[Funland] Thớt về SEO + oép sai

Ten Dexterity

Xe buýt
Trời. Nhà cháu ngồi đọc một mạch từ 22h15h tới giờ 02h54 rùi mà u mê quá. huhu. Thật ra nhà cháu cũng đang tiến hành làm web ạ. Nhà cháu sẽ pm cho bác Klt xin chỉ giáo vài điều trong biển kiến thức mênh mông của intơlét ạ. Bác nhận 1 thùng Vodka của nhà cháu trước đã nhé. Thanks all

No Fear

Xe điện
Các cụ có thể vào website này http://www.woorank.com để nó check cho xem web của mình thế nào - nhà cháu thấy cũng OK phết đấy.
Cháu muốn góp ý thêm với Cụ, cháu vừa vào lại site cụ thấy cụ có đặt Video của Vimeo nhưng cụ dùng Iframe.
Theo những j cháu tìm hiểu và được biệt là Google ko khuyến khích sử dụng Iframe trong website, google sẽ ko index iframe và flash.
Việc Iframe có tác dụng và ảnh hưởng j đến Seo thì phải công nhận vẫn đang làm rất mập mờ, nhưng 1 điều chắc chắn đó là Rank giảm đáng kể.

Nhân đây cũng đưa ra sự việc Iframe lên cho mọi người trưng cầu ý kiến, vì cá nhân cháu cũng ko chắc là Iframe có thật sự ảnh hưởng đến SEO ko nữa, nhưng rất nhiều cộng đồng bảo là có, nhưng ko ai chứng minh được. Và vẫn thấy nhiều diễn đàn lớn có sử dụng Iframe mà Seo vẫn khủng.
Cụ nào cao kiến xin đưa thêm a e cùng thảo luận.

Chỉnh sửa cuối:

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Cháu muốn góp ý thêm với Cụ, cháu vừa vào lại site cụ thấy cụ có đặt Video của Vimeo nhưng cụ dùng Iframe.
Hihi cảm ơn cụ, nhà cháu thêm video vào sau khi cụ tư vấn đấy ạ -nhà cháu đã thử các lệnh khác như embed ... nhưng đều ko lên video - đành để Iframe vậy.

Nhà cháu khi viết bài thì hay viết theo kiểu chuẩn SEO mà học được ở Video này - các cụ xem qua nhé, nhà cháu thấy bổ ích lắm ạ.
[video=youtube;QaZ53FC42-k]http://www.youtube.com/watch?v=QaZ53FC42-k[/video]

Chỉnh sửa cuối:

klt

Xe tải
Hihi cảm ơn cụ, nhà cháu thêm video vào sau khi cụ tư vấn đấy ạ -nhà cháu đã thử các lệnh khác như embed ... nhưng đều ko lên video - đành để Iframe vậy.

Nhà cháu khi viết bài thì hay viết theo kiểu chuẩn SEO mà học được ở Video này - các cụ xem qua nhé, nhà cháu thấy bổ ích lắm ạ.
Muốn dùng <embed> cụ phải cài 1 plugin hoặc là tự code thêm.
iframe cũng không sao đâu cụ. Miễn dễ dàng cho người làm web và cho người xem thì không sao hết.

mebi

Xe máy
Các cụ cho em hóng với ợ. Em ko học it nên ko rành món này, mong các chỉ giáo nhiều ợ.

SmartOne

Xe tăng
Website
senmix.com
OF mình nhiều cao thủ SEO phết, em hóng được khối rồi đấy. Cảm ơn các cụ :)

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Bên bạn em vừa nhờ em thuê cụ No Fear làm website www.chothuexe.pro
Hiện tại đang trong giai đoạn thử nghiệm. Em cũng đã gửi cụ ý một số yêu cầu chỉnh sửa.
Các cụ có đánh giá nhận xét gì thêm thì cho em ý kiến luôn để em nhờ cụ ý ạ.
Cụ ý làm cái này giá 1.5tr và hứa giúp em hoàn thiện chỉnh sửa trong vòng 3 tháng. :D
Sơ bộ nghe những gì cụ ấy nói thì em thấy cụ ý hiểu biết về SEO web.
Cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

klt

Xe tải
Bên bạn em vừa nhờ em thuê cụ No Fear làm website www.chothuexe.pro
Hiện tại đang trong giai đoạn thử nghiệm. Em cũng đã gửi cụ ý một số yêu cầu chỉnh sửa.
Các cụ có đánh giá nhận xét gì thêm thì cho em ý kiến luôn để em nhờ cụ ý ạ.
Cụ ý làm cái này giá 1.5tr và hứa giúp em hoàn thiện chỉnh sửa trong vòng 3 tháng. :D
Sơ bộ nghe những gì cụ ấy nói thì em thấy cụ ý hiểu biết về SEO web.
Cám ơn các cụ.
Nếu cụ muốn phát triển lâu dài với web này thì chọn lại tên miền cụ nhé.
Web đang trong giai đoạn hoàn thiện thì e chịu không biết nói gì cụ ạ. Chờ cụ No Fear làm xong đã.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Nếu cụ muốn phát triển lâu dài với web này thì chọn lại tên miền cụ nhé.
Web đang trong giai đoạn hoàn thiện thì e chịu không biết nói gì cụ ạ. Chờ cụ No Fear làm xong đã.
Lý do là gì cụ ơi. Cụ có thể gợi ý cho em không ạ?
Em lo phết vì em gợi ý cho mấy bạn ý cái tên miền này. Ngoài ra còn 2 cái nữa là dulichviet.pro và ketoanthue.pro
Hic. Kiểu này đổi em có lẽ xin chịu phí tên miền cho mấy bạn ý vậy.

Chỉnh sửa cuối:

klt

Xe tải
Em đọc đi đọc lại bài của cụ vài lần rồi đấy. Cụ tính sao mở thớt ra để em đọc mãi. Em có 1 thỉnh cầu với cụ ạ. Cụ kiểm tra cho em con site: www.sieuthinoithatdep.vn giúp em với ợ. NÓ như thế nào cụ cứ nói thẳng giúp em, em chưa SEO mấy vì bận quá cụ ạ. Giờ em nhờ cụ khám bệnh giúp em để em chữa ạ. Em sin kính cụ 1 Chai Voka. Đội ơn cụ. Em mời cụ rồi nhóe.
Vì cụ bẩu nói thắng cho nên em chơi thẳng cụ nhá.

Web cụ rất rất kém.
1. Cụ làm về kiến trúc, thiết kế mà cụ chọn màu cho web rất tồi cụ ạ. Màu cho web về thiết kế đỉnh cao nhất vẫn là đen trắng và các gam màu cơ bản.
2. Web cụ không có chỗ nào giống với web của công ty cả. Cũng không có dòng nào cho thấy nó là 1 đơn vị, 1 web tin tức hay gì cả là sao?
Nhìn chung vào 1 phát thấy giống trang tin về thiết kế nội thất. Cảm giác lộn xộn thấy rõ, không biết là web muốn truyền tải cái gì tới người xem.
3. Cách phân bố nội dung rối rắm, khó xem, khó tìm. Cụ nhớ nhé, trong trường hợp của cụ: 1 web mà dịch vụ gì cũng có nghĩa là web đó chả có dịch vụ gì mạnh hết.
4. Chắc cụ muốn người xem vào web cụ bị bội thực chữ phải không cụ? Quá nhiều chữ, không tốt cho SEO cũng không tốt cho người xem.
5. Làm thế nào mà web cụ đến cái Logo cũng không có vậy cụ?

Cụ làm lại giao diện và cấu trúc lại cách trình bày nội dung cho hợp lý hơn rồi hãy tính Seo cụ nhé.
Phong cách thiết kế cho web kiến trúc, nội thất:
Thoáng, tinh tế, đơn giản về màu sắc và bố cục.

klt

Xe tải
Lý do là gì cụ ơi. Cụ có thể gợi ý cho em không ạ?
Em lo phết vì em gợi ý cho mấy bạn ý cái tên miền này. Ngoài ra còn 2 cái nữa là dulichviet.pro và ketoanthue.pro
Hic. Kiểu này đổi em có lẽ xin chịu phí tên miền cho mấy bạn ý vậy.
Có lẽ vấn đề này không cần nêu lý do cụ ạ. Cụ tin em đi.
Cụ chỉ nên chọn các loại tên miền sau (theo thứ tự ưu tiên từ trái sang phải)
.com, .vn., .com.vn, .net

Ờ thời điểm hiện tại, những loại khác đều đáng vứt đi với web của cụ.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Có lẽ vấn đề này không cần nêu lý do cụ ạ. Cụ tin em đi.
Cụ chỉ nên chọn các loại tên miền sau (theo thứ tự ưu tiên từ trái sang phải)
.com, .vn., .com.vn, .net

Ờ thời điểm hiện tại, những loại khác đều đáng vứt đi với web của cụ.
Em thấy khi tìm cụm từ cho thuê xe thì web www.chothuexe.pro.vn lên đầu ngay. Hơn hẳn mấy cái trang com và net
Thế nên em mới nghĩ là đuôi không quan trọng.
Cụ cho ý kiến xem sao ạ.?

klt

Xe tải
Em thấy khi tìm cụm từ cho thuê xe thì web www.chothuexe.pro.vn lên đầu ngay. Hơn hẳn mấy cái trang com và net
Thế nên em mới nghĩ là đuôi không quan trọng.
Cụ cho ý kiến xem sao ạ.?
Không quan trọng với seo, nhưng quan trọng với thương hiệu cụ ạ.
Lên top không phải là tất cả, nó chỉ là bước khởi đầu.

Phải có lý do thì các tên miền .com luôn được người ta săn lùng, còn tên miền .pro thì thừa thãi không ai đăng ký :D

adxnguyen

Xe tăng
bực quá
gõ mãi tới lúc post lên lại báo bị thoát ra ngoài phải đăng nhập lại mất hết cả những gì đã gõ
em viết lại nhưng ko được chi tiết và nuột như lần đâu các cụ đọc và thông cảm

em nhờ cụ nào pro S.E.O hoặc pro Google search mở mang đầu óc cho em vài vấn đề sau:

1- ko tính tới các thủ thuật seo, và các code, baner v.v... 2 địa chỉ trong 1 môi trường chung thì google ưu tiên những tính chất vấn đề gì trước khi tìm kiếm và xếp thứ tự: thời gian tạo ? số lượng xuất hiện của từ khóa ? số lượng truy cập địa chỉ trước khi google tìm kiếm ? số lượng truy cập địa chỉ thông qua tìm kiếm của google ? ngẫu nhiên ? yếu tố khác ?
2- chỉnh sửa nội dung hiển thị có ảnh hưởng tới việc tìm kiếm của google và có ảnh hưởng tới vị trí xếp hạng trước khi chỉnh sửa ?
3- google chia các khu vực khác nhau google.vn google.uk google.us google.com và search ở những khu vực khác nhau sẽ cho ra những xếp hạng khác nhau, đúng hay sai ? và có cách nào để S.E.O 1 từ khóa cùng lúc ở nhiều khu vực google ????
4- sau khi search từ khóa sẽ cho ra những link dẫn tới mục tiêu có chứa từ khóa cần tìm, nhưng check kỹ thì nó đều là dạng link với 2 phần: phần đầu dẫn tới mục tiêu, phần 2 là thông số kỹ thuật riêng của Google
VD về từ khóa "otofun":
https://www. google.com.vn /url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=1&cad=rja&uact=8&ved=0CCoQFjAA&url=http%3A%2F%2Fwww.otofun.net%2F&ei=q7VBU9H-Co3pkgXYlYBo&usg=AFQjCNEuxGq1aAbfoNYQJfUEFvAxyj9SPg&bvm=bv.64125504,d.dGI
(em phải thêm vài ký tự space trong link để link ko bị đưa vào code url, nên ko thể bấm vào để tới trang mục tiêu như các link bình thường khác)
=> cụ nào pro phân tích, làm ơn giải thích kỹ thuật giúp em các thành phần của link và công dụng của nó liên quan tới sự xếp vị trí seach của google

Cảm ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Việt Phong

Xe tải
Em tầu ngầm hết 24 thread thấy mở mang ra quá nhiều cho người mới tập tọe mở business mà TMDT cũng là 01 kênh bán hàng
Rất mong cụ No fear & cụ Klt góp ý giúp em web này http://hungthinhphat.vn để em tạo 01 Web mới tốt hơn

Ve que

Xe hơi
Em cũng đang tập tọe kinh doanh online, mới xây dựng xong website: http://hutbephotviethung.com/ giờ cũng đang muốn thuê SEO đẩy lên TOP từ khóa "hut be phot" mà nghe trừng khó quá :(

adxnguyen

Xe tăng
Em cũng đang tập tọe kinh doanh online, mới xây dựng xong website: http://hutbephotviethung.com/ giờ cũng đang muốn thuê SEO đẩy lên TOP từ khóa "hut be phot" mà nghe trừng khó quá :(
cùng 1 cụm từ khóa có nhiều biến thể chứ không nhất thiết phải là mặc đinh như vậy, có thể là có dấu thay vì không dấu, có thể thêm 1 vài từ v.v...
VD: "chuyên hút bể phốt", "chuyen hut be phot", "hut be phot re", "hut be phot gia re", "hut be phot tai ha noi", "hut be phot tai hanoi", "hut be phot ha noi", "hút bể phốt tại Hà Nội" v.v...
đẩy lên top 1 2 3 thì từ khóa nào cũng không đơn giản
nhưng nếu chỉ là đẩy vào lưng chừng trang 1 thì cũng không tới mức không thể tự làm
cứ mạnh dạn lên
- có thể nhét link cần đẩy search vào các trang có uy tín và số lượng người truy cập cao như: yahoo answer, google map, enbac, v.v... để tạo liên kết tốt gây sự chú ý + điểm của google search, nhưng đừng lạm dụng quá kẻo bị - điểm
- dùng phuơng pháp 1 click/1 day trong google search để tự đẩy dần link trong google search của mình lên, cố gắng ngày sau số lần click link nhiều bằng hoặc nhiều hơn ngày hôm trước 1 chút (1 IP không nên click link quá nhiều trong 1 ngày, sẽ có khả năng bị google đưa vào diện bị đánh dấu nghi gian dối)
- bên cạnh đó cũng có thể linh hoạt sử dụng phuơng pháp 1 click/1 day để đẩy link lên nhanh hơn (nhờ người khác không cùng dải IP click hộ, fake IP để tự click), nhưng cũng không nên quá lạm dụng phuơng pháp này chỉ nên làm vừa phải thôi
- hạn chế sửa đổi nổi dụng chính của trang cần đẩy google search
- nếu có thể thì nên update thông tin mỗi ngày cho trang cần đẩy search (kiểu hỏi và trả lời hoặc tương tự, chứ không phải sửa đổi nội dung) để tạo hiệu ứng liên tục có sự hoạt động, sẽ gây hiệu ứng tốt cho sự tìm kiếm đối với các công cụ tìm kiếm
- nên chú trọng vào đúng khu vực trọng tâm hoạt động của mình (VD: nếu chỉ làm ở HN thì nên ghi rõ nội dung làm tại Hà Nội ở trong trang cần đẩy, sẽ có tác dụng rất tốt => sẽ càng tốt hơn nếu trong quá trình update thông tin trả lời hỏi đáp có những từ liên quan tới từ khóa tìm kiếm)
- tìm hiểu kỹ các hình thức làm S.E.O có khả năng dẫn tới Penalty để tránh việc không nắm rõ quy định rồi tự đẩy mình vào những trường hợp làm trang của mình xấu đi đối với sự đánh giá của Google

No Fear

Xe điện
Em tầu ngầm hết 24 thread thấy mở mang ra quá nhiều cho người mới tập tọe mở business mà TMDT cũng là 01 kênh bán hàng
Rất mong cụ No fear & cụ Klt góp ý giúp em web này http://hungthinhphat.vn để em tạo 01 Web mới tốt hơn
hi e cũng k biết góp ý thế nào cho chuẩn cả, chỉ có đôi lời khi lượn qua site cụ thấy thế này:
1. Giao diện và cách bố trí e sẽ ko nói đến vì cá nhân e Design cũng k đẹp nên ko dám bàn đến.
2. Cụ làm bằng Joomla nên e cũng k muốn nói nhiều tại vì Joomla giờ cũng ít người dùng. (Cơ mà e thấy Joomla mà load nhanh phết)
3. Trang chủ hiện thị sản phẩm thô quá cụ à, phải cho hiện thị theo từng danh mục thì ngon hơn.
4. Sản phẩm của cụ thiếu cái quan trọng là "Mô Tả" sản phẩm, cụ đừng nhầm với Thông số kĩ thuật nhé. Có thêm Mô Tả việc seo sẽ dễ dàng và tốt hơn.
5. Tin tức sổ ra 1 tràng làm người dùng k thân thiện, khó tìm tin.

Tạm thời e góp ý thế đã, có j tối về e xem kĩ sẽ comment lại sau. Hi

klt

Xe tải
Vâng, 24 thớt có hơi ít trao đỏi về seo nhưng lại khá nhiều kiến thức về marketing và bán hàng online cụ ạ.
Web cụ nhìn chung là tốt, đủ với vai trò của nó, màu sắc thống nhất, sáng sủa, tất cả đều rõ ràng và mạch lạc.

Điểm yếu:
Mỗi trang sản phẩm của cụ không có gợi ý sản phẩm liên quan. Cái này rất tiện cho người xem đang có nhu cầu chọn lựa. Nên bổ sung cụ nhé.
Nếu cụ có thêm mô tả chi tiết + hình ảnh chi tiết cho từng sản phẩm thì sẽ tốt hơn rất nhiều.
Cú có thể bố sung thêm banner hay slider chạy ngang (có hình người nhé cụ) để tạo cảm giác website này đang hoạt động. Nó sẽ sôi động và có sức hấp dẫn hơn.

Góp ý nhỏ là cụ nên để tên ở sđt sale 1, sale 2. Cái này tạo cảm giác con người hơn, người xem sẽ muốn gọi cho 1 người hơn.