Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuan_mazda3

Xe tăng
Cụ nào rảnh chém giúp em về công năng sử dụng của thiết kế này với ạ. Về cấu trúc nhà thì em thấy tương đối ổn và đáp ứng dc đầu bài em đưa ra rồi, em chỉ còn lăn tăn là khi đưa vào sử dụng thực tế thì có j bất hợp lý không. Nhà em 2 vợ chồng, mới 1 cháu và đang dự định sinh thêm bé nữa ạ. Cũng lưu ý là phòng ngủ của vc em ở tầng 2 em cố tình đẩy tủ quần áo sang phòng làm việc phía sau chứ ko phải là không có tủ quần áo ạ.
Em xin cảm ơn ạ!
P/S: Cái ảnh mặt bằng tầng 3 nó lại nhảy lên trước ảnh mặt bằng tầng 2 các cụ nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Để ý 3 cái toilettes thì em thấy có vẻ chưa hợp lý!
Thường người ta sẽ bố trí sát hộp kỹ thuật và gần bể phốt nhất để tạo sự thoát nhanh nhất!

tuan_mazda3

Xe tăng
Để ý 3 cái toilettes thì em thấy có vẻ chưa hợp lý!
Thường người ta sẽ bố trí sát hộp kỹ thuật và gần bể phốt nhất để tạo sự thoát nhanh nhất!
Cái wc tầng 1 là em có 1 bể phốt riêng ạ. Còn ý cụ là cái bệt tầng 3 không cạnh hộp kỹ thuật đúng ko cụ?

nhq.arch

Xe container
Cái wc tầng 1 là em có 1 bể phốt riêng ạ. Còn ý cụ là cái bệt tầng 3 không cạnh hộp kỹ thuật đúng ko cụ?
Cụ thiếu bản vẽ thể hiện đường phía trước và hoặc phía sau nhà, 2 bên nhà cụ nữa. Về mặt bằng xem qua thì thấy bố trí sao cho không gian được ấm cúng hơn, giao thông mạch lạc hơn. Với mặt bằng này chỉ nên bố trí 6 cột sẽ tiết kiệm hơn.

Huy Linh

Xe tải
Xưởng em chuyên thi công phần gỗ, chất lượng trung cao cấp. Cụ, mợ nào cần hú em nhé!

tuan_mazda3

Xe tăng
Cụ thiếu bản vẽ thể hiện đường phía trước và hoặc phía sau nhà, 2 bên nhà cụ nữa. Về mặt bằng xem qua thì thấy bố trí sao cho không gian được ấm cúng hơn, giao thông mạch lạc hơn. Với mặt bằng này chỉ nên bố trí 6 cột sẽ tiết kiệm hơn.
Cảm ơn cụ ạ. Hai bên nhà em là sát vách nhà 5 tầng rồi ạ. Phía sau là nhà quay lưng vào nhà em, ở giữa chỉ có khe thoáng 60cm, phía trc là ngõ 3.8m thôi ạ. Em cũng muốn nhà ít cột hơn nhưng sợ thi công cũng khó và tốn kém hơn ạ:(

coolpix8700

Xe ngựa
Tầng 3 không thành vấn đề, nhưng bác có bể phốt riêng cho tầng 1 thì chắc khoảng cách cũng không có vấn đề (để tạo độ nghiêng cần thiết)!
Nhưng với diện tích như vậy mà bác xây những 2 bể phốt, thế còn bể nước?
Nói chung hệ thống nước (cả nước sạch lần nước bẩn) cho các tầng cố gắng đi ngắn và dễ tiếp cận nhất vì còn phải nghĩ đến sửa chữa về sau!

nhq.arch

Xe container
Cảm ơn cụ ạ. Hai bên nhà em là sát vách nhà 5 tầng rồi ạ. Phía sau là nhà quay lưng vào nhà em, ở giữa chỉ có khe thoáng 60cm, phía trc là ngõ 3.8m thôi ạ. Em cũng muốn nhà ít cột hơn nhưng sợ thi công cũng khó và tốn kém hơn ạ:(
Bước cột lớn hơn giúp không gian lớn và hiện đại hơn, cột dầm sẽ lớn hơn tuy nhiên về tổng thể thì sẽ tương đương hoặc giảm về chi phí chứ không tốn kém hơn nếu không có yêu cầu gì đặc biệt. Bước cột 5,5m đổ lại là bình thường cụ nhé, mà em nghĩ với các cụ of thì nhiều khi chi phí cũng chỉ là vấn đề thứ 2. Cụ sẽ có được không gian rộng và linh hoạt trong bố trí các khu chức năng. Mặt bằng cụ đưa ra cần chỉnh về vị trí thang, khu vực chung.. em chỉ góp ý chút vì nó sẽ thay đổi hết pa của kts nhà cụ #-o

091090098

Xe điện
Em thấy nhà cụ mắc 1 lỗi là bố trí phòng lắt nhắt quá, có lẽ do lưới cột bố trí ko hợp lý nên phải bài trí vậy ah? chứ ai, nhà cũng ko chật mà phòng ngủ cứ 10-11m2.. ngoài kê cái giường còn làm gì đc?

làm 6 cột là đúng, và có thể đảm bảo chịu lực, nhờ thế nhà sẽ thoáng hơn,

tuan_mazda3

Xe tăng
Bước cột lớn hơn giúp không gian lớn và hiện đại hơn, cột dầm sẽ lớn hơn tuy nhiên về tổng thể thì sẽ tương đương hoặc giảm về chi phí chứ không tốn kém hơn nếu không có yêu cầu gì đặc biệt. Bước cột 5,5m đổ lại là bình thường cụ nhé, mà em nghĩ với các cụ of thì nhiều khi chi phí cũng chỉ là vấn đề thứ 2. Cụ sẽ có được không gian rộng và linh hoạt trong bố trí các khu chức năng. Mặt bằng cụ đưa ra cần chỉnh về vị trí thang, khu vực chung.. em chỉ góp ý chút vì nó sẽ thay đổi hết pa của kts nhà cụ #-o
Hi, cảm ơn cụ nhiều ạ. Cụ thử phác qua cho em cái mặt bằng khác để em tham khảo dc ko ạ? Sân để xe rộng loanh quanh 10m2 ạ. Em cảm ơn cụ nhiều ạ!

091090098

Xe điện
Hi, cảm ơn cụ nhiều ạ. Cụ thử phác qua cho em cái mặt bằng khác để em tham khảo dc ko ạ? Sân để xe rộng loanh quanh 10m2 ạ. Em cảm ơn cụ nhiều ạ!
em ko nghĩ là bản vẽ do kts nào làm, có lẽ nhà cụ ý tự phác.
KTS nào mà nghĩ ra đc cái này.

cụ chủ nên nhờ kts mó tay vào, tốn 1 ít nhưng về sau ko phải tiếc.

cứ đưa ra yêu cầu, càng cụ thể càng tốt: đấy, ví dụ chỗ để xe máy cần 3-4 xe

phòng ngủ thì nên 15-16m2 là ít nhất, kể cả phòng của con, vì có thể làm phòng học, chơi đc luôn,... em cũng lấy làm lạ, nhà cụ như vậy mà cụ ko làm cho phòng nào có chiều rộng 4m cả

tuan_mazda3

Xe tăng
Em thấy nhà cụ mắc 1 lỗi là bố trí phòng lắt nhắt quá, có lẽ do lưới cột bố trí ko hợp lý nên phải bài trí vậy ah? chứ ai, nhà cũng ko chật mà phòng ngủ cứ 10-11m2.. ngoài kê cái giường còn làm gì đc?

Vâng, thế chắc em phải làm việc lại với anh kts về việc dùng 3 hàng cột cho thoáng hơn. Quan điểm của em thì phòng ngủ em chỉ để ngủ, nội thất càng ít, càng đơn giản càng tốt. Em ưu tiên diện tích cho khu vực sinh hoạt chung hơn ạ.

tuan_mazda3

Xe tăng

phòng ngủ thì nên 15-16m2 là ít nhất, kể cả phòng của con, vì có thể làm phòng học, chơi đc luôn,... em cũng lấy làm lạ, nhà cụ như vậy mà cụ ko làm cho phòng nào có chiều rộng 4m cả
Hi, em mà vẽ dc thế này thì em cũng ko cần thuê kts làm j:D. Kts vẽ ra cũng dựa trên đề bài em đưa ra thôi. Vì em cần cái nhìn đa chiều nên mới phải mang bản vẽ lên đây nhờ các cụ cho ý kiến cho khách quan mà.

091090098

Xe điện
Hi, em mà vẽ dc thế này thì em cũng ko cần thuê kts làm j:D. Kts vẽ ra cũng dựa trên đề bài em đưa ra thôi. Vì em cần cái nhìn đa chiều nên mới phải mang bản vẽ lên đây nhờ các cụ cho ý kiến cho khách quan mà.
vậy chắc đề bài quá chi tiết, hoặc kts ko có cá tính, cụ nên để kts tự do sáng tạo hơn chút nữa hoặc thậm chí thay kts khác nếu phong cách ko ưng.

thấy cụ thích sinh hoạt chung, nên cụ cho tận 3 -4 không gian sinh hoạt chung ở cả 3 tầng
1. phòng khách , bàn ăn
2. phòng chơi
3. phòng sinh hoạt chung.

Em thấy cụ lãng phí quá nhiều diện tích, tạo ra nhiều khoảng dt ít tác dụng ( dài, hẹp )
Nếu cụ thử phác nhà có 6 cột thì cụ sẽ thấy khác hoàn toàn.

tầng 3 là thiết kế buồn cười nhất

Chỉnh sửa cuối:

tuan_mazda3

Xe tăng

Nhà em tuy ko chật nhưng với kích thước 6.4x9.8m cũng ko phải dễ thiết kế. Kts cũng đã đưa ra 3 p/án nhưng mỗi p/án đều có ưu nhc điểm riêng. rất mong các cụ comment giúp em 1 ý tưởng tốt hơn ạ.

091090098

Xe điện
Nhà em tuy ko chật nhưng với kích thước 6.4x9.8m cũng ko phải dễ thiết kế. Kts cũng đã đưa ra 3 p/án nhưng mỗi p/án đều có ưu nhc điểm riêng. rất mong các cụ comment giúp em 1 ý tưởng tốt hơn ạ.
cụ post thử cả 3 lên xem, nhà cụ có chiều ngang rộng thuận lợi hơn nhà hẹp nhiều

cái hiện tại, em thấy bị hạn chế nhiều vì cột nhiều, chia cắt không gian lắt nhắt.
ngay lối đi lên tầng từ tầng 1 đã vướng vướng
lên tầng trên thì phía ngoài các phòng lại thừa thãi, là không gian sinh hoạt chung thì hẹp, là hành lang, lối đi thì quá rộng, thừa

-----------------------
Về công năng thì trên thực tế sử dụng em thấy
1. 1 trong những không gian sinh hoạt chính là bàn ăn và phòng khách, bà nội trợ nầu ờ bếp nên có cái TV để xem, có thể phim truyền hình, hướng dẫn món ăn, giải trí ...
như hiện tại là ra sofa mới xem được TV

2. theo em hiểu thì cụ muốn con chơi piano ở tầng 1, cả nhà xem TV ở phòng khách
lúc không xem thì con lên tầng 2 chơi đồ chơi, đọc sách ở sát cửa các phòng ngủ, sát cả cửa toalet, mải chơi mót tè chạy cho nhanh. đến giờ đi ngủ ai về phòng ấy,

3. phòng sinh hoạt chung tầng 3 là dành cho cả con lên xem TV, phòng đó nếu muốn tolet thì phải vào phòng ngủ bố mẹ, rồi mở toalet nữa; còn phòng làm việc thì mở 3 cánh cửa mới đi nổi. Việc này gây tiếng ồn trong đêm và bất tiện.
Cái này em nghĩ ko nên bố trí phòng sinh hoạt chung ở tầng 3.

Chỉnh sửa cuối:

nhq.arch

Xe container

He, cụ có quan điểm như 1 nhà thiết kế, như em vậy >:D<

Thực ra phòng ngủ nhỏ hay lớn thì lại tuỳ vào nhu cầu mỗi người. Kể cả phòng ngủ 9m, 10m thì vẫn làm được nhiều thứ đấy cụ nhé :)). Tuy nhiên em vẫn hướng đến sự cân đối hơn.

tuan_mazda3

Xe tăng
cụ post thử cả 3 lên xem, nhà cụ có chiều ngang rộng thuận lợi hơn nhà hẹp nhiều

cái hiện tại, em thấy bị hạn chế nhiều vì cột nhiều, chia cắt không gian lắt nhắt.
lên tầng trên thì phía ngoài các phòng lại thừa thãi, là không gian sinh hoạt chung thì hẹp, là hành lang, lối đi thì quá rộng, thừa

-----------------------
Về công năng thì trên thực tế sử dụng em thấy
1. 1 trong những không gian sinh hoạt chính là bàn ăn và phòng khách, bà nội trợ nầu ờ bếp nên có cái TV để xem, có thể phim truyền hình, hướng dẫn món ăn, giải trí ...
như hiện tại là ra sofa mới xem được TV

2. theo em hiểu thì cụ muốn con chơi piano ở tầng 1, cả nhà xem TV ở phòng khách
lúc không xem thì con lên tầng 2 chơi đồ chơi, đọc sách ở sát cửa các phòng ngủ, sát cả cửa toalet, mải chơi mót tè chạy cho nhanh. đến giờ đi ngủ ai về phòng ấy,

3. phòng sinh hoạt chung tầng 3 là dành cho cả con lên xem TV, phòng đó nếu muốn tolet thì phải vào phòng ngủ bố mẹ, rồi mở toalet nữa; còn phòng làm việc thì mở 3 cánh cửa mới đi nổi. Việc này gây tiếng ồn trong đêm và bất tiện.
Cái này em nghĩ ko nên bố trí phòng sinh hoạt chung ở tầng 3.
Vâng, đúng là lên of mới thấy có nhiều thứ mà em chưa nghĩ đến mà kts cũng ko biết hoặc cố tình ko nói ra. Em sẽ xem xét kỹ hơn về phương án 3 hàng cột và đề nghị kts nghiên cứu tiếp. Thanks cụ nhiều ạ!

nhq.arch

Xe container
Vâng em có thể phác 3 4 pa ngay nhưng có thể nó không đúng ý cụ cũng như chưa phải pa em thây ưng nhất :-??. Rồi đến làm chi tiết triển khai nữa mới ra được hồ sơ hoàn chỉnh, nếu ko sẽ thành đẽo cày giữa đường.

Nếu có điều kiện về thời gian cụ làm việc để ra pa tối ưu nhất cho mình. Chứ em thấy có nhà chỉ vội vàng xây rồi đến lúc mua cái kệ tivi gỗ hương 3 4 chục triệu chả biết kê vào đâu cho đẹp, đấy mới lãng phí và tốn kém.

Về pa em góp ý thêm, phòng ngủ có thể nhỏ nhưng không nên mở tuốt cửa ra hành lang, ra các phòng chung vừa khó sử dụng vừa khó kê đồ (phong thuỷ đấy cụ), cầu thang ở t1 bị khuất quá. Nhà cụ cũng rộng nhưng chia đôi lại hẹp (nhỏ hơn 3m)

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà bác mới chỉ thiết kế thì có khi bác cũng nên xem lại phương án 2 bể phốt!
Diện tích không rộng, bể nước ăn bao giờ cũng phải bố trí xa bể phốt!

Trạng thái
Thớt đang đóng