Samsung Internet.jpg

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
KT thì mức lương này là đúng, ko tốt, nhưng thay vì đi làm sales các mảng khác, sao cụ ko làm sales đúng mảng cụ đang làm?
Cháu thấy trình của cháu được gói gọn bằng câu: 15 phút đầu là bách khoa toàn thư, phút 16 trở đi thành thùng rỗng. Cho nên cháu trung thành với hướng đi tay trong chân ngoài. Chứ tập trung vào tiêu điểm là cháu kém. Với cả tố chất của cháu không làm sale được.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em có vẻ ko được lòng gv trong trường, em thấy chúng nó khóc lắm, hihi.
Quan chức mình thì thích làm chính trị, thích quyền lực hơn là làm gì đó thực sự cho đồng nghiệp, hixx. Quan chức mình hay làm gì đó to tát, nổ tung, là bước đệm để lên cao hơn, hơn là nghĩ cho dân cho nước.
Ái chà.

Dad Paddy

Xe đạp
Cũng ko có quá nhiều cty như thế đâu cụ :)
Còn lại cũng nhiều nhà máy cũ, lạc hậu lắm :P
Nhưng giờ học về máy móc, công nghệ, nhu cầu đang cao, nhất là mảng cụ chủ hướng là cơ khí ô tô, các nhà máy sx tuyển suốt.
Các nhà máy như bọn em tuyển nv cơ khí, điện mỏi cả mắt, ko có nhân sự tốt, mà nhân sự tốt cũng ko thích làm ngành này :) vì bụi bẩn hơn các ngành khác ;)
Bác giới thiệu thế mọi người đổ xô sang học nông nghiệp thì mình làm gì còn giữ được ghế đại gia. Mời mọi người sang Vinuni đi ạ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho cháu xin mấy lời vàng ngọc để zai nhà cháu tham khảo với. Bạn ấy hết năm 1
Zai nhà cụ sau 1 năm có gì lấn cấn thì cụ phải làm công tác tư tưởng cho cháu nó! Nếu cụ thấy cháu nó ngoại ngữ được thì phải bảo cháu nó làm thân với lớp phó học tập hoặc quen thẳng với thầy giáo (vì năm thứ 2 là bán đại cương, bán cơ sở ngành) và...PR bản thân biết tiếng Anh (thầy cô trường NN 1 nâng niu sv nào có tiếng Anh đấy), lúc đó cháu nhà cụ tha hồ có cơ hội (IELTS 6.0 có thể chả là gì nhưng ở trường này thì có khi giỏi hơn thầy giáo!)

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại sai rồi, cụ coi thường người đọc rồi nhé. Hồi bé em được học rằng, trong Văn viết, thì không được Viết tắt.
Giáo sư chính tả học Ông Ủn học trước quên sau rồi ư?
Vâng cụ, em xin rút kinh nghiệm!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bác giới thiệu thế mọi người đổ xô sang học nông nghiệp thì mình làm gì còn giữ được ghế đại gia. Mời mọi người sang Vinuni đi ạ
=))
Vầng, hoa thơm mỗi người ngửi tý :)
Thế mà em đang nghía vinuni cho con em, còn bạn em vẫn cho con theo nghề, chứng tỏ em ngu :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy trình của cháu được gói gọn bằng câu: 15 phút đầu là bách khoa toàn thư, phút 16 trở đi thành thùng rỗng. Cho nên cháu trung thành với hướng đi tay trong chân ngoài. Chứ tập trung vào tiêu điểm là cháu kém. Với cả tố chất của cháu không làm sale được.
Thế mà cụ đang làm sales có ngành bảo hiểm, cho mảng thuê xe đó cụ :P
Lý thuyết này của cụ ko thể thuyết phục em hihihi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế là chốt lại em zai mợ có học công nghệ sinh học ko ạ? Nếu học ra lương cao vậy sao lại trách mợ?
Em giai em có học cnsh BK, tốt nghiệp bằng khá, giấc mơ ban đầu là vào viên nghiên cứu để làm nghiên cứu cơ, hihi.
Nhưng nó kiên quyết ko chịu làm viện nghiên cứu, ko hiểu vì sao. Chỗ đó có quen biết nên em giới thiệu cho nó vào, cũng đi thăm sếp đó rồi, chắc tư chất, bằng cấp đó là được nhận. Sau này em có nghe kể thì nv ở đó bắt nạt nó, mà kiểu ko fair enough kiểu của người có học, mà kiểu chợ búa gì đó.
Sau đó nó đi làm sales 6 tháng, khi nghỉ sếp nó cứ tiếc, cứ nài nỉ nó mãi.
Tình cờ nm ở quê em tuyển QC, nó apply và trúng ngay, giờ làm Qly QC của cái nm đó. Nhưng vẫn là ko làm đúng ngành nghề đã học. Nó vẫn trách em tư vấn vớ vẩn :P
Thực ra tư chất nhà em, tinh thần trách nhiệm luôn cao như núi, làm tử tế, thì đi làm đâu cũng tốt :)

