[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

chimchich07

Xe buýt
Hôm qua em mới gọi thợ sửa cái máy giặt electrolux .trước em mua nguyễn kim họ nói hãng bh 2 năm,nguyễn kim bh thêm 2 năm là 4,thợ đến em mang bh ra nhưng đen quá vừa hết bh 2 tháng.thợ phán chết nguồn thay thì hết 1,5 t sửa thì hết 450k.em bảo cứ mở ra kt xem có đúng không nhưng thợ bảo dòng này nó vậy anh có sửa thì em mới mở.em nhớ ra trên off cũng có cụ tư vấn về máy giặt,em đt hỏi cũng nói bệnh như vậy và giá sửa còn cao hơn,em bảo cậu thợ sửa vậy.sửa nhanh lắm 10 p là xong.thay 2 cái này:

chimchich07

Xe buýt
Em xanh xanh là điện trở công suất
Em đen đen là IC cấp nguồn.
Chết em đen thì sẽ tèo em xanh :D, chúc mừng cụ đã sửa được em nó \m/
dòng này mạch nguồn nó lại chạy xuống dưới máy,em chưa biết vị trí và cách tháo,chứ bệnh này tháo vỉ mang ra 79 lý nam đế sửa không đến 100k đâu ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
dòng này mạch nguồn nó lại chạy xuống dưới máy,em chưa biết vị trí và cách tháo,chứ bệnh này tháo vỉ mang ra 79 lý nam đế sửa không đến 100k đâu ạ.
Hì, hơn nhau ở chỗ biết cách tháo, với lại cụ không phải chạy đi....nói chung máy chạy là tốt rồi cụ ơi :))

Bino

Xe điện
Em đang có 1 máy hút bụi Hitachi đang dùng thì bị tắt máy, ngửi có mùi khét. Em muốn hỏi cụ nếu đi sửa thì đến chỗ nào là tốt và uy tín ạ.

Một quạt cây National Mia từ 1996 giờ vẫn dùng rất tốt. Mất điều kkhiển nhưng may thế nào cái điều khiển TV samsung của em lại có thể đk được ông quạt. Có điều chức năng swing của quạt bị hỏng. Em có thể sửa ở đâu ạ

Cám ơn cụ Ngo Rung

chimchich07

Xe buýt
Hì, hơn nhau ở chỗ biết cách tháo, với lại cụ không phải chạy đi....nói chung máy chạy là tốt rồi cụ ơi :))
vâng năm ngoái cái điều hoà nhà em bật lên chỉ thấy gió,không thấy cục nóng chạy nhờ các cụ tư vấn em ra đào duy anh, mua tụ về thay hết có 35k thì phải,chạy mát luôn.thế mà em gặp người quen cũng bệnh này gọi thợ đến,thay tụ hết 400k,bảo dưỡng với bơm ga 400k nữa ạ sợ quá.đh nhà em chạy 8 năm rồi chỉ vệ sinh thôi có phải bơm thêm ga đâu.

mất gương

Xe tăng
Em có ít bình nước nóng 30 lít . Bác nào lấy đi lắp đặt cho khách ới em nhé . giá tốt ah

Ngo Rung

Xe lăn
Em đang có 1 máy hút bụi Hitachi đang dùng thì bị tắt máy, ngửi có mùi khét. Em muốn hỏi cụ nếu đi sửa thì đến chỗ nào là tốt và uy tín ạ.

Một quạt cây National Mia từ 1996 giờ vẫn dùng rất tốt. Mất điều kkhiển nhưng may thế nào cái điều khiển TV samsung của em lại có thể đk được ông quạt. Có điều chức năng swing của quạt bị hỏng. Em có thể sửa ở đâu ạ

Cám ơn cụ Ngo Rung
- Máy hút bụi: cụ đem ra thợ sửa điện dận dụng nào cũng được, nhờ người ta kiểm tra cho. Nếu chỉ do dây nguồn đơn giản thì xử lý. Tuy nhiên em dự rotor của máy bị chập rồi, cái này thì phải quấn lại. Tuy nhiên quấn lại khó đảm bảo chất lượng do bị lệch tâm - vì đa số thợ ở ta không có máy cân tâm động - do đó máy sẽ rung mạnh khi hoạt động....nói chung khó đạt chất lượng lắm.
- Cái quạt cụ có thấy đèn chức năng swing thay đổi khi bấm on/off không? nếu vẫn có thay đổi đèn báo thì của cụ bị hỏng motor swing (túp năng), cụ mua motor khác mà thay vào, cái này giờ sẵn mà, có mấy chục K thôi \m/

Bino

Xe điện
- Máy hút bụi: cụ đem ra thợ sửa điện dận dụng nào cũng được, nhờ người ta kiểm tra cho. Nếu chỉ do dây nguồn đơn giản thì xử lý. Tuy nhiên em dự rotor của máy bị chập rồi, cái này thì phải quấn lại. Tuy nhiên quấn lại khó đảm bảo chất lượng do bị lệch tâm - vì đa số thợ ở ta không có máy cân tâm động - do đó máy sẽ rung mạnh khi hoạt động....nói chung khó đạt chất lượng lắm.
- Cái quạt cụ có thấy đèn chức năng swing thay đổi khi bấm on/off không? nếu vẫn có thay đổi đèn báo thì của cụ bị hỏng motor swing (túp năng), cụ mua motor khác mà thay vào, cái này giờ sẵn mà, có mấy chục K thôi \m/
Vâng em cám ơn cụ. Chắc máy hút bụi bị chập phải quấn lại. Cụ biết chỗ nào có máy cân tâm động kho để em đến nhờ họ quấn.

Còn motor quay thì 1 bác thợ báo giá 100k và 50k thay tụ nữa chắc hợp lý cụ nhể.

Ngo Rung

Xe lăn
Em có việc nhờ tí :D. OF nhà mềnh có cụ nào thanh lý chú PLC Logo của Siemens không nhể? em cần 1 bộ full các cổng DI/DO, tìm bên chợ không thấy có.

Bino

Xe điện
Em chưa cụ ơi, máy này chi phí đầu tư cũng khá nặng nên khó kiếm lắm :D
Cụ Ngo Rung cho em hỏi. Hôm trước bác thợ đến nhà em sửa vào nói.

1. Cái quạt ko phải bị hỏng tụ mà bị bạc bị mòn, phải đi quấn lại
2. Cái máy hút bụi ko phải bị cháy motor mà bị một bệnh khác. Sau khi bác ấy dỡ ra loay hoay một hồi cắm điện lại thì nó kêu, nhưng lại khét lẹt mùi, làm bác ấy phải rút vội ra. Sau đó bác ấy đóng gói lại như cũ bảo ko sửa được. Ngoài ra bác ấy khi lắp vào thì làm thế nào mà bây giờ bộ phận cuốn dây nguồn (dây nguồn dài, ngày xưa ấn 1 cái là nó cuốn day nguồn lại, nay ko cuốn được nữa).

Em hỏi cụ cách khắc phục như thế nào ợ. Cám ơn cụ

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung cho em hỏi. Hôm trước bác thợ đến nhà em sửa vào nói.

1. Cái quạt ko phải bị hỏng tụ mà bị bạc bị mòn, phải đi quấn lại
Bái phục bác thợ, hỏng bạc đi quấn lại....khác gì đau bụng phải nhổ răng ^:)^^:)^^:)^. Nếu hỏng bạc thì thay trục bạc cụ ei.
2. Cái máy hút bụi ko phải bị cháy motor mà bị một bệnh khác. Sau khi bác ấy dỡ ra loay hoay một hồi cắm điện lại thì nó kêu, nhưng lại khét lẹt mùi, làm bác ấy phải rút vội ra. Sau đó bác ấy đóng gói lại như cũ bảo ko sửa được. Ngoài ra bác ấy khi lắp vào thì làm thế nào mà bây giờ bộ phận cuốn dây nguồn (dây nguồn dài, ngày xưa ấn 1 cái là nó cuốn day nguồn lại, nay ko cuốn được nữa).
Của cụ cháy rotor tăm phần tăm roài :(

Em hỏi cụ cách khắc phục như thế nào ợ. Cám ơn cụ
Em trả lời phần chữ nghiêng nhá...a di đà phật, cụ mời được cụ thợ hoành quá [-O< =)) =))

huyetanhtuxd

Xe tăng

pandahn

Xe điện
Em có cái điều hoà Daikin hai chiều inverter giờ chạy không thấy tự ngắt như trước kia. Nhờ cụ chủ thớt tư vấn giúp ạ. Em xin cảm ơn.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Em có cái điều hoà Daikin hai chiều inverter giờ chạy không thấy tự ngắt như trước kia. Nhờ cụ chủ thớt tư vấn giúp ạ. Em xin cảm ơn.
Điều hoà inverter nó chạy liên tục, có tự ngắt như loại không inverter đâu Cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng