[Funland] Thớt tổng hợp tất cả nội dung tư vấn mua laptop cho học sinh học online tại nhà

kienvinh

Tháo bánh
Học zoom chứ to tát gì đâu mà các cụ quan trọng hóa quá . Nhà có gì dùng nấy thôi .
Năm ngoái f1 em học bằng IP 6s hơi bé nên em mua đại cái lap cũ 1tr bạc về học tốt chán . laptop mua về em tháo card wifi ra cắm dây mạng trực tiếp vào để cháu nó ngồi im 1 chỗ không tha lung tung , mà mạng ổn định hơn ! Khi nào nó có nhu cầu cao hơn như học đồ họa , thiết kế , ......thì nâng cấp sau chứ mỗi zoom thì đơn giản .
Máy mạnh để chơi games thôi cụ. Học online hay kể cả xem phim full HD này nọ thì máy cấu hình cách đây 10 năm đã đáp ứng tốt. Thay SSD, cắm 8 gig RAM vào là chạy nhanh như gió.

quangkhunglong

Xe tăng
Theo thứ tự này cụ nhé:
- Nếu cấp 1, iPad. Đọc hướng dẫn cài đặt iPad cho trẻ em để tránh nó cài game hay vào youtube xem phải video độc hại. Có nhiều phần mềm giáo dục hay trên iPad. Giá trị sử dụng lâu dài. Theo em không nên mua tablet Android, chất lượng màn hình thường kém hơn so với iPad.
- Nếu cấp 2, hoặc muốn dùng chung với con, không có nhu cầu mang đi và muốn tiết kiệm chi phí: Desktop mới/2nd hand. Lưu ý nên mua màn hình to (22-24 inches). Cấp 2 chắc cũng tập tọe lập trình rồi, việc này iPad không làm được.
- Ưu tiên cuối cùng mới là Laptop, theo em không nên cho trẻ em dùng Laptop vì nó khá dễ hỏng nếu trẻ nghịch. Màn hình Laptop thường nhỏ, không tốt cho mắt của trẻ. Lúc học trẻ còn để sách vở nữa nên khoảng cách từ lap tới mắt sẽ khá xa hoặc sẽ phải để chéo: hại mắt, vẹo cột sống. Desktop sẽ không bị vậy vì bàn phím rời, trẻ tự di chuyển lên xuống lấy chỗ đặt sách vở. Nếu nhà có sẵn Laptop thì nên dùng theo kiểu "Laptop như Desktop" tức là cắm ra màn hình, bàn phím chuột ngoài. Laptop mới thì đắt tiền, Laptop 2nd hand thì nhiều vấn đề.

Ngoài ra, nếu mua Desktop/Laptop, nên chọn Ram >= 8GB và ổ cứng phải là Ssd nhé.
iPad so với Surface tầm (Surface Go chả hạn) thì sao bác nhỉ?

quangkhunglong

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ là dùng Ipad khá hại mắt và gây mỏi cổ sớm, cấp 1 mà đừng thì giống F1 nhà em là đeo kính sớm. Tốt nhất nên học bằng máy tính bàn, bàn rộng ghế vừa, vừa nắn được tư thế ngồi ngay ngắn, vừa giữ được khoảng cách nhìn màn hình, hạn chế được vụ cận thị. Còn máy tính quan trọng con chip, ram, ổ cứng và màn hình. Chip nên chọn dòng ít điện vì học online giờ không phải là tác vụ mạnh, máy bật suốt cũng là vấn đề. Ram nên 8Gb đổ lên, nhiều app chạy cùng lúc thì cần nhiều ram, nhưng phải đúng hệ x64, em từ thấy máy chạy win hệ x86 cắm 8GB ram rồi, rất buồn cười. Ổ cứng có thể không phải là ssd, có thể chọn ổ 7200rpm cũng cho hiệu suất tốt, học online cũng không yêu cầu quá cao, còn ssd thì quá xịn rồi. Màn hình nên FHD trở lên, chú ý khoảng cách nhìn và góc nhìn để hạn chế cận và lóa, màn hình chơi game là lựa chọn số 1.
Cụ chỉ giáo thêm một chút với: Sao iPad lại gây mỏi cổ và hại mắt cụ nhỉ? Kính cụ

qddt

Xe tăng
iPad so với Surface tầm (Surface Go chả hạn) thì sao bác nhỉ?
Không bác ạ. Surface Go yếu, đắt. Dẹp Surface khỏi đầu luôn, trừ phi cụ rất thoải mái về tài chính và mua Surface cấu hình mạnh nhất mấy chục triệu về cho con chơi. Ngoài ra cái quan trọng mà iPad có là hệ sinh thái các app cho trẻ em rất phong phú. Dễ dùng cho trẻ nhỏ (nhất là cấp 1), ổn định, màn hình đẹp, cam và mic rất tốt.

quangkhunglong

Xe tăng
Không bác ạ. Surface Go yếu, đắt. Dẹp Surface khỏi đầu luôn, trừ phi cụ rất thoải mái về tài chính và mua Surface cấu hình mạnh nhất mấy chục triệu về cho con chơi. Ngoài ra cái quan trọng mà iPad có là hệ sinh thái các app cho trẻ em rất phong phú. Dễ dùng cho trẻ nhỏ (nhất là cấp 1), ổn định, màn hình đẹp, cam và mic rất tốt.
Cảm ơn cụ nhiều.

qddt

Xe tăng
Cụ chỉ giáo thêm một chút với: Sao iPad lại gây mỏi cổ và hại mắt cụ nhỉ? Kính cụ
IPad khá bóng, không được để đèn/cửa sổ sau lưng trẻ gây loá. Không được ôm iPad học trên giường, ngồi ôm iPad trên đùi cũng không được (cái này em thấy nhiều nhà để thế nhé). Phải mua vỏ/giá có thể dựng iPad nghiêng 75 độ vững chãi trên bàn. Bắt trẻ ngồi bàn học tử tế, sách vở và iPad thẳng thắn trước mặt.

Chỉnh sửa cuối:

Ledung17

Xe tải
Em cần laptop
Thông số min:
Core i7, Ram 8GB, SSD 256, màn 15.6 in, nhớ đệm 6MB, VGA 2GB, Win10.
Cụ nào chán muốn đổi thì bán đây cho em.

hxduong

Xe lăn
Cứ laptop hoặc PC là ổn. Nếu muốn cơ động gọn nhẹ thì iPad, iPad chứ không phải MTB nói chung.

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
em quan tâm cho f1 nhà em. cụ thấy con học hiệu quả ko/
Em thấy cũng hiệu quả cụ ạ, nhưng F1 nhà em học là mẹ nó kèm, nên cụ phải cân nhắc, nếu cụ hoặc vợ cụ tiếng Anh ổn thì hẵng học, vì giai đoạn đầu nên hướng dẫn cho con, qua 1 giai đoạn thì con sẽ tự theo được, F1 nhà em học từ lúc hơn 4 tuổi, đến giờ cu cậu đã lớp 4 rồi.

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
Máy mạnh để chơi games thôi cụ. Học online hay kể cả xem phim full HD này nọ thì máy cấu hình cách đây 10 năm đã đáp ứng tốt. Thay SSD, cắm 8 gig RAM vào là chạy nhanh như gió.
Cấu hình cách đây 10 năm thì vụ thay linh kiện tuy khả thi nhưng tốn do khả năng phải thay linh kiện cũ, thêm chân đổi giao diện, thay nguồn, có khá nhiều rủi ro hỏng do tháo ra cắm vào cụ ạ.

Canphaidinh01

Xe tăng
Các cụ, mợ tư vấn hộ em xem mua máy tính bảng cho f1 học online loại nào dùng tốt và giá hợp lý ạ. Cám ơn các cụ, mợ nhiều!

Trẻ con lớp bé thì theo em cụ cứ chơi cái máy tính bảng cho dễ sử dụng. Nhiều tiền thì chơi hàng đắt, hợp lý nhất thì nghiên cứu Asus Z8, Z10 bản wifi hàng cắp nách chỉ khoảng 2 - 3 củ, chạy phe phé.

Máy tính PHẢI mua loại có ổ SSD. Win đời mới nó kén ổ cứng, HDD nhiều lúc ko tải nổi toàn báo full disk.

Thương gia trên này em biết cụ dũng mập (???), e mua của cụ ý máy bãi mấy lần rồi chưa phốt gì cả. :))

TÔM

Xe buýt
Lớp 1 - 2 thì cứ Ipad là ngon, cái Ipad 4 là dùng ngon rồi lại rẻ nữa.

quangkhunglong

Xe tăng
Nhưng màn hình iPad hơi bé và bóng hại mắt cụ ợ. Lại phảo mua thêm bàn phím để dùng khi học. Em nghĩ cứ laptop màn hình to là tiện cho bọn lớp 1-2. Chỉ băn khoăn là có nên mua màn hình cảm ứng.

moly

Xe tăng
Em thấy cũng hiệu quả cụ ạ, nhưng F1 nhà em học là mẹ nó kèm, nên cụ phải cân nhắc, nếu cụ hoặc vợ cụ tiếng Anh ổn thì hẵng học, vì giai đoạn đầu nên hướng dẫn cho con, qua 1 giai đoạn thì con sẽ tự theo được, F1 nhà em học từ lúc hơn 4 tuổi, đến giờ cu cậu đã lớp 4 rồi.
em thấy có cái chuong trình gì của bên tvy, quảng cáo học tiểu học và THCS của trường florida. cấp chứng chỉ được công nhận ở nước mỹ nhưng có gv việt kèm và hướng dân thêm. ko biết có giống kiểu như con cụ học ko?. em đang băn khoăn cho học nhuwngg sợ nặng ảnh hưởng đến chương trình học ở trường nữa

Sim Mobi

Xe buýt
Em cần laptop
Thông số min:
Core i7, Ram 8GB, SSD 256, màn 15.6 in, nhớ đệm 6MB, VGA 2GB, Win10.
Cụ nào chán muốn đổi thì bán đây cho em.
Các cụ hay để ý đến i5,i7 nhỉ. phải lưu ý đến đời của chip nữa ạ. Ví dụ i7 mà sản xuất cách đây 5-7 năm vừa tốn điện mà có khi còn kém hơn i3 đời 11 đấy cụ ạ!

Theo em thì ko nên mua ipad cho bọn trẻ vì:
- Màn hình bé => rất nhanh cận thị. Bản thân em mỗi khi ngồi màn bé là độ cận tăng khá nhanh. Nên ngồi màn máy tính từ 17' trở lên. Đầu tư tầm 3 triệu là có cái màn 22-24' IPS khá là ngon
- Nó chả khác gì cái điện thoại, chỉ tổ cho bọn nó cài game các kiểu lên đó để chơi và vào youtube xem ba lăng nhăng
Thay vào đó nên đầu tư cho nó cái máy tính để bàn vừa rẻ vừa khỏe, đỡ hại mắt, dễ quản lý, mạng có dây ổn hơn mạng ko dây nữa!

quangkhunglong

Xe tăng
Các cụ hay để ý đến i5,i7 nhỉ. phải lưu ý đến đời của chip nữa ạ. Ví dụ i7 mà sản xuất cách đây 5-7 năm vừa tốn điện mà có khi còn kém hơn i3 đời 11 đấy cụ ạ!

Theo em thì ko nên mua ipad cho bọn trẻ vì:
- Màn hình bé => rất nhanh cận thị. Bản thân em mỗi khi ngồi màn bé là độ cận tăng khá nhanh. Nên ngồi màn máy tính từ 17' trở lên. Đầu tư tầm 3 triệu là có cái màn 22-24' IPS khá là ngon
- Nó chả khác gì cái điện thoại, chỉ tổ cho bọn nó cài game các kiểu lên đó để chơi và vào youtube xem ba lăng nhăng
Thay vào đó nên đầu tư cho nó cái máy tính để bàn vừa rẻ vừa khỏe, đỡ hại mắt, dễ quản lý, mạng có dây ổn hơn mạng ko dây nữa!
Em nghe lời cụ, bỏ qua vụ iPad vì đúng là dễ gây cận do màn hình bé quá. Desktop thì em k thích lắm nên sẽ tìm cái laptop nào to to. Có nên dùng màn hình cảm ứng khong cụ?

TÔM

Xe buýt
Theo thứ tự này cụ nhé:
- Nếu cấp 1, iPad. Đọc hướng dẫn cài đặt iPad cho trẻ em để tránh nó cài game hay vào youtube xem phải video độc hại. Có nhiều phần mềm giáo dục hay trên iPad. Giá trị sử dụng lâu dài. Theo em không nên mua tablet Android, chất lượng màn hình thường kém hơn so với iPad.
- Nếu cấp 2, hoặc muốn dùng chung với con, không có nhu cầu mang đi và muốn tiết kiệm chi phí: Desktop mới/2nd hand. Lưu ý nên mua màn hình to (22-24 inches). Cấp 2 chắc cũng tập tọe lập trình rồi, việc này iPad không làm được.
- Ưu tiên cuối cùng mới là Laptop, theo em không nên cho trẻ em dùng Laptop vì nó khá dễ hỏng nếu trẻ nghịch. Màn hình Laptop thường nhỏ, không tốt cho mắt của trẻ. Lúc học trẻ còn để sách vở nữa nên khoảng cách từ lap tới mắt sẽ khá xa hoặc sẽ phải để chéo: hại mắt, vẹo cột sống. Desktop sẽ không bị vậy vì bàn phím rời, trẻ tự di chuyển lên xuống lấy chỗ đặt sách vở. Nếu nhà có sẵn Laptop thì nên dùng theo kiểu "Laptop như Desktop" tức là cắm ra màn hình, bàn phím chuột ngoài. Laptop mới thì đắt tiền, Laptop 2nd hand thì nhiều vấn đề.

Ngoài ra, nếu mua Desktop/Laptop, nên chọn Ram >= 8GB và ổ cứng phải là Ssd nhé.
Cụ này nói chuẩn đấy !