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tả làm em buồn cười quá!
Em cũng học ở đây, ra trường hơn 25 năm rồi...
Em chả có F1 nào học ở đây vì ko hợp với con gái, còn F1 nhà anh trai em là con trai, nhưng vừa tốt nghiệp ở khoa công nghệ thực phẩm, gần thủ khoa :) Nó có học bổng liền 4 năm!
Ngành em đại gia nhiều như nấm, hixx. Lương cao, chất xám thấp, nên nếu ai có tý chất xám, kiểu street smart ấy, thì rất ngon :)
Khoa cơ khí là khoa khá ok như em biết, em từng yêu một anh ở khoa này, heheee.
Mợ học cùng Hải Mùa k nhỉ? Người Ngọc Thụy

dasaev

Xe buýt
Nếu tính về số đông thì học Bảo vệ thực vật, Chăn nuôi, Thú y... là có giá làm trong, làm ngoài, làm công, làm tư...k sợ đói. Quản lý đất đai mà k có đầu ra thì cũng vứt. Gần đây thấy ngành CNTP của trường này cũng đc khen.
Học ở đây chất lượng cũng đc nhưng nếu là dân nội thành thì cân nhắc chuyện đi lại mặc dù có bus nhưng khá mất thời gian.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tính về số đông thì học Bảo vệ thực vật, Chăn nuôi, Thú y... là có giá làm trong, làm ngoài, làm công, làm tư...k sợ đói. Quản lý đất đai mà k có đầu ra thì cũng vứt. Gần đây thấy ngành CNTP của trường này cũng đc khen.
Học ở đây chất lượng cũng đc nhưng nếu là dân nội thành thì cân nhắc chuyện đi lại mặc dù có bus nhưng khá mất thời gian.
Ngày xưa, khóa em là đông dân HN nhất nhất của vô vàn khóa trước đó, chả hiểu sao ...
Ngày đó xe còn khó khăn hơn giờ, mà sv HN vẫn cứ đi về chứ ko ở lại :)
Giờ xe bus quá thuận tiện so với 25 năm trước đây rồi mà.

XPQ

Xe lăn
Vâng cảm ơn CCCM Cu nhà cháu thì có thích học về kỹ thuật như Điện, cơ khí nhưng Cháu nó thì chăm chỉ và cũng không năng động và lanh lợi như con nhà người ta, mà cũng xác định theo ý thích về nghề thôi còn trường thì cũng chỉ biết hỏi ý kiến mọi người, và các trường to kia thì xác định không thi vào được.

Học viện nông nghiệp là cái trường to nhất Việt Nam xét về diện tích. Và về ứng dụng thì cứ cái khoa thú y ra nghề kiếm chục cái chậu nhôm mua thuốc về trộn đóng túi phục vụ trâu toi bò ngã chó bả mèo hen gà rù vịt què thì giàu nhanh còn hơn Vanh gúp. Ngoài ra các khoa cũ của trường có vẻ dặt dẹo, khoa Cơ Điện em vào thăm rồi thì thấy máy móc thiết bị toàn đời ơ kìa. Các khoa mới thì là cạnh tranh chung, chắc là cũng không được rạng rỡ lắm.