Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

noithatkientruc

Xe điện
Em thấy quan niệm "Ăn hết nhiều ở hết bao nhiêu'' của cha ông bị con cháu chúng ta thay đổi 180 độ rồi các cụ nhỉ. :))

LehmanBrothers

Xe điện
Em muốn nhờ các cụ tư vấn. Em định sửa qua cái phòng khách và phòng ăn. Bếp, Các cụ tư vấn giúp xem với mặt bằng như thế này thì bàn ăn và sô pha để chỗ nào. Em cũng chơi tý âm thanh nên chỗ để ti vi và loa cũng cần tý không gian

Cụ để chi tiết các số đo, điện nước căn hộ và nhu cầu cải tạo mới có được cái nhìn tổng hợp, từ đó tính ra các lựa chọn cho cụ. Chỉ có cái mặt bằng chung chung vậy mà phán chuẩn thì em phục đấy :D .

quangdzung

Xe điện
Cụ để chi tiết các số đo, điện nước căn hộ và nhu cầu cải tạo mới có được cái nhìn tổng hợp, từ đó tính ra các lựa chọn cho cụ. Chỉ có cái mặt bằng chung chung vậy mà phán chuẩn thì em phục đấy :D .
Số đo trên bản vẽ cụ ơi. Điện thì mình chạy lại chắc cũng không khó khăn gì
Em chỉ muốn tìm cách kê được bộ bàn ăn, bộ sofa và dàn âm thanh thôi cụ

Dê râu dài

Xe tải
Phật Sơn,Thuận Đức thẳng tiến nhá mợ!
Q
Ý kiến của cụ là ý kiến chung của mọi người hiện nay, tuy nhiên, nội thất thì lại không phải là vậy. Cụ xây cái nhà thì không khác gì cụ định sản xuất một chiếc ô tô. Chiếc ô tô thì cần được thiết kế về hình dáng, màu sắc, kích thước, động cơ, bánh, vô lăng... Căn nhà cũng như vậy, nó cũng cần được thiết kế từ ngoại thất, đến nội thất. Cụ đi xe ô tô loại gì, thì cụ phải đi mua đúng phụ kiện loại đó để thay thế. Do đó, chúng ta mới sinh ra đại học xây dựng và kiến trúc. Mới có kỹ sư và kiến trúc sư. Làm nhà nhỏ, đơn giản, không quan trọng thì không có kiến trúc sư cũng được. Nhưng làm những căn biệt thự thì không thể không có kiến trúc sư.

Cụ mua đồ gỗ, cụ nói về làng nghề mua lại là chưa đúng. Làng nghề chủ yếu làm đồ "hàng chợ", tức là hàng đóng sẵn, hàng rẻ tiền... Không khác gì cụ đi mua áo quần ở vỉa hè. Vì sao nó rẻ? Vì gỗ là loại kém chất lượng nhất, sơn thì chỉ sơn các mặt trước, các mặt nào không nhìn thấy là không sơn, độn gỗ vào những chỗ không nhìn thấy, bản lề, tay nắm, khóa... đều là những loại lởm nhất.

Nên: Nếu cụ mua hàng chợ, thì cụ về làng nghề để mua là hợp lý (tất nhiên cụ phải biết giá thì mới mua được)

Trong sản xuất đồ gỗ, các yếu tố tạo nên giá thành sản phẩm bao gồm:

1- Số lượng gỗ: Một mét vuông tủ áo thông thường sẽ hết 7-8 tấc gỗ, nếu bản thiết kế cho quá nhiều đợt, nhiều ngăn kéo, yêu cầu các cánh, đợt dày... Thì sẽ tốn gỗ hơn.

2- Chất lượng gỗ: Cùng là một loại gỗ, nhưng người bán gỗ cũng bán với giá khác nhau. Gỗ đẹp thì giá đắt. Gỗ xấu thì giá rẻ.

3- Chất lượng sơn: Sơn cao cấp thì đắt hơn sơn bình dân.

4- Phụ kiện đi kèm: Phụ kiện xịn thì giá đắt, phụ kiện lởm thì giá rẻ (cái này thì dễ hiểu)

5- Tay nghề người thợ: Thợ mộc tay nghề cao thì sản phẩm sẽ đẹp hơn. Chủ xưởng phải trả công họ cao hơn thợ thường. Thợ sơn tay nghề cao thì sơn nước sơn căng, sâu và đẹp hơn người thợ tay nghề thấp. Chủ xưởng cũng phải trả công thợ sơn giỏi cao hơn thợ sơn thường.

6- Quy cách sản phẩm: Một sản phẩm yêu cầu thi công cầu kỳ sẽ đắt hơn một sản phẩm yêu cầu thì công bình dân. Ví dụ: Một bộ cửa đục rồng 4 mét dài, cụ yêu cầu: Sau khi hoàn thiện, một cái vảy con rồng mà bị sứt thì cụ bắt phải làm lại từ đầu thì giá phải rất cao, thậm chí là siêu cao.

7- Chế độ bảo hành: Cụ không bảo hành giá sẽ rẻ, có bảo hành giá sẽ đắt hơn, bảo hành lâu sẽ đắt hơn bảo hành ngắn. Nên, xưởng làm cho thợ sẽ rẻ vì không bảo hành, xưởng làm cho khách sẽ đắt hơn vì họ phải tăng chi phí bán hàng và bảo hành cho khách. Nên: Các cửa hàng họ bán cao hơn giá xưởng là hợp lý.

8- Thương hiệu: Một thương hiệu lớn giá chắc chắn phải cao hơn một thương hiệu chưa có tên tuổi.

=> GIÁ TRỊ SẢN PHẨM GỖ = (1) + (2) + (3) + (4) + (5) + (6) + (7) + (8)

Trong cuộc sống chúng ta, có cụ viết chữ rất đẹp, có cụ viết chữ rất xấu, có cụ có tính cẩn thận, có cụ có tính rất ẩu. Một người thợ cũng vậy. Nếu họ quen làm hàng kỹ (tỉ mỷ, trau truốt - cũng giống người viết chữ đẹp) thì họ làm nhanh chưa chắc đã ẩu. Nhưng, một người đang quen làm hàng chợ (nhanh, ẩu, ăn cắp công đoạn, mục tiêu là giảm thời gian sản xuất và giảm tiền nguyên vật liệu - giống người viết chữ ẩu) thì dù họ có làm chậm đến đâu thì nó vẫn ẩu (giống như cụ viết chữ xấu thì cụ có ngồi cả ngày viết chữ cũng chỉ đẹp hơn một chút, chứ không thể gọi là đẹp được).

Nên: Hàng đặt đóng không bao giờ được giao cho làng nghề sản xuất. Hàng làng nghề là hàng chợ, hàng bình dân, hàng kém chất lượng... người thợ quen làm hàng chợ sẽ không thể làm hàng đặt đóng tốt được.

Như em làm gỗ cũng vậy, có những lúc em quá tải ở xưởng, có muốn đưa một số sản phẩm cho xưởng khác làm giúp một phần cũng phải suy nghĩ đắn đo sợ họ làm không kỹ như mình. Đặc biệt, không bao giờ đưa cho bất cứ xưởng nào về gỗ ở làng nghề làm cho mình. Mà chỉ giao cho những xưởng anh em ruột thịt nhà mình hoặc bạn bè thân thiết và có tiếng thì mới giám nhờ giúp.

Em chia sẻ như thế để các cụ hiểu một phần nào về đồ gỗ và đồ nội thất nói chung, có thể sẽ có cụ gặp may khi giao vào xưởng trong làng nghề họ có tâm huyết với nghề.

Chúc các cụ có được một căn nhà như ý !

P/S: Tặng các cụ một số mẫu thiết kế nội thất chung cư em đã từng làm nhé
Cụ nói chí lý. Quote cụ lại để khi nào có việc thì nhờ cụ

Dê râu dài

Xe tải
Để lên được dự toán thì phải có bản vẽ mặt bằng, sơ đồ bố trí đồ, rồi cụ thể hơn nữa là thiết kế chi tiết. Chứ ngồi ướm thế này thì nó hơi khó ạ.

Ví dụ: Tủ bếp nhà cụ mấy mét dài, có làm kịch trần hay không? Tủ áo là mấy mét vuông? Sàn gỗ lát bao nhiêu mét, loại nào? Trần thạch cao cụ làm bao nhiêu mét vuông? Điện nước cụ phải chạy lại hết bao nhiêu? Đèn trần thạch cao hết bao nhiêu? Dây điện hết bao nhiêu? Bao nhiêu mét tường cần sơn, cụ có dùng bả hay không? Bếp cụ định dùng loại nào, hãng nào, mặt đá loại gì, kính bếp bao nhiêu mét, tủ thờ loại nào, giường đóng sẵn hay đặt đóng, giá sách làm bao nhiêu mét vuông, có ốp tường hay dán giấy không? Thiết bị vệ sinh loại gì, mã hàng là bao nhiêu? Sen vòi, chậu rửa hãng nào, mã nào? Có bàn ăn không? Bàn ăn loại gì, ghế ăn loại gì? Sofa là đóng sẵn hay nhập khẩu? Bao nhiêu mét dài, hoặc bộ bao nhiêu tiền, kệ tivi bao nhiêu mét dài, có ốp vách hay không? Có mấy cái bàn học, bàn làm việc, có mấy cái bàn phấn, có vách CNC không? Cửa giả thế nào, loại nào?

Quy trình để lên được dự toán sẽ là như sau:

1- Thiết kế mặt bằng bày đồ: Từ sơ đồ này, cụ sẽ tính được ở nhà cụ có bao nhiêu món đồ, vị trí của từng đồ

2- Thiết kế 2D: Từ bản thiết kế này, cụ sẽ biết được kích thước chi tiết của từng món đồ

3- Thiết kế 3D: Cụ sẽ biết được màu sắc, loại chất liệu chung cụ sẽ dùng

4- Dự toán: Chất liệu cụ thể cụ sex dùng là gì? Ví dụ: Nếu là gỗ tự nhiên thì nó là Lim Lào, Lim Nam Phi, Lim Ăngola hay lim Công gô, hoặc là xoan ta hay xoan đào, hay gụ, dổi, sồi, óc chó... Còn nếu là công nghiệp thì là hàng sơn hay hàng MFC. Trong sơn thì có ván lõi an cường hay Malaysia hay tàu... Sơn thì dùng sơn đắt hay rẻ... Đồ trong phòng vệ sinh thì dùng toto hay inax hay hãng khác, của từng hãng thì dùng mã nào, giá hiện là bao nhiêu...

Nên: Nếu cụ không có thiết kế, thì cụ phải đo thực tế mặt bằng, đo kích thước từng chỗ đặt đồ-> chi phí cụ phải bỏ ra. Tất nhiên, là không có thiết kế thì cụ chỉ biết được khối lượng thôi, chứ không biết được thực tế đồ sau này nó sẽ như thế nào.

Thường thì: Cụ ra đầu bài là: Tôi định đầu tư 300 triệu cho căn này, anh chị hãy tư vấn cho tôi. Cụ sẽ phải cung cấp bản vẽ mặt bằng, cụ phải mô tả cụ muốn làm những hạng mục nào? Vật liệu gì? Làm đơn giản hay phức tạp... thì người kiến trúc sư hoặc ai đó mới tư vấn cho cụ được.
Rất bổ ích, cụ có thiết kế noi thất hay chỉ đóng đồ gỗ thôi ạ?

trantuan1101

Xe tăng

trantuan1101

Xe tăng
Có mợ nào vớt dc cụ là chỉ mang xác đến thôi, cụ chủ lo tất
thực ra nếu có thể em còn muốn dc phục vụ KH tận răng nữa cơ,nhưng mà họ chắc chắn ko đồng ý cụ à :))=))=))=))

trantuan1101

Xe tăng

trantuan1101

Xe tăng
Tủ bếp nên làm bằng gỗ tự nhiên hay gỗ công việc các Cụ nhỉ?
tùy thôi cụ à, gỗ CN nhiều loại đắt tiền hơn gỗ sồi,xoan đào nhiều . mỗi loại đều có ưu điểm nhược điểm riêng biệt

Casablanca2017

[Tịch thu bằng lái]
tùy thôi cụ à, gỗ CN nhiều loại đắt tiền hơn gỗ sồi,xoan đào nhiều . mỗi loại đều có ưu điểm nhược điểm riêng biệt
Gỗ Malaysia đắt nhưng chất lượng thì miễn chê

trantuan1101

Xe tăng
Gỗ Malaysia đắt nhưng chất lượng thì miễn chê
đa dạng và nhiều mức giá lắm ạ, gỗ CN mà phủ Acrylic thì chất lượng tuyệt vời;nếu là gỗ nhựa kết hợp với Acrylic nữa thì càng tuyệt hơn nữa :)):)):))

trantuan1101

Xe tăng
Thế mới gọi là dịch vụ từ A tới Z chứ
em thì muốn dc chăm sóc KH từ A-Z luôn,chăm sóc KH nhiệt tình đến cả ăn uống ngủ nghỉ nữa ấy chứ; khổ vậy-KH là thượng đế mà,có khi ny/vk con còn ko được quan tâm như KH ấy =))=))=))

trungngothu

Xe tăng
em thì muốn dc chăm sóc KH từ A-Z luôn,chăm sóc KH nhiệt tình đến cả ăn uống ngủ nghỉ nữa ấy chứ; khổ vậy-KH là thượng đế mà,có khi ny/vk con còn ko được quan tâm như KH ấy =))=))=))
Nhưng như thế là hơi tham đấy, sướng 1 mình chi bằng cho ng khác sướng cùng với, có mảng phụ kiện thiết bị chia ra cho ae hưởng tí nhé

funiki

Xe đạp
Chào các cụ ạ. Vì lý do cá nhân em giờ mới được gặp lại các cụ. Chúc các cụ sức khỏe, OTF ngày càng phát triển.
Chuyện là em đang cần tìm chỗ thi công thiết kế nội thất cho căn hộ, cụ nào biết địa chỉ uy tín cho em xin ạ.

trantuan1101

Xe tăng
Nhưng như thế là hơi tham đấy, sướng 1 mình chi bằng cho ng khác sướng cùng với, có mảng phụ kiện thiết bị chia ra cho ae hưởng tí nhé
bên em cũng đâu kham dc hết ạ,chỉ là mình đứng ra nhận cho KH vì họ ngại thuê nhiều đơn vị ,khó phối hợp trong thi công

Trạng thái
Thớt đang đóng