[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Cụ ơi làm sao mà biết được thiết bị có cuộn dây quấn hay ko hả cụ? Em có cái máy tăm nước mà kb thuộc loại nào.
Ah, ý nói nôm na là dùng cho nhưng thiết bị đốt nóng (gia nhiệt) và không có động cơ, kiểu như bàn là, ấm điện, bình đun, chăn/gối điện v.v... Cụ ơi. Còn những cái có liên quan đến động cơ điện thì gần như chắc chắn sẽ phải có dây quấn Cụ ah. Trong trường hợp này không thể "tùy tiện" áp dụng được. Lý do thì khó có thể diễn giải nôm na được, vì nó liên quan đến kỹ thuật tương đối sâu...

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Thực ra để 100V (hoặc 110V) nó vưỡn chạy bình thường mà lão :))
Ah, chẳng qua là muốn cho Cụ có máy in (ở #1772) yên tâm luôn với cái nhãn 120V kia thôi Cụ ah. Nhiều khi tư vấn sai lệch tí chút các Cụ ấy cũng hoang mang xì tai, rồi dẫn đến không dám làm gì cả Cụ ei..:))

tuanquang105

Xe tải
Ah, ý nói nôm na là dùng cho nhưng thiết bị đốt nóng (gia nhiệt) và không có động cơ, kiểu như bàn là, ấm điện, bình đun, chăn/gối điện v.v... Cụ ơi. Còn những cái có liên quan đến động cơ điện thì gần như chắc chắn sẽ phải có dây quấn Cụ ah. Trong trường hợp này không thể "tùy tiện" áp dụng được. Lý do thì khó có thể diễn giải nôm na được, vì nó liên quan đến kỹ thuật tương đối sâu...
TKs cụ. Cụ biết ở HN chỗ nào sửa vụ cắm nhầm điện 200v ko ạ? Uy tín một chút nhé. Thớt này dài quá e đang mò từng page mà chưa thấy ai nhắc đến địa chỉ sửa chữa cả

printer05

Xe điện
Nhà em đang sử dụng 1 cái phích đun nước Panasonic 2,5L của Nhật nội địa. Bình của em có 3 chế độ giữ nước nóng là 98oC, 85oC và 60oC dùng để pha sữa. Hiện nay bình của em bị hiện tượng khi để giữ nhiệt ở mức 60oC thì cứ sau vài tiếng nó lại đun lại đến khi sôi, nhiều khi cần nước 60oC lại phải chế cháo. Em không hiểu nó bị lỗi cảm biến nhiệt hay bị bệnh gì.

Các cụ có cao kiến gì giúp em với. Ông cụ nhà em mang cho ông thợ vườn ở xóm sửa nhưng ông ý không sửa được.

Chiều tối về nhà em sẽ chụp gan ruột của bình lên cho các cụ ngắm.

Cám ơn các cụ trước.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
TKs cụ. Cụ biết ở HN chỗ nào sửa vụ cắm nhầm điện 200v ko ạ? Uy tín một chút nhé. Thớt này dài quá e đang mò từng page mà chưa thấy ai nhắc đến địa chỉ sửa chữa cả
Cụ cứ thực hiện "đúng quy trình" như Cụ printer05 đã nhắc ở #1784. Cụ cứ chụp ảnh hiện trạng lên đây, càng thêm nhiều thông tin chi tiết (model v.v...) rồi sẽ có phương án cho Cụ. Uy tín ít hay nhiều sẽ chứng minh sau Cụ ơi, nếu chỉ nhìn ảnh và gõ keyboard thì khó có được uy tín lắm. Cụ yên tâm đê....=))

Ngo Rung

Xe lăn
- Thớt em lập ra để mọi người cố gắng hỗ trợ nhau hết mức trong điều kiện "nghiệp dư" cụ ợ, giảm thiểu chi phí cho cccm đỡ bị thợ chặt chém :D
- Việc sửa chữa nhiều khi khó nói thế nào là uy tín chất lượng lắm cụ ợ, nhiều khi "may hơn khôn" nên chả dám giới thiệu ai đâu cụ, yên lành không sao, chẳng may rủi ro thì....khó nói lắm :))
P/S: mà của cụ là cái gì bị cắm nhầm?

Nhà em đang sử dụng 1 cái phích đun nước Panasonic 2,5L của Nhật nội địa. Bình của em có 3 chế độ giữ nước nóng là 98oC, 85oC và 60oC dùng để pha sữa. Hiện nay bình của em bị hiện tượng khi để giữ nhiệt ở mức 60oC thì cứ sau vài tiếng nó lại đun lại đến khi sôi, nhiều khi cần nước 60oC lại phải chế cháo. Em không hiểu nó bị lỗi cảm biến nhiệt hay bị bệnh gì.

Các cụ có cao kiến gì giúp em với. Ông cụ nhà em mang cho ông thợ vườn ở xóm sửa nhưng ông ý không sửa được.

Chiều tối về nhà em sẽ chụp gan ruột của bình lên cho các cụ ngắm.

Cám ơn các cụ trước.
Cách thức hoạt động nó thế mà, cụ yên tâm dùng đê.

Ngo Rung

Xe lăn
Cách thức nó hoạt động không như thế cụ ạ, dạo gần đây nó mới bị, lúc trước khi em để giữ nhiệt 60oC thì sẽ không bao giờ đun sôi lại trừ khi em bấm nút reboil.
Cụ cứ chộp cái hình quăng lên đây rồi tính \m/

tuanquang105

Xe tải
- Thớt em lập ra để mọi người cố gắng hỗ trợ nhau hết mức trong điều kiện "nghiệp dư" cụ ợ, giảm thiểu chi phí cho cccm đỡ bị thợ chặt chém :D
- Việc sửa chữa nhiều khi khó nói thế nào là uy tín chất lượng lắm cụ ợ, nhiều khi "may hơn khôn" nên chả dám giới thiệu ai đâu cụ, yên lành không sao, chẳng may rủi ro thì....khó nói lắm :))
P/S: mà của cụ là cái gì bị cắm nhầm?
https://www.amazon.com/Waterpikn-WP-100-Waterpik-Ultra-Flosser/dp/B000GLRREU
Cái này cụ ơi, ship mỹ về cho gấu em, gấu em bảo cắm mãi ko được em tiện tay cắm phập vào ổ, xong tést phát phun 1 tia xog tắt ngóm =))))))

xehopday

Đi bộ
Bếp hồng ngoại nhà em bị hỏng 1 bếp, tắt rồi mà nó cứ đỏ, mỗi lần dùng xong em phải tắt aptomat. Nhờ các cụ tư vấn để em goi thợ ạ

Bếp hồng ngoại nhà em bị hỏng 1 bếp, tắt rồi mà nó cứ đỏ, mỗi lần dùng xong em phải tắt aptomat. Nhờ các cụ tư vấn để em goi thợ ạ
Khả năng bị lỗi công suất.

Ngo Rung

Xe lăn

Laila Ali

Xe tải
Như đã "chém" với Cụ ở bên kia rồi. Bản chất của cái cục "Rxxxxch Converter" trong hình minh họa phía trên kia ở trong ruột gan nó chỉ là mạch điện tử đơn giản. Linh kiện khủng nhất của nó chỉ có thể là 1 con TRIAC (nếu lịch sự), còn không thì chỉ là 01 con đi ốt chịu dòng điện/điện áp lớn. Vậy thôi. Dùng phương án nào là tùy quyết định của Cụ. Nhà cháu thấy đã có khá nhiều Cụ tư vấn nhiệt tình rồi nên xin hết ý kiến. Chúc Cụ yên tâm, vững chí và xử lý thành công.

Và cũng xin Cụ lưu ý giúp: trong cái quảng cáo/giới thiệu của cái cục "Rxxxxch Converter" đó thì nhà sản xuất cũng đã NÓI RÕ là chỉ dùng với trường hợp tải THUẦN TRỞ (kiểu như ấm điện, bàn là, phích nước v.v...) thôi Cụ nhé. Tuyệt đối không dùng với các thiết bị có cuộn dây quấn (động cơ v.v...). Như vậy không thể nói rằng là không an toàn được, vì họ đã khuyến cáo cách dùng ĐÚNG rồi. Ai dùng sai mục đích thì phải nhận hậu quả thui...
Nhà cháu dốt nát quá. Động cơ có cuộn dây cuốn có phải như: Máy bơm, tủ lạnh, máy giặt ... không cụ?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nhà cháu dốt nát quá. Động cơ có cuộn dây cuốn có phải như: Máy bơm, tủ lạnh, máy giặt ... không cụ?
Không có gì "nặng nề" vậy đâu Cụ ơi. Mỗi người mỗi nghề mà Cụ, có ai biết hết được mọi sự đâu. Kể cả là làm trong nghề, nếu không được cập nhật kiến thức thì cũng không biết hết được. Vì công nghệ bây giờ thay đổi rất nhanh. Co những vấn đề trước đây tưởng không thể làm được (hoặc không tưởng/phi lý) thì nay đã trở thành thực tế, thậm chí rất bình thường, phổ biến nữa Cụ ei. Với cái thiết bị "converter" như Cụ đã tìm hiểu kia, xin Cụ lưu ý là còn "chống chỉ định" (nghĩa là không được dùng để chuyển đổi 220V ---> 110V) cho các thiết bị dùng nguồn xung (nguồn điện tử) nữa Cụ nhé.

Binbi

Xe điện
Các cụ cứu em!
Điện đóm nhà em thế nào mà toàn bị nhảy Aptomat. Có cụ nào làm về sửa chữa điện thì cứu em với ạ.

Các cụ cứu em!
Điện đóm nhà em thế nào mà toàn bị nhảy Aptomat. Có cụ nào làm về sửa chữa điện thì cứu em với ạ.
Gần nhà em thì em hỗ trợ cho được.

Trạng thái
Thớt đang đóng