Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

Megaton

Xe buýt
Chiều nay e sẽ chụp vài kiểu , cụ xe giúp em nhé, nhà cũ em đang ở kích thước tương đương miếng đất định xây, chỉ có điều nhà quay hướng ngược lại, đi ngõ khách thôi ạ.
Tks cụ nhiều!
Vâng. Có gì cụ cứ gửi e xem qua cho cụ

Huyennguyen2010

Xe hơi
Chào các cụ. E nhớ mang máng hồi trước cũng có cụ nào đó lập thớt về vấn đề này. E tìm ko thấy nên lập thớt mới để các cụ vào trao đổi. Đồng thời mời các anh em đồng nghiệp vào tư vấn
Đợt này công việc cũng hòm hòm, e có chút rảnh rỗi hơn nên lập thớt này, cụ nào có nhu cầu xây nhà cần tham khảo tư vấn về mặt bằng bố trí công năng thì cứ đưa yêu cầu. E ko nói có thể hỗ trợ hết nhưng sẽ làm trong khả năng có thể
Để có được tư vấn tốt nhất, các cụ cung cấp cho e thông tin càng chi tiết và cụ thể càng tốt với nội dung như sau
1. Sơ đồ kích thước lô đất chi tiết (bao gồm hướng đất, mặt thoáng ra sao, đường đi thế nào, kích thước các cạnh... càng chi tiết càng tốt, nếu có sổ đỏ các cụ chụp ảnh sơ đồ lô đất trong đó up lên). Nếu là căn hộ thì có bản vẽ kích thước cơ bản hiện trạng.
2. Nhu cầu của gia đình: bao nhiêu phòng ngủ, số người sử dụng, thông tin các thành viên ở trong căn nhà (rõ ràng năm sinh, giới tính, quan hệ trong nhà càng tốt). Một số yêu cầu thêm nếu có, càng chi tiết thì việc sẽ càng nhanh, nếu thích phong cách thiết kế nào có thể nói luôn
3. Phong thuỷ: nếu coi trọng phong thuỷ thì cho e thông tin rõ ràng về năm sinh và giới tính gia chủ, e sẽ xem qua khi vẽ
4. Chi phí đầu tư: cái này cần xác định rõ ràng để e dễ cân đong đo đếm cho các cụ dự trù trước, ko lại vọt xà lại mệt.
E cũng xin nói trước là e sẽ chỉ làm hộ, và sẽ up lên đây cho các cụ vào trao đổi phân tích và góp ý, để các cụ đã đưa đề bài có thể hình dung rõ ràng trước mình cần làm cái gì. Các bản mặt bằng sẽ chỉ có kích thước cơ bản, và e dùng app để vẽ cho nhanh để mn vào trao đổi nên nó sẽ chưa phải là bản vẽ thiết kế chi tiết. Vì mục đích thớt là để các cụ hình dung rõ ràng mình cần làm gì ở căn nhà của mình, là tiền đề chứ chưa thể đưa ra ngay bản thiết kế final. Nói chung nó sẽ như thế này

May quá Em gặp được cụ. Em có mảnh đất dài 26.6m, rộng 4.8m. Mătj trước là đường quốc lộ, mặt sau là sông. Em sinh năm 1981, vợ Em 1987, Mẹ em 1957, Em có 2 cách cách SN, 2011 và 2013. Em không ở chỗ này mà chỉ xây cho Bà ở, thỉnh thoảng mới về thôi. Mảnh đất ngay ngã 3 ạ. Dự tính của em là xây trước 2,5 tầng sau này có thể lên tới 4 hoặc 5. Diện tích xây dựng 15x4.8 phần trước để thừa làm DT kinh doanh (có thê lợp mái tôn) phần sau làm sân vườn. Tầng 1: 1 Khách, Bếp, Tầng 2: 2 ngủ, Tum: 1 thờ và sân phơi. Cụ xem qua giúp em với nhé, Em cảm ơn ạ.

haimb2011

Xe tải
Cái chính là mức đầu tư mong muốn của cụ thế nào. Nếu cụ mạnh tay thì có thể nghĩ nhiều phương án khác. Nếu muốn đơn giản thì cụ có thể bố trí phòng giúp việc ở ô giữa wc và bàn ăn là được. Cửa vào từ lối bàn ăn, sát phía wc ngoài, giường đặt dọc nhà quay đầu ra phía bàn ăn và sát mảnh tường tiếp giáp hành lang phía bếp, tủ áo đặt dựa lưng vào wc phòng ngủ master.
Phần còn lại là bài toán thiết kế và trang trí nội thất cho đẹp và hợp lý
Cụ giúp em múc đầu tư nội thất cỡ 500 triệu quay đầu cụ ạ. Em rất muốn bố trí phương án giường chỗ nhà vs và bàn ăn, nhờ cụ cho cách bố trí được ko ạ?

Megaton

Xe buýt
Cụ giúp em múc đầu tư nội thất cỡ 500 triệu quay đầu cụ ạ. Em rất muốn bố trí phương án giường chỗ nhà vs và bàn ăn, nhờ cụ cho cách bố trí được ko ạ?
Nội thất thì tuỳ thuộc sở thích và phong cách mong muốn của cụ mới có thể đưa ra tư vấn cụ thể được cụ ạ. Với diện tích khoảng 120m2 nếu đã có đồ cơ bản và mức chi phí tầm 500tr thì cũng có một số lựa chọn. Cụ thể thì trao đổi tìm hiểu thì mới vào thực tế đc.
Cụ bố trí thế này nhé

sonphdmg

Xe tải
Vậy cụ ra lô đất định xây chụp cho e vài kiểu ảnh để hình dung. Để e xem mặt tiếp giáp giữa lô đất và nhà cũ thế nào nhé. Cụ đo phần tiếp giáp nhau dài đc bao nhiêu là tốt nhất
Em gửi ảnh chỗ định xây và chỗ tiếp giáp nhà e đang ở với nhà chuẩn bị xây, cụ xem giúp em ạ

Megaton

Xe buýt
May quá Em gặp được cụ. Em có mảnh đất dài 26.6m, rộng 4.8m. Mătj trước là đường quốc lộ, mặt sau là sông. Em sinh năm 1981, vợ Em 1987, Mẹ em 1957, Em có 2 cách cách SN, 2011 và 2013. Em không ở chỗ này mà chỉ xây cho Bà ở, thỉnh thoảng mới về thôi. Mảnh đất ngay ngã 3 ạ. Dự tính của em là xây trước 2,5 tầng sau này có thể lên tới 4 hoặc 5. Diện tích xây dựng 15x4.8 phần trước để thừa làm DT kinh doanh (có thê lợp mái tôn) phần sau làm sân vườn. Tầng 1: 1 Khách, Bếp, Tầng 2: 2 ngủ, Tum: 1 thờ và sân phơi. Cụ xem qua giúp em với nhé, Em cảm ơn ạ.

Của cụ e sẽ thay đổi một chút về định hướng ban đầu của cụ nhé. Nếu quy hoạch ổn định ko mở rộng đường quốc lộ, e sẽ bố trí phần nhà xây 2 tầng ra sát ngoài đường. Tầng 1 vẫn kinh doanh, phía sau mở rộng cho mục đích sử dụng của tầng 1, để tận dụng ko gian cảnh quan cho khu vườn phía sau và khu bờ sông thoáng mát

Megaton

Xe buýt
Em gửi ảnh chỗ định xây và chỗ tiếp giáp nhà e đang ở với nhà chuẩn bị xây, cụ xem giúp em ạ

Cụ chụp e nhìn ko hình dung đc thế nào ạ. Cụ vẽ tay thể hiện 2 lô đất giúp e nhé. Nó liên quan nhà cũ của cụ nên cần rõ ràng để có phương án phù hợp. Nếu đơn giản xây riêng ko ảnh hưởng gì nhau thì dễ, e lên phương án luôn đc rồi

Huyennguyen2010

Xe hơi
Của cụ e sẽ thay đổi một chút về định hướng ban đầu của cụ nhé. Nếu quy hoạch ổn định ko mở rộng đường quốc lộ, e sẽ bố trí phần nhà xây 2 tầng ra sát ngoài đường. Tầng 1 vẫn kinh doanh, phía sau mở rộng cho mục đích sử dụng của tầng 1, để tận dụng ko gian cảnh quan cho khu vườn phía sau và khu bờ sông thoáng mát
Cụ ơi lộ giao thông từ tim đường tới Sxd là 21m ạ, nếu xây ra ngoài mốc đó thì xây được 2.5 tầng còn vào giới hạn cho phép thì xây thoải mái bao nhiêu tầng cũng được. Do vậy em muốn xây lùi lại để phần trước làm khu vực kinh doanh. Và thỉnh thoảng em về chỗ quán kinh doanh đó để oto nữa ạ. Cụ cứ phác theo ý tưởng của cụ nhé! Thanks cụ ạ!

BDS2019

Xe hơi
Việc chuyển cầu thang ra giữa nhà ở tầng 1 chỉ làm mất chỗ ghế ngồi đối diện WC, ko ảnh hưởng nhiều tới ko gian bếp. Có 1 vấn đề cụ cần lưu tâm là e thấy bề ngang garage đang hẹp, cụ để xe vào sẽ phải rất khéo, và mở cửa sẽ ko có ko gian thoải mái để mở và đi lại, rất dễ gây xước xe, đấy là e đang tính cho loại xe cỡ nhỏ, nếu xe suv hay sedan hạng C cũng sẽ ko vừa. Ngoài ra cụ cũng sẽ ko có chỗ để xe máy. Nên tính toán bỏ bức tường ngăn garage và cầu thang hiện tại để lấy ko gian, bỏ khu ghế ngồi gần bếp và lấn garage vào trong đó cho rộng rãi. Nên để cầu thang lên tầng 2 như hiện tại cho ko gian garage và cả tầng 1 đc thông thoáng
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo. Cụ có thêm chỉ bảo gì cụ thể cho em với. Em vấn đề này đang mù tịt chẳng biết gì. Liệu kích thước nhà vệ sinh hoặc phòng nnủ ntn cho hợp lý với ạ? Em định như thế này ạ: Tầng 1: là bếp + gara + vệ sinh + phòng khách phụ; Tầng 2: phòng khách lớn + phòng đọc + 1 vệ sinh; Tầng 3: 1 phòng ngủ chính + 1 phòng ngủ con + 2 nhà vệ sinh, Tầng 4 sẽ ngăn trần làm 2 vì tầng này cao tối đa là 4,6m nên tầng 4 em sẽ làm 2 phòng ngủ nữa; tầng 5 (tầng thêm) em sẽ làm sân phơi + phòng thờ. Cụ giúp em xem có hợp lý không nhé.

Megaton

Xe buýt
Cụ ơi lộ giao thông từ tim đường tới Sxd là 21m ạ, nếu xây ra ngoài mốc đó thì xây được 2.5 tầng còn vào giới hạn cho phép thì xây thoải mái bao nhiêu tầng cũng được. Do vậy em muốn xây lùi lại để phần trước làm khu vực kinh doanh. Và thỉnh thoảng em về chỗ quán kinh doanh đó để oto nữa ạ. Cụ cứ phác theo ý tưởng của cụ nhé! Thanks cụ ạ!
Vâng, thực ra có thể cụ tính lên tầng thêm, nhưng e nói thật là việc mình lên tầng có thể chưa chắc chắn, mà cũng chưa biết bao giờ. Thế thì nên xây phần trước như e nói, vẫn phù hợp quy hoạch. Sau cụ muốn nới rộng ko gian thì có thể xây thêm phía sau, nhà còn rất nhiều đất. Ko nên tính quá xa và tính những cái mình chưa chắc chắn, rồi lại vì cái tính toán đó lại tốn tiền thêm cho phần móng, lại tăng chi phí của mình ko cần thiết.

Megaton

Xe buýt

Huyennguyen2010

Xe hơi
Vâng, thực ra có thể cụ tính lên tầng thêm, nhưng e nói thật là việc mình lên tầng có thể chưa chắc chắn, mà cũng chưa biết bao giờ. Thế thì nên xây phần trước như e nói, vẫn phù hợp quy hoạch. Sau cụ muốn nới rộng ko gian thì có thể xây thêm phía sau, nhà còn rất nhiều đất. Ko nên tính quá xa và tính những cái mình chưa chắc chắn, rồi lại vì cái tính toán đó lại tốn tiền thêm cho phần móng, lại tăng chi phí của mình ko cần thiết.
Vâng cụ nói cũng phải. Em nghe theo ý kiến của cụ ạ.

sonphdmg

Xe tải
Cụ chụp e nhìn ko hình dung đc thế nào ạ. Cụ vẽ tay thể hiện 2 lô đất giúp e nhé. Nó liên quan nhà cũ của cụ nên cần rõ ràng để có phương án phù hợp. Nếu đơn giản xây riêng ko ảnh hưởng gì nhau thì dễ, e lên phương án luôn đc rồi
Cụ ơi em gửi cụ hình ảnh vẽ tay của em, cụ tư vấn giúp e thiết kế hợp lý của nhà cần xây ạ. E đang thắc mắc cầu thang đưa về góc nhà thì có xấu không mà kts toàn đưa ra giữa nhà

Megaton

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo. Cụ có thêm chỉ bảo gì cụ thể cho em với. Em vấn đề này đang mù tịt chẳng biết gì. Liệu kích thước nhà vệ sinh hoặc phòng nnủ ntn cho hợp lý với ạ? Em định như thế này ạ: Tầng 1: là bếp + gara + vệ sinh + phòng khách phụ; Tầng 2: phòng khách lớn + phòng đọc + 1 vệ sinh; Tầng 3: 1 phòng ngủ chính + 1 phòng ngủ con + 2 nhà vệ sinh, Tầng 4 sẽ ngăn trần làm 2 vì tầng này cao tối đa là 4,6m nên tầng 4 em sẽ làm 2 phòng ngủ nữa; tầng 5 (tầng thêm) em sẽ làm sân phơi +

E gửi cụ nhé. Theo e cụ nên làm sân giặt phơi đồ sau nhà, ko cần lên tum sẽ hơi phí phạm. Khu thờ cúng để ở sảnh tầng 2 sẽ ấm cúng hơn, có thể làm khu sinh hoạt chung cho gia đình
Tầng 1 e bố trí khu vực kinh doanh rộng rãi, tiện kinh doanh và cả để oto, khép kín riêng biệt với khu vực sử dụng riêng của gia đình.nếu cần cụ vẫn có thể cho thuê hoặc tự kinh doanh cũng đc
Phòng ngủ e đều bố trí rộng rãi như nhau, thoáng, để nếu cụ bà ở nhà sử dụng cho tiện. Thỉnh thoảng vợ chồng cụ và hai cháu về ở phòng ngủ còn lại vẫn đủ. Sau này nếu nhu cầu thêm thì cụ lên tum làm 1 phòng ngủ, vẫn phù hợp quy hoạch 2,5 tầng

Huyennguyen2010

Xe hơi
E gửi cụ nhé. Theo e cụ nên làm sân giặt phơi đồ sau nhà, ko cần lên tum sẽ hơi phí phạm. Khu thờ cúng để ở sảnh tầng 2 sẽ ấm cúng hơn, có thể làm khu sinh hoạt chung cho gia đình
Tầng 1 e bố trí khu vực kinh doanh rộng rãi, tiện kinh doanh và cả để oto, khép kín riêng biệt với khu vực sử dụng riêng của gia đình.nếu cần cụ vẫn có thể cho thuê hoặc tự kinh doanh cũng đc
Phòng ngủ e đều bố trí rộng rãi như nhau, thoáng, để nếu cụ bà ở nhà sử dụng cho tiện. Thỉnh thoảng vợ chồng cụ và hai cháu về ở phòng ngủ còn lại vẫn đủ. Sau này nếu nhu cầu thêm thì cụ lên tum làm 1 phòng ngủ, vẫn phù hợp quy hoạch 2,5 tầng

Cảm ơn Cụ nhiều nhiều ạ.

redc

Xe đạp
Bẩm cụ chủ, em đọc thớt này từ đầu tới cuối, rất thích phong cách thiết kế và trân trọng sự tận tình của cụ chủ. Nhờ cụ thiết kế giúp em phương án phù hợp nhu cầu của em ạ:

Mảnh em xây 4,5m x 13m; hướng Bắc, vỉa hè 5m. Nhà hàng xóm hướng Đông 3 tầng, hàng xóm hướng Tây 2 tầng. Sau nhà (hướng Nam) là rãnh 1,2m.
Em đã xin giấy phép 2 tầng 1 tum, ngân sách ~550tr.

Nhu cầu của em:
- Tầng 1 (cao 4,2m): Phòng khách + bếp + WC + phòng dạy học (tối thiểu 12m2)
- Tầng 2 (cao 3,9m): 2 phòng ngủ + WC (1 WC chung cũng được)
- Có phòng thờ + giếng trời
- Cầu thang có chiếu nghỉ (nhà có người cao tuổi ạ).
- Nhà em đã hợp hướng tuổi ạ.

Mong cụ cho em lời khuyên. Em cảm ơn cụ!