[Funland] Thực hư nguồn điều hòa Nhật Bãi

--Lamborghini--

Xe lăn

xukute

Xe tăng
Máy tính thì đúng là họ thay thế theo niên hạn, nhưng ổ cứng là nó huỷ chứ ko có chuyện format rồi thải ra đâu. Bọn đó nó cẩn thận trong chuyện bảo mật thông tin lắm. Các đầu mối gom hàng họ thay ổ cứng với làm vệ sinh rồi bán ra thôi. Những cụ mua đồ Nhật bãi sẽ thấy, máy đẹp long lanh lúc mới mua nhưng dùng chừng nửa năm là bắt đầu bong tróc phần sơn ngoài ngay.

Còn đồ điện tử gia dụng khác, em thấy các gia đình Nhật mà em biết họ dùng những model có từ cả chục năm trước, vợ em có 1 năm làm việc bên đó, sang thấy nhà họ toàn dùng đồ rất cũ, dù bản thân kinh tế những bạn đó rất khá.
Công ty em, máy tính cứ 5 năm là thay mới.
Em cứ 05 năm là công ty nó cấp cho cái laptop mới, cái cũ thu hồi bán lại cho nhân viên nếu có nhu cầu.

Laixe80

Xe tăng
Em thì quan điểm là cứ ra siêu thị mua đồ mới chứ không thích hàng bãi. Đồ mới có bảo hành đầy đủ theo tiêu chuẩn, chất lượng cũng tốt. Còn Nhật bãi thì không chắc chắn 100% về chất lượng, với nói thực nghe cứ cảm thấy gợn gợn gì đó, VN giờ cũng là 2021 rồi chứ đâu đến nỗi nào :(

--Lamborghini--

Xe lăn
Máy tính thì đúng là họ thay thế theo niên hạn, nhưng ổ cứng là nó huỷ chứ ko có chuyện format rồi thải ra đâu. Bọn đó nó cẩn thận trong chuyện bảo mật thông tin lắm. Các đầu mối gom hàng họ thay ổ cứng với làm vệ sinh rồi bán ra thôi. Những cụ mua đồ Nhật bãi sẽ thấy, máy đẹp long lanh lúc mới mua nhưng dùng chừng nửa năm là bắt đầu bong tróc phần sơn ngoài ngay.

Còn đồ điện tử gia dụng khác, em thấy các gia đình Nhật mà em biết họ dùng những model có từ cả chục năm trước, vợ em có 1 năm làm việc bên đó, sang thấy nhà họ toàn dùng đồ rất cũ, dù bản thân kinh tế những bạn đó rất khá.
Sử dụng đồ thì nó cũng như ta theo thị hiếu, có người đơn giản có người cầu kỳ.
Bọn thanh niên thì nó cũng thích thay đổi, mấy ông làm cùng kể ngày xưa còn trẻ, thời ấy Nhật làm ăn được nên dân bọn nó rủng rỉnh tiền lắm, ô tô tao cứ 3 năm t lại thay mới.
Giờ có tuổi rồi thì t nghĩ lại hơi lãng phí với cả tiền cũng khó kiếm hơn trước.

--Lamborghini--

Xe lăn
Em thì quan điểm là cứ ra siêu thị mua đồ mới chứ không thích hàng bãi. Đồ mới có bảo hành đầy đủ theo tiêu chuẩn, chất lượng cũng tốt. Còn Nhật bãi thì không chắc chắn 100% về chất lượng, với nói thực nghe cứ cảm thấy gơn gợn gì đó, VN giờ cũng là 2021 rồi chứ đâu đến nỗi nào :(
Chuẩn cụ.
Có điều kiện mà thích thì chơi hẳn hàng mới, e thấy có vài nơi nhập về bán, giá thì chát rồi :)

Nana2015

Xe tăng
Có nhu cầu thì con buôn mới làm dc chứ. Bán cái điều hoà dùng gần hỏng mịa rồi vẫn ngang giá điều hoà mới ở việt nam. Nào là mát sâu, tốt cho sk vcl

despacitorico

Xe tải
Cụ nào nghĩ hàng Nhật bãi là từ Nhật 100% là nhầm to. Ngày xưa thôi ạ, tầm năm 2000 trở về trứơc thì Nhật bãi nhập về VN đúng hàng Nhật do số lượng ít vừa phải thôi. Còn 20 năm gần đây kinh tế Nhật đứng im người dân nghèo đi tiết kiệm cả tiền ăn lấy đâu ra mà thải hàng còn mới tinh? Hàng công ty thay định kì thì may ra nhưng số lựơng cũng ít lắm. Trong khi hàng Nhật bãi ở VN thì đầy ra và mới tinh. Đợt trứoc Ông anh ở HCM nhà mình cũng chạy mua 4 cái điều hoà Nhật bãi khen mới lắm, mình bắt chụp model và chữ đằng sau tiếng Nhật mình đọc và tìm bên Nhật hoàn toàn không có model nào như thế cả, chữ Nhật dán lên thì in sai be bét . Mình bắt ông anh đem trả 4 cái và đi ra mua mới hết của LG gì đó đắt hơn Nhật Bãi khoảng 2 triệu thôi mà new và đảm bảo là không phải hàng Tàu thải ra mông má lên. Các cụ mua Nhật bãi phải chụp cái mã hàng và chữ Nhật đằng sau nhờ người quen xem giúp , chứ không sẽ mua nhầm không phải hàng từ Nhật đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

KhuatNguyên

Xe tải
Bọn Nhật qua VN làm, em thấy đồ của nó dùng đến ngày đến tháng là nó thay thôi ạ, có lần nó thay toàn bộ điều hòa, bình nóng lạnh mà bên mình tranh nhau mua thanh lý, bên Nhật chắc nó cũng thay định kỳ, còn đồ theo công trình thì chắc xong công trình nó bỏ luôn thôi.
như cụ nói thì cũng hơi máy móc nhỉ

dracula_bg

Xe điện
Việc đánh hàng chục cont về hàng tuần thì đúng, nhưng việc họ ko dùng nhiều năm thì em ko thấy đúng. Dân Nhật cực tiết kiệm, nếu đồ của họ ko hỏng hóc gì thì ko bao giờ họ thải ra.

Nhưng nếu hỏng thì đúng là họ ít sửa mà phân loại đưa ra điểm tập kết rác điện tử. Vì họ phân loại rác tốt nên chắc có những đơn vị chuyên môn sửa chữa, thay thế linh kiện rồi bán sang các nước thứ ba.
cái này thì hình như cụ nhầm, nguyên cái đống rác đấy họ tống hết đi, đầu mối thu gom cũng gom nguyên đống, cái mà chuyên môn sửa chữa là ở ta. ba con lợn què ghép lại thành 2 con lợn lành, và bán. đội bán hàng sẽ mông má sửa chữa thay thế, khách mua đen gặp phải con hỏng nặng thì chỉ có nhục, riêng vác đi bảo hành đi bảo hành lại đủ chết mệt. trước em dính vụ dàn mini nhật bãi, bực vãi cả mật

Mr.Alo

Xe lăn
2019 đây cụ , cũng chả hiểu ngon như nào nhưng em dùng thấy bình thường

Zxc000111000

Xe máy
Bọn Nhật qua VN làm, em thấy đồ của nó dùng đến ngày đến tháng là nó thay thôi ạ, có lần nó thay toàn bộ điều hòa, bình nóng lạnh mà bên mình tranh nhau mua thanh lý, bên Nhật chắc nó cũng thay định kỳ, còn đồ theo công trình thì chắc xong công trình nó bỏ luôn thôi.
Chắc Nhật chỗ cụ gốc Nhật Tân thôi

agrimeco

Xe lăn
Theo em là như kiểu chọn xe honda bãi ngày xưa ở intershop ấy, may mắn thì đc cái máy móc ngon lành, đèn gương đầy đủ, còn ko may thì vớ phải con hỏng hóc tùm lum, râu ông nọ cắm cằm bà kia...:D

maiyeu129

Xe tải
Việc đánh hàng chục cont về hàng tuần thì đúng, nhưng việc họ ko dùng nhiều năm thì em ko thấy đúng. Dân Nhật cực tiết kiệm, nếu đồ của họ ko hỏng hóc gì thì ko bao giờ họ thải ra.

Nhưng nếu hỏng thì đúng là họ ít sửa mà phân loại đưa ra điểm tập kết rác điện tử. Vì họ phân loại rác tốt nên chắc có những đơn vị chuyên môn sửa chữa, thay thế linh kiện rồi bán sang các nước thứ ba.
Bên Nhật ngừoi ta thuê nhà ở là nhiều, khi muốn chuyển đến nơi mới ở thì tất cả đồ điện trong nhà đều bỏ đi hết lắp mới hoàn toàn.

tienaka

Xe điện
nói thật là mấy ông thợ ở ta bơm vá thổi hồn tốt, cụ nào bảo nhật nó đổi đồ mới liên tục thì nên xem lại nhé.
bọn nó chỉ đổi đồ ở cty hay dùng ví dụ như máy tính mà nó yêu cầu phải thay đổi cấu hình sau tầm 3-5 năm sử dụng.
còn đồ điện trong nhà chúng nó dùng cũng phải 10 niên. bản chất đây là một loại rác thải điện tử giờ nhập về bán giá như hàng mới tinh. cũng chẳng hiểu các cụ suy nghĩ gì mà đi mua cái tủ lạnh, cái nồi cơm điện dùng cả chục năm rồi, biết trước đó chúng nó đựng cái gì, nấu cái gì.
tính ra giá cả có khi đắt hơn đồ mới mua ở siêu thị.

vandatAT

Xe container
Em nghĩ kiểu lắp ghép 2,3 cái dồn vào làm 1. Cái nọ bù cái kia. Thế là thành 1 cái ngon lành, đồ xịn (được cái ntn là ngon), số ít thì là nguyên và dùng tốt luôn (nhưng chắc ít).
Số còn lại thiếu cái gì chế cháo, thay hàng linh kiên tàu khựa vào...).
Thế mới có công chứ.
2nd là xác định hên xiu rồi.

NNS

Xe ngựa
Bọn nó tiết kiệm thật, nhưng đồ đạc nó dùng theo niên hạn, hoặc hỏng thì thường nó thay mới chứ không sửa chữa như ở ta.
Như công ty bọn em mấy lão Nhật máy tính của mấy lão gửi từ Nhật tầm 4 năm là thay mới dù vẫn dùng tốt.
đúng, Nhật ở vn nó thay laptop, xe cộ thế, đơn giản vì đó là tiền dự án cụ ạ, em trước làm ODA, mỗi gói thầu mở ra là hàng chục tỏi tiền này, 5-7 con ô tô từ Pajero đến Land cruise.... Tiền thay đồ