[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngo Rung

Xe lăn
nổi lên rồi - chui vào tường chẳng hạn, xong chỗ ý nên như thế nào anh nhỉ? cho vào 1 cái hộp âm tường như phần âm của hộp công tắc (em đang có ý tưởng) xong có cái gì để chia ra cho đẹp không anh nhỉ? không nhẽ buộc túm tụm? hình dáng như cái này chẳng hạn :D
Làm cái hộp âm tường kiểu vuông ấy, rồi mua cái cầu đấu dây, nó có nhiều loại lắm, nhòm thấy đẹp đẹp thì mua. Gần giống cái này nhé :))

Thuoc lao

Xe tăng
Làm cái hộp âm tường kiểu vuông ấy, rồi mua cái cầu đấu dây, nó có nhiều loại lắm, nhòm thấy đẹp đẹp thì mua. Gần giống cái này nhé :))
em cứ nghĩ cái cầu đấu này là chỉ nối 2 cặp dây (gắn vào các ô đối diện nhau), còn mình đang cần tất cả nối vào 1 dây chung (là dây chạy xuống đất ấy) phải không ạ?

Ngo Rung

Xe lăn
em cứ nghĩ cái cầu đấu này là chỉ nối 2 cặp dây (gắn vào các ô đối diện nhau), còn mình đang cần tất cả nối vào 1 dây chung (là dây chạy xuống đất ấy) phải không ạ?
Một bên em đấu tuốt lại với nhau là được mà, thậm chí chợ giời nó còn bán cả cái nhân nối với nhau nuôn :))
Không kiếm thanh nối dạng này cho đỡ phức sờ tạp, ngoài chợ giời bán đầy

Thuoc lao

Xe tăng
Một bên em đấu tuốt lại với nhau là được mà, thậm chí chợ giời nó còn bán cả cái nhân nối với nhau nuôn :))
Không kiếm thanh nối dạng này cho đỡ phức sờ tạp, ngoài chợ giời bán đầy
chưa nghĩ mà đã hỏi. xí hổ quá. hè hè. mà cái này cũng gọi là cầu đấu ạ?
cảm ơn đại ca, em về bàn với ông thợ điện, chỉ sợ ông ý lười.

Thuoc lao

Xe tăng
Kéo lên tủ tổng
Trong đấy nó full phụ kiện để đấu rồi .
nhà em cũ nên cái tủ gần đó thì nó bằng cái quyển vở ý :(( chắc em sẽ kéo lên bằng các ổ điện chân tường vào làm 1 cái hộp âm như cái ổ điện luôn.
hnay về thì thấy thợ bắt dây điện thường vào các cọc và trét xi măng lại rồi.
em thấy cái đai đồng nó cũng khá dày, nó bán đề dùng cho cọc tiếp địa mà, món hàn hơi kia có thể xem xét bỏ. mai em sẽ đi mua dây đồng M10 về để nối mấy thằng kia lại với nhau và chạy lên tường.
giờ em lăn tăn cái là các cọc đồng hơi gần nhau, không biết có đảm bảo không? đã làm thì phải có tác dụng chứ không lại phí. em định mai tận dụng cái ống nước mạ kẽm làm thêm 1 cọc nữa.
anh Ngo Rung ơi cho em xin thỉnh giáo ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
nhà em cũ nên cái tủ gần đó thì nó bằng cái quyển vở ý :(( chắc em sẽ kéo lên bằng các ổ điện chân tường vào làm 1 cái hộp âm như cái ổ điện luôn.
hnay về thì thấy thợ bắt dây điện thường vào các cọc và trét xi măng lại rồi.
em thấy cái đai đồng nó cũng khá dày, nó bán đề dùng cho cọc tiếp địa mà, món hàn hơi kia có thể xem xét bỏ. mai em sẽ đi mua dây đồng M10 về để nối mấy thằng kia lại với nhau và chạy lên tường.
giờ em lăn tăn cái là các cọc đồng hơi gần nhau, không biết có đảm bảo không? đã làm thì phải có tác dụng chứ không lại phí. em định mai tận dụng cái ống nước mạ kẽm làm thêm 1 cọc nữa.
anh Ngo Rung ơi cho em xin thỉnh giáo ạ.
Nếu làm rồi thì thôi, như thế là chấp nhận được rồi, đấy là anh nói phương án tốt hơn nếu bí trí cọc xa nhau nhất có thể là tốt nhất. Yên sờ tâm đê :))

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cái bình thuỷ điện nhà em bị mất cái phích cắm. Tìm khu đồ điện gần nhà không có bán. Cụ Ngo Rung và các Cụ khác biết chỗ nào chỉ em với.
Ảnh bình đây ạ.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Em hỏi cái Cụ Ngo Rung ơi.
Tại sao em lắp 6 bóng led (loại 1,5-2v gì đó) khi dùng cái a-đáp-tơ 12V-1000mah thì cả 6 đèn sáng yếu hơn loại 9V-800mah ?

huyetanhtuxd

Xe tăng
Chú em là đầu ra là AC hay DC, nhiều adapter ra là AC đấy, có vẻ dính AC :))
DC mà Anh. Em đang nghịch làm cái quạt bắt muỗi chơi, dùng cái a-đáp-tơ 9V thì đèn sáng mà quạt quay yếu. Dùng cái 12V thì quạt quay tít mà đèn lại tối. Thế mới đểu. :)) :))

Ngo Rung

Xe lăn
DC mà Anh. Em đang nghịch làm cái quạt bắt muỗi chơi, dùng cái a-đáp-tơ 9V thì đèn sáng mà quạt quay yếu. Dùng cái 12V thì quạt quay tít mà đèn lại tối. Thế mới đểu. :)) :))
Hơi vô lý, anh cũng không nghĩ ra được nguyên nhân :D

huyetanhtuxd

Xe tăng

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Kiểu chân cắm lạ hoắc, chắc phải vác cả bình ra chợ giời tìm thôi :D
:D. Hôm nào rảnh lượn chợ giời vậy :))
Kiên trì lượn chợ Giời tìm thì chắc cũng có thôi, nhưng tốt nhất là Cụ chủ của cái bình đó nên làm quả DIY (chế cháo) chuyển cái đó sang cái ổ/dây cáp nguồn thông dụng rồi cứ yên tâm mà xài thôi Cụ ơi.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Kiên trì lượn chợ Giời tìm thì chắc cũng có thôi, nhưng tốt nhất là Cụ chủ của cái bình đó nên làm quả DIY (chế cháo) chuyển cái đó sang cái ổ/dây cáp nguồn thông dụng rồi cứ yên tâm mà xài thôi Cụ ơi.
Vâng. Vì hiện em cũng chỉ để đựng nước lã luộc thôi. :D. Chế cháo thì cũng không khó, nhưng em sợ nó không an toàn và nhà lại có trẻ nhỏ nữa.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Vâng. Vì hiện em cũng chỉ để đựng nước lã luộc thôi. :D
.

Cái ý này của Cụ thì đúng. Vì hiện nay cái "bình thủy" này bị các loại ấm "siêu tốc" bóp chết rồi, nên mục đích, công năng sử dụng đã bị thay đổi nhiều, mặc dù chất lượng dùng thì rất ổn, hơn các loại siêu tốc kia nhiều.

Chế cháo thì cũng không khó, nhưng em sợ nó không an toàn và nhà lại có trẻ nhỏ nữa.
Ý này của Cụ thì chưa đúng đâu nhé. Chế cháo lại cái ổ jack nguồn này cũng rất đơn giản thôi, về độ an toàn và thẩm mỹ thì không có gì phải lo. Nếu Cụ muốn làm cho đỡ buồn tay chân thì chẳng mất mấy thời gian. Nhà cháu cũng đang sử dụng mấy cái bình kiểu này, may mắn là các ổ jack nguồn đều theo kiểu tiêu chuẩn thông dụng nên ko phải chế lại gì. Tuy nhiên, có một vài cái "nồi" cũng kiểu của Cụ thì nhà cháu đã chuyển đổi hết sang kiểu jack thông dụng rồi Cụ ợ. Các Cụ già (phụ huynh) và trẻ nhỏ ở nhà dùng rất yên tâm...

huyetanhtuxd

Xe tăng
.

Cái ý này của Cụ thì đúng. Vì hiện nay cái "bình thủy" này bị các loại ấm "siêu tốc" bóp chết rồi, nên mục đích, công năng sử dụng đã bị thay đổi nhiều, mặc dù chất lượng dùng thì rất ổn, hơn các loại siêu tốc kia nhiều.

Ý này của Cụ thì chưa đúng đâu nhé. Chế cháo lại cái ổ jack nguồn này cũng rất đơn giản thôi, về độ an toàn và thẩm mỹ thì không có gì phải lo. Nếu Cụ muốn làm cho đỡ buồn tay chân thì chẳng mất mấy thời gian. Nhà cháu cũng đang sử dụng mấy cái bình kiểu này, may mắn là các ổ jack nguồn đều theo kiểu tiêu chuẩn thông dụng nên ko phải chế lại gì. Tuy nhiên, có một vài cái "nồi" cũng kiểu của Cụ thì nhà cháu đã chuyển đổi hết sang kiểu jack thông dụng rồi Cụ ợ. Các Cụ già (phụ huynh) và trẻ nhỏ ở nhà dùng rất yên tâm...
Cụ có cái hình DIY cho em ngó cái. Để em bắt chước cho nhanh. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng