Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

BDS2019

Xe hơi
Cụ chủ tư vấn giúp em xem thiết kế như thế này có hợp lý không ạ. Cảm ơn cụ rất nhiều

Phuc.BK

Xe đạp
Cám
E gửi cụ nhé. Như nhu cầu của nhà cụ thì search mạng cũng nhiều mà e vẽ cho các cụ trên này tham khảo cũng nhiều. Cụ có thể tham khảo thêm. E vẽ cho cụ một phương án khác đặc biệt hơn để cụ tham khảo thêm nữa. Có thay đổi một chút so với yêu cầu bố trí ban đầu của cụ

Cám ơn cụ.

Nhưng e nhìn phần bếp vẫn không hình dung ra rõ lắm. Có phải bệ bếp sẽ nằm tách biệt ko ạ? Nếu thế thì hút bụi, và phương án bắn mỡ, dầu khi nấu nướng sẽ là tnao cụ nhỉ?

Mà theo phương án của cụ, là e sẽ xây 4 tầng, và ko xây hết đất phải không ạ?

Phòng ngủ tầng 2, có tivi và móc áo, thêm cả ban công chéo nữa, em chưa hiểu và hình dung được phòng nó thế nào, :D

Cụ có xuất đc file 3D được cho dễ hình dung ko cụ?

ti-toe

Xe đạp
Nhờ cụ chủ tư vấn giúp em xem phong thủy với bố trí công năng có hợp lý không ạ?
Chủ nhà sinh năm 85, hướng Tây Bắc chếch tây, chỉ có mặt trước thoáng ạ. Nhà có 2 vợ chồng, 2 con nhỏ ạ.
Hoặc cụ tư vấn em phương án phù hợp với ạ. Cám ơn cụ nhiều!

Gửi từ Nokia 8.1 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Megaton

Xe buýt
Mình có nhu cầu xây 1 nhà nghỉ dưỡng ở quê trên diện tích đất 12x18m (mặt tiền 12m). Dự kiến:
- Xây 2 tầng, gồm 3 phòng ngủ độc lập, khách bếp liên thông để có thể tụ tập đc vài gia đình.
- Có chỗ để xe.
- Tiểu cảnh sân vườn.
- Các phòng thoáng đãng.
- Ko quan trọng hướng, ko cần thờ tự vì có nhà thờ họ bên cạnh.
Nhờ bác chủ Megaton lên ý tưởng giúp với ạ.
Cám ơn bác nhiều.
E gửi cụ xem qua nhé. Nếu muốn có thể đổi khách và bếp với nhau, tuỳ sở thích của gia đình

BDS2019

Xe hơi
Cụ chủ tư vấn giúp em xem thiết kế như thế này có hợp lý không ạ. Cảm ơn cụ rất nhiều

Cụ chủ hay các cụ thiết kế có kinh nghiệm giúp em ca này với ạ. Cụ cho em hỏi là nếu chuyển cầu thanh ra giữa thì phòng bếp có bị bé quá không và chỗ để xe có đủ không ạ. Em đang có người tư vấn là để cầu thang ra giữa nhà mà cứ lăn tăn về tính tiện ích. Cảm ơn cụ rất nhiều ạ.

Megaton

Xe buýt
Cụ chủ tư vấn giúp em, em cần xây nhà trên mảnh đất trong ngõ (rộng 2m):
Kích thước: 14,2 m x 5,2 m: mặt ngõ là chiều 14,2 m, mặt ngõ hướng Tây.
Em xin được giấy phép xây 4 tầng, 1 tum.
Có để chỗ chờ lắp thang máy.
Vợ chồng trẻ, nhà ít người.
Quan trọng mặt sau (chiều 14,2 m) là nhà em đang ở, và muốn thiết kế để 2 nhà đều thông thoáng, không bị bí.
Em đang phân vân để thang máy giữa nhà hay để vào góc; Để sân trồng cây hay xây hết đất.

Mong cụ tư vấn giúp em. Tks cụ.
Cụ cho e hỏi mấy điểm này để hình dung cụ thể hơn nhé
1. Vị trí và kích thước nhà đang ở của gia đình cụ là thế nào, phần tiếp giáp với đất định xây là bao nhiêu mét, có trổ cửa ở đó chưa, có cần thông sang nhà mới định xây ko... cụ mô tả càng chi tiết thì e mới có hướng bố trí lấy không gian thông thoáng cho cụ được
2. Nhu cầu nhà mình sử dụng cho những ai (vợ chồng trẻ, ít người nhưng cụ thể là mấy con, cả dự định con cái trong tương lai nữa, có người già có thể ở cùng nữa không...)
3. Có xây đua thêm được chút nào ở mặt tiền ko, có thể chỉ dùng để trang trí lam gỗ, sắt, cây.... để tạo khoảng đệm giúp giảm thiểu nhiệt vào nhà vì nhà cụ hướng tây

sonphdmg

Xe tải
Cụ cho e hỏi mấy điểm này để hình dung cụ thể hơn nhé
1. Vị trí và kích thước nhà đang ở của gia đình cụ là thế nào, phần tiếp giáp với đất định xây là bao nhiêu mét, có trổ cửa ở đó chưa, có cần thông sang nhà mới định xây ko... cụ mô tả càng chi tiết thì e mới có hướng bố trí lấy không gian thông thoáng cho cụ được
2. Nhu cầu nhà mình sử dụng cho những ai (vợ chồng trẻ, ít người nhưng cụ thể là mấy con, cả dự định con cái trong tương lai nữa, có người già có thể ở cùng nữa không...)
3. Có xây đua thêm được chút nào ở mặt tiền ko, có thể chỉ dùng để trang trí lam gỗ, sắt, cây.... để tạo khoảng đệm giúp giảm thiểu nhiệt vào nhà vì nhà cụ hướng tây
Cảm ơn cụ đã tư vấn cho em.
1, Nhà em đang ở đi ngõ đối diện với miếng đất định xây. Phần tiếp giáp với đất định xây là hết chiều dài 14,2 m. Nhà em có lan can 1,2 m. Bây giờ mà xây sát vào thì cái lan can đó như 1 cái hầm luôn. Có trổ cửa sổ, cửa đi ra hướng đó rồi ạ. Em định để 1 cửa để đi thông sang nhà mới.
2, Cậu em trai em sắp lấy vợ, nhà em không ai có nhu cầu ở cùng (quê tại đây luôn ạ).
3, Có thể xây đua ra ngõ mặt tiền 14,2 m nhưng em không muốn làm vậy, vì ngõ khá nhỏ, mà đất cũng không quá chật để cần phải lấn ra như vậy.
Em tham khảo thiết kế này nhưng thấy chưa ưng lắm, cụ xem giúp em nhé. Tks cụ
Em định chuyển cầu thang về góc nhà và không xây hết đất có được không cụ?

Megaton

Xe buýt
Cám
Cám ơn cụ.

Nhưng e nhìn phần bếp vẫn không hình dung ra rõ lắm. Có phải bệ bếp sẽ nằm tách biệt ko ạ? Nếu thế thì hút bụi, và phương án bắn mỡ, dầu khi nấu nướng sẽ là tnao cụ nhỉ?

Mà theo phương án của cụ, là e sẽ xây 4 tầng, và ko xây hết đất phải không ạ?

Phòng ngủ tầng 2, có tivi và móc áo, thêm cả ban công chéo nữa, em chưa hiểu và hình dung được phòng nó thế nào, :D

Cụ có xuất đc file 3D được cho dễ hình dung ko cụ?
Vâng cụ, bệ bếp nằm riêng biệt. Thực ra tuỳ vào chi phí và mong muốn đầu tư của gia đình. Cụ có thể đổi vị trí bếp và chậủ rửa với nhau. Lưu ý để sole ko đc để chậu rửa và bếp đối diện nhau là đc. Với kiểu để bếp thế này sẽ rất sang, đẹp và tiện sử dụng, nhưng cụ phải đầu tư chi phí cho hút mùi đảo loại xịn, công suất lớn sẽ hút phần lớn hơi dầu mỡ và mùi, việc bắn dầu mỡ khi nấu có thể làm một vách kính nhỏ nếu muốn nhưngg thực ra nếu lau nhà thường xuyên và ít ăn đồ chiên rán thì ko cần thiết lắm, tuỳ vào văn hoá ăn uống của gia đình.
Đúng là phương án này nhà cụ xây 3 tầng 1 tum, khu phòng khách thông tầng rất thoáng và sang. Tầng 2 là e bố trí gian thờ và phòng sinh hoạt chung karaoke, thay đổi so với yêu cầu ban đầu của cụ. Các hình e post là đúng theo thứ tự các tầng đó cụ. Tầng 3 là 2 phòng ngủ. E bố trí ban công có góc chéo để tạo điểm nhấn và trang trí mặt tiền luôn, ý tưởng sơ bộ là vậy, tuỳ vào sở thích của cụ để thay đổi. Phần đối diện giường ngủ sẽ đi vào phòng thay đồ với bàn trang điểm, từ phòng thay đồ đi liên thông vào phòng tắm. Tầng tum là thêm 1 phòng ngủ.
App của e dùng xuất file 3d chỉ đc từng tầng, cụ có xem cũng khó hình dung đc, mà nó cũng xấu. E chụp dưới đây là phòng ngủ tầng 3 để cụ hình dung cho dễ

Megaton

Xe buýt
Nhờ cụ chủ tư vấn giúp em xem phong thủy với bố trí công năng có hợp lý không ạ?
Chủ nhà sinh năm 85, hướng Tây Bắc chếch tây, chỉ có mặt trước thoáng ạ. Nhà có 2 vợ chồng, 2 con nhỏ ạ.
Hoặc cụ tư vấn em phương án phù hợp với ạ. Cám ơn cụ nhiều!

Gửi từ Nokia 8.1 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thiết kế này sơ bộ phong thuỷ đã khá ổn, hợp với tuổi của gia chủ theo bát trạch. Với nhu cầu cơ bản hiện tại, ko đòi hỏi quá cao và đặc sắc về thiết kế thì đây là bản thiết kế đủ dùng, công năng khá ổn. E chỉ góp ý một ý kiến, là tầng 1 để nguyên, đổi vị trí cầu thang sang đối diện, phòng khách đổi sang chỗ cầu thang hiện tại sẽ thuận tiện hơn cho sử dụng, thoáng hơn cho không gian, phong thuỷ cầu thang sẽ hợp tuổi hơn so với hiện tại. Tầng 2 trở lên vẫn bố trí như cũ nhưng làm đối xứng lại so với hiện tại. Riêng tầng thượng thì vị trí gian thờ vẫn phải để như cũ ko làm đối xứng lại

Megaton

Xe buýt
Cụ chủ hay các cụ thiết kế có kinh nghiệm giúp em ca này với ạ. Cụ cho em hỏi là nếu chuyển cầu thanh ra giữa thì phòng bếp có bị bé quá không và chỗ để xe có đủ không ạ. Em đang có người tư vấn là để cầu thang ra giữa nhà mà cứ lăn tăn về tính tiện ích. Cảm ơn cụ rất nhiều ạ.
Việc chuyển cầu thang ra giữa nhà ở tầng 1 chỉ làm mất chỗ ghế ngồi đối diện WC, ko ảnh hưởng nhiều tới ko gian bếp. Có 1 vấn đề cụ cần lưu tâm là e thấy bề ngang garage đang hẹp, cụ để xe vào sẽ phải rất khéo, và mở cửa sẽ ko có ko gian thoải mái để mở và đi lại, rất dễ gây xước xe, đấy là e đang tính cho loại xe cỡ nhỏ, nếu xe suv hay sedan hạng C cũng sẽ ko vừa. Ngoài ra cụ cũng sẽ ko có chỗ để xe máy. Nên tính toán bỏ bức tường ngăn garage và cầu thang hiện tại để lấy ko gian, bỏ khu ghế ngồi gần bếp và lấn garage vào trong đó cho rộng rãi. Nên để cầu thang lên tầng 2 như hiện tại cho ko gian garage và cả tầng 1 đc thông thoáng

Megaton

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã tư vấn cho em.
1, Nhà em đang ở đi ngõ đối diện với miếng đất định xây. Phần tiếp giáp với đất định xây là hết chiều dài 14,2 m. Nhà em có lan can 1,2 m. Bây giờ mà xây sát vào thì cái lan can đó như 1 cái hầm luôn. Có trổ cửa sổ, cửa đi ra hướng đó rồi ạ. Em định để 1 cửa để đi thông sang nhà mới.
2, Cậu em trai em sắp lấy vợ, nhà em không ai có nhu cầu ở cùng (quê tại đây luôn ạ).
3, Có thể xây đua ra ngõ mặt tiền 14,2 m nhưng em không muốn làm vậy, vì ngõ khá nhỏ, mà đất cũng không quá chật để cần phải lấn ra như vậy.
Em tham khảo thiết kế này nhưng thấy chưa ưng lắm, cụ xem giúp em nhé. Tks cụ
Em định chuyển cầu thang về góc nhà và không xây hết đất có được không cụ?

Cụ có bản vẽ hoàn công nhà cũ cụ gửi cho e là tốt nhất ạ. Cái này liên quan nhau nên ko bốc thuốc làm đại khái đc. Phải theo hiện trạng thực tế cụ ạ

Megaton

Xe buýt
Chân thành cảm ơn cụ ạ. em đưa gia đình tham khảo. chúc cụ sức khỏe, vạn sự như ý!
Vâng. Cảm ơn cụ. E đưa ra là phương án ý tưởng bố trí công năng. Để đi đến thực tế thì phải đi vào làm chi tiết cẩn thận cụ nhé, phải có tính toán chi tiết từng phần cho hợp lý thì mới đảm bảo đẹp và thuận tiện sử dụng, cũng như chất lượng công trình

haimb2011

Xe tải
Em có cái chung cư muốn nhờ cụ tư vấn. Nhu cầu của em là phòng 2 vợ chồng, 1 phòng cho 2 con gái, 1 phòng con trai là hết 3 ngủ, nhưng còn bà giúp việc ko biết bố trí thế nào được nhờ cụ tư vấn giúp . Hình ảnh sơ đồ và kích thước chi tiết của căn hộ thế này ạ:

sonphdmg

Xe tải
Cụ có bản vẽ hoàn công nhà cũ cụ gửi cho e là tốt nhất ạ. Cái này liên quan nhau nên ko bốc thuốc làm đại khái đc. Phải theo hiện trạng thực tế cụ ạ
Nhà cũ e đang ở xây hơn 20 năm rồi, ngày đó k có bản vẽ cụ ạ :( nhà hướng nam, có bớt khoảng 20m làm sân trước mặt ạ.

Megaton

Xe buýt
Nhà cũ e đang ở xây hơn 20 năm rồi, ngày đó k có bản vẽ cụ ạ :( nhà hướng nam, có bớt khoảng 20m làm sân trước mặt ạ.
Vậy cụ ra lô đất định xây chụp cho e vài kiểu ảnh để hình dung. Để e xem mặt tiếp giáp giữa lô đất và nhà cũ thế nào nhé. Cụ đo phần tiếp giáp nhau dài đc bao nhiêu là tốt nhất

Megaton

Xe buýt
Em có cái chung cư muốn nhờ cụ tư vấn. Nhu cầu của em là phòng 2 vợ chồng, 1 phòng cho 2 con gái, 1 phòng con trai là hết 3 ngủ, nhưng còn bà giúp việc ko biết bố trí thế nào được nhờ cụ tư vấn giúp . Hình ảnh sơ đồ và kích thước chi tiết của căn hộ thế này ạ:

Cái chính là mức đầu tư mong muốn của cụ thế nào. Nếu cụ mạnh tay thì có thể nghĩ nhiều phương án khác. Nếu muốn đơn giản thì cụ có thể bố trí phòng giúp việc ở ô giữa wc và bàn ăn là được. Cửa vào từ lối bàn ăn, sát phía wc ngoài, giường đặt dọc nhà quay đầu ra phía bàn ăn và sát mảnh tường tiếp giáp hành lang phía bếp, tủ áo đặt dựa lưng vào wc phòng ngủ master.
Phần còn lại là bài toán thiết kế và trang trí nội thất cho đẹp và hợp lý

Chỉnh sửa cuối:

Megaton

Xe buýt
Hơi tham tý, nhờ cụ phác cho em cái tk nhà 1 tầng ở quê 4 phòng ngủ, 1 phòng ăn, 2 wc trên đất 16x10 cho các cụ ở quê. Cảm ơn cụ nhiều
Cụ tham khảo luôn phương án này nhé. E vẽ cho đất ngang 12.5 sâu 10.5m, khá gần nhu cầu của cụ. Có khoảng sân giữa để làm mấy mâm khi cần tụ họp

sonphdmg

Xe tải
Vậy cụ ra lô đất định xây chụp cho e vài kiểu ảnh để hình dung. Để e xem mặt tiếp giáp giữa lô đất và nhà cũ thế nào nhé. Cụ đo phần tiếp giáp nhau dài đc bao nhiêu là tốt nhất
Chiều nay e sẽ chụp vài kiểu , cụ xe giúp em nhé, nhà cũ em đang ở kích thước tương đương miếng đất định xây, chỉ có điều nhà quay hướng ngược lại, đi ngõ khách thôi ạ.
Tks cụ nhiều!

thamvuky

Xe tăng
Cụ tham khảo luôn phương án này nhé. E vẽ cho đất ngang 12.5 sâu 10.5m, khá gần nhu cầu của cụ. Có khoảng sân giữa để làm mấy mâm khi cần tụ họp

sao e liên lạc với cụ ko dc nhỉ , cả zalo cả số 678

Megaton

Xe buýt