[Funland] Thớt tổng hợp tất cả nội dung tư vấn mua laptop cho học sinh học online tại nhà

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

Mr.Alo

Xe lăn
Giá hợp lý, em đang cần. Cụ cho em xin thông tin con này với?
cấu hình như đây cụ

hình thức khá chứ không long lanh

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
cấu hình như đây cụ

hình thức khá chứ không long lanh
25m à cu?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

Sim Mobi

Xe buýt
Em nhờ các Cụ tư vấn:
1. PC cho 2 F1 nhà em (cấp 2): Hiện nhà em có 2 Laptop (1 Dell, 1 Surface), các cháu đang dùng nhưng em sợ hại mắt, 2 đứa đều cận. Em thỉnh thoảng dùng gõ văn bản thì cũng thích dùng PC hơn Laptop. Vì vậy Em muốn mua PC máy đồng bộ, ví dụ như Dell cho bền. Ngân sách tầm khoảng trên dưới 10tr thì dùng loại nào phù hợp (cả CPU và màn hình)
2. Mua hộ cho đứa cháu họ học cấp 3 (lớp 11), con gái thì mua Laptop loại nào cùng khoảng 10tr (em đang ngắm Dell Latitude có đc k ạ).
Cảm ơn các Cụ!
Muốn ít hỏng hóc thì mua máy mới cụ ạ, cụ ra cửa hàng bán máy tính mà ngắm (phucanh, anphat, hanoicomputer....) muốn rẻ và bảo hành 36-60 tháng thì cụ mua máy lắp ráp nhé, muốn gọn thì mua máy all in one!
laptop thì ngoài cấu hình còn thẩm mỹ nữa (đặc biệt là con gái). còn máy bền hay ko thì tùy máy; muốn đỡ xuống cấp thì cụ mua máy vỏ nhôm

chienbui

Xe tải
Chưa cụ ạ. Có cụ inbox em giới thiệu 1 cái máy HP Elitebook 1012 G2, chip i5 7200u, 4Gb Ram, ssd 256GB . Em đang nghiên cứu.
Em vừa đặt mua con XP Pen Deco 1 để dùng với con máy cũ hiện tại xem thế nào. Kể mà nhiều tiền mua con như trên chắc hay hơn, có thể viết trực tiếp lên màn hình máy tính sẽ tiện hơn

quangkhunglong

Xe tăng
Theo thứ tự này cụ nhé:
- Nếu cấp 1, iPad. Đọc hướng dẫn cài đặt iPad cho trẻ em để tránh nó cài game hay vào youtube xem phải video độc hại. Có nhiều phần mềm giáo dục hay trên iPad. Giá trị sử dụng lâu dài. Theo em không nên mua tablet Android, chất lượng màn hình thường kém hơn so với iPad.
- Nếu cấp 2, hoặc muốn dùng chung với con, không có nhu cầu mang đi và muốn tiết kiệm chi phí: Desktop mới/2nd hand. Lưu ý nên mua màn hình to (22-24 inches). Cấp 2 chắc cũng tập tọe lập trình rồi, việc này iPad không làm được.
- Ưu tiên cuối cùng mới là Laptop, theo em không nên cho trẻ em dùng Laptop vì nó khá dễ hỏng nếu trẻ nghịch. Màn hình Laptop thường nhỏ, không tốt cho mắt của trẻ. Lúc học trẻ còn để sách vở nữa nên khoảng cách từ lap tới mắt sẽ khá xa hoặc sẽ phải để chéo: hại mắt, vẹo cột sống. Desktop sẽ không bị vậy vì bàn phím rời, trẻ tự di chuyển lên xuống lấy chỗ đặt sách vở. Nếu nhà có sẵn Laptop thì nên dùng theo kiểu "Laptop như Desktop" tức là cắm ra màn hình, bàn phím chuột ngoài. Laptop mới thì đắt tiền, Laptop 2nd hand thì nhiều vấn đề.

Ngoài ra, nếu mua Desktop/Laptop, nên chọn Ram >= 8GB và ổ cứng phải là Ssd nhé.
Em thấy cụ khuyên không nên dùng Tablet Adroid. Cụ cho em hỏi con Samsung Galaxy Tab 7 có tốt hơn IPad Pro không? Em dùng thử thấy màn hình đẹp, chạy mượt (không biết có mượt hơn iPad Pro không?). Nhược điểm là gì cụ nhỉ?

ocean08

Xe điện
Muốn ít hỏng hóc thì mua máy mới cụ ạ, cụ ra cửa hàng bán máy tính mà ngắm (phucanh, anphat, hanoicomputer....) muốn rẻ và bảo hành 36-60 tháng thì cụ mua máy lắp ráp nhé, muốn gọn thì mua máy all in one!
laptop thì ngoài cấu hình còn thẩm mỹ nữa (đặc biệt là con gái). còn máy bền hay ko thì tùy máy; muốn đỡ xuống cấp thì cụ mua máy vỏ nhôm
Vâng e cảm ơn Cụ. E mua máy mới thôi, k mua máy cũ. Để e ngó cửa hàng.

qddt

Xe tăng
Em thấy cụ khuyên không nên dùng Tablet Adroid. Cụ cho em hỏi con Samsung Galaxy Tab 7 có tốt hơn IPad Pro không? Em dùng thử thấy màn hình đẹp, chạy mượt (không biết có mượt hơn iPad Pro không?). Nhược điểm là gì cụ nhỉ?
Lên đến tầm cao thì bọn nó không chênh nhau lắm. Giờ phải xem cụ có nhu cầu cụ thể app nào không, có những app hay, đắt tiền lại chỉ có trên iOS, em cũng chả hiểu sao lại thế. Ngoài ra iPad giữ giá tốt hơn, app đỡ lỗi và ít crash hơn, cũng dễ dùng hơn 1 chút. Có thế thôi ạ.

nhapnhomsv

Xe tăng
Con em học năm thứ nhất khoa công nghệ thông tin,em định mua cho nó cái laptop để học.
Các cụ tư vấn cho e nên mua loại cấu hình như nào cho phù hợp để học IT với ạ

quangkhunglong

Xe tăng
Lên đến tầm cao thì bọn nó không chênh nhau lắm. Giờ phải xem cụ có nhu cầu cụ thể app nào không, có những app hay, đắt tiền lại chỉ có trên iOS, em cũng chả hiểu sao lại thế. Ngoài ra iPad giữ giá tốt hơn, app đỡ lỗi và ít crash hơn, cũng dễ dùng hơn 1 chút. Có thế thôi ạ.
Cảm ơn cụ. Cụ chỉ giáo cho em một số app ví dụ trên ios hay và đáng tiền với, nếu liên quan đến học cho trẻ con thì tuyệt. Kính cụ

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Cấu hình cách đây 10 năm thì vụ thay linh kiện tuy khả thi nhưng tốn do khả năng phải thay linh kiện cũ, thêm chân đổi giao diện, thay nguồn, có khá nhiều rủi ro hỏng do tháo ra cắm vào cụ ạ.
Nói 10 năm kể hơi quá tẹo vì 2010-2011 thì CPU mới đến Exxxx, kết nối hạn chế nhưng đến 2012 chip i 4 số là đủ kết nối rồi cụ.

091090098

Xe điện
Tab ngon mà. Mua loại có S-pen ấy

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trẻ con lớp bé thì theo em cụ cứ chơi cái máy tính bảng cho dễ sử dụng. Nhiều tiền thì chơi hàng đắt, hợp lý nhất thì nghiên cứu Asus Z8, Z10 bản wifi hàng cắp nách chỉ khoảng 2 - 3 củ, chạy phe phé.

Máy tính PHẢI mua loại có ổ SSD. Win đời mới nó kén ổ cứng, HDD nhiều lúc ko tải nổi toàn báo full disk.

Thương gia trên này em biết cụ dũng mập (???), e mua của cụ ý máy bãi mấy lần rồi chưa phốt gì cả. :))
Chết toi nhá ....cụ méc lòng ai mà mã lực như dưới âm ty thế kia nhể?
Em cần laptop
Thông số min:
Core i7, Ram 8GB, SSD 256, màn 15.6 in, nhớ đệm 6MB, VGA 2GB, Win10.
Cụ nào chán muốn đổi thì bán đây cho em.
Gần đủ thông tin cụ cần . DELL E7450-i7 5600U/Ram 8/SSD256/14" Full HD/VGA 840 rời 2GB
/ Giá 9tr.

trungduong2211

Xe điện
Em toàn ra Lê Thanh Nghị làm con đã qua sử dụng. Đủ cho mọi loại nhu cầu, tầm giá. Trước khi ra lên web mấy cửa hàng ở đó nghiên cứu, lựa chọn loại phù hợp. Nếu chỉ nhu cầu văn phòng, học online thì tầm dăm bảy triệu đã thừa đáp ứng. Làm thêm cái cáp hdmi và tai nghe k dây nữa, nhóc kết nối lên tivi học tha hồ không lo căng mắt.