[Funland] Thớt về SEO + oép sai

klt

Xe tải
cho em hỏi em muốn tạo web đăng tin rao vặt thì phí duy trì tầm bao tiền/tháng, phí trả cho server và tên miền thôi ấy.
Cụ chưa tìm hiểu gì đã hỏi rồi phải không?
Web rao vặt là con đường chông gai số 1 trong lĩnh vực web đấy cụ.

klt

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

THG.land

Xe hơi
Seo với séo, em thật nếu ông làm seo mà không phải là cổ đông công ty thì cũng chỉ làm láo nháo thôi ợ.

seoer

Xe hơi
Seo với séo, em thật nếu ông làm seo mà không phải là cổ đông công ty thì cũng chỉ làm láo nháo thôi ợ.
Cũng có nhiều SEOer làm rất tốt cụ ạ, cụ chỉ nói đúng phần nào!

mrrekl

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ chia sẻ!

hongminhphat

Xe điện
em đang hóng phát ,cụ chủ đừng đuổi em nhớ

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Chuyện gút bai thì đơn giản, nhưng vấn đề là từ khóa đứng tóp 1 thời gian, bỗng nhiên lại mất hút không thấy đâu nữa (vì dính sandbox hoặc penalty)
@ Không phải ai cũng hiểu về thuật toán của GG, nên các bạn SEO có làm láo nháo thì cũng không biết được, khi biết thì đã quá muộn, đời buồn luôn.
láo nháo thì gút bai luôn cụ ơi. đỡ mất thời gian, mất tiền.

seoer

Xe hơi
Chuyện gút bai thì đơn giản, nhưng vấn đề là từ khóa đứng tóp 1 thời gian, bỗng nhiên lại mất hút không thấy đâu nữa (vì dính sandbox hoặc penalty)
@ Không phải ai cũng hiểu về thuật toán của GG, nên các bạn SEO có làm láo nháo thì cũng không biết được, khi biết thì đã quá muộn, đời buồn luôn.
Bây giờ toàn seo amater cụ nhỉ

olobay

Xe buýt
Em nói sâu hơn chủ top một chút về SEO. Các cụ góp ý nhé.

1/ SEO là gì?
- Tối ưu công cụ tìm kiếm, tối ưu website
- Mục đích để site nằm trong top 10 tìm kiếm (trừ các vị trí quảng cáo)

2/ SEO làm gì?
SEO gồm 2 phần: onpage và offpage (link, liên kết)

Hôm nay em chỉ typing về SEO Onpage:
>> Tối ưu onpage cần đảm bảo: tối ưu từ khóa trong tiêu đề, trong URL (đặt link vào từ khóa), mô tả và nội dung>> đảm bảo những yếu tố trên rồi thì sẽ ko bị các công cụ đánh giá của google ban nữa. SEO onpage quan trọng nhất là nội dung (quyết định khách hàng ở lại trang bao lâu, từ trang home sẽ truy cập các menu nào khác nữa để đọc nội dung có ích cho họ, đồng thời quyết định 60% họ có nhấc máy lên gọi cho bạn để tư vấn về sản phẩm hay không?...). hãy xây dựng nội dung website của mình là DUY NHẤT ( tức là không copy và paste từ web nào khác). Chú ý các thẻ H1 (điểm nhấn), H2, H6, thẻ bôi đậm... Đây là cách để google, các công cụ seach biết những điểm nhấn của bài viết.

+ Ảnh rất quan trọng: Đừng bao giờ bỏ quên yếu tố này trong bài viết. Khi xem thông tin, con người luôn đọc bằng thính giác và thị giác. Yêu cầu: tên ảnh phải có từ khóa, sử dụng hình ảnh phải có thẻ ALT (thẻ mô tả ảnh), nội dung dưới ảnh (ảnh chú thích ở phía dưới mỗi ảnh)
- URLs (đường dẫn): phải đảm bảo đường dẫn có chứa từ khóa trong đó.

- sitemap XMT: giúp cho google quét các đường dẫn nhanh hơn>> Cái này đòi hỏi các cụ ở trình cao hơn, kết hợp cả code và SEO

- Ngoài ra cần chú ý các yếu tố khác:
+ bản quyền gốc bài viết
+ địa chỉ định danh của website
+ sitemap.XML, robot…
@: Các lỗi đặc biệt nên tránh: tốc độ load web chậm, lặp nội dung, 404eror (lỗi không tìm thấy nội dung trên web- link bị xóa)…

Mỏi tay quá rồi, rảnh em lại chém với các cụ tiếp

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Chữ ký số

Xe đạp
Có cách nào quảng cáo đúng khách hàng mục tiêu không cụ nhể, chứ lúc nào cũng top 10 mà lượng truy cập không cao hoặc không đúng đối tượng thì cũng không hiệu quả.

Website
joombooking.com
SEO chỉ có giới hạn thôi, cụ nào cũng đòi lên top mà thì ai ở dưới :), còn làm SEO giờ có nhiều kỹ thuật cao cấp về semantic web mà google đã áp dụng, các cụ vào web master tool của google thấy cái Microdata chính là nó. Ngoài ra chỉ cần vào trang Webmaster tool đọc guideline của google thôi là đủ rồi, nó thường xuyên update các recommendation để tối ưu website.

klt

Xe tải
Thế cho nên em mới gõ bài này, các cụ cần chọn lựa tỉnh táo. Top rồi mất, dính sandbox thường là lạm dụng thủ thuật. Cái này kiểm tra được ngay. Đây là kết quả điển hình của người làm seo mà chỉ biết đến Google + web, quên luôn khách hàng và vấn đề thương hiệu lâu dài.
Nếu là để trao đổi chọn người làm seo với 1 ai đó đã biết căn bản thì rất dễ, còn với các cụ chưa biết gì thì khả năng dính seo láo nháo khá cao.

seoer

Xe hơi
cụ chủ cho hỏi là e seo lên top cao phết rồi mà chả có khách hỏi thì là sao ạ?
Vấn đề quan trọng là chốt khách hàng, làm sao để khách hàng ấn vào nút mua hàng mợ ạ :D nghía qua mấy cái website của mợ, em chẳng thấy cái nào đc tối ưu cả :D

klt

Xe tải
cụ chủ cho hỏi là e seo lên top cao phết rồi mà chả có khách hỏi thì là sao ạ?
cao phết là vị trí nào hả mợ?
Mợ nhớ là không bao giờ có cái gì gọi là web của em đang ở thứ hạng abc gì đó nhé.
Chuẩn là: Khi search từ "máy lọc nước" thì web ở vị trí acb nào đó.
Vậy của mợ là từ khóa nào ở tóp cao phết?

Thêm 1 ví dụ:
Nếu cụ seo từ máy lọc nước. Khi người ta search "máy lọc nước" sẽ ra web của mợ đúng chưa ạ. Nhưng cái người search từ máy lọc nước đó họ đang ở trạng thái chỉ là tìm kiếm thông tin máy lọc nước thôi.
1 trường hợp khác. Ai đó search từ "máy lọc nước kangaru K35". Em dám chắc với mợ là cái người search chính xác K35 kia sẽ có khả năng mua lớn hơn người đầu tiên.
Quay lại vấn đề của mợ sẽ có 2 khả năng chính:
1. Cái từ mà mợ Seo lên top đó, chỉ có những ai chưa có nhu cầu thật sự mới gõ từ đó. người cần mua họ gõ từ khác.
2. Đặc thù sản phẩm của cụ nó thế, tỉ lệ chuyển thành khách hàng thấp. hoặc thông tin web cụ yếu, giao diện không làm cho người ta an tâm.

Chỉnh sửa cuối:

klt

Xe tải
Có cách nào quảng cáo đúng khách hàng mục tiêu không cụ nhể, chứ lúc nào cũng top 10 mà lượng truy cập không cao hoặc không đúng đối tượng thì cũng không hiệu quả.
Khách cần gì cụ cho cái nấy, khách tìm gì cụ cho cái nấy, khách ở đâu cụ đến đấy. Quảng cáo đúng mục tiêu chỉ có bấy nhiêu đấy.

sirius6688

Xe điện
SEO e thấy rất nhiều trường phái, Với e thì nó chỉ là 1 nhánh nhỏ trong Digital marketting mà e đang theo đuổi:D

klt

Xe tải
SEO e thấy rất nhiều trường phái, Với e thì nó chỉ là 1 nhánh nhỏ trong Digital marketting mà e đang theo đuổi:D
Đúng rồi cụ ạ, seo - 1 phần quá nhỏ, mập mờ và bấp bênh. Hiện tại em đã bỏ hẳn, tất cả các dự án trong tương lai em sẽ không có seo sủng gì hết mà dùng marketing thay thế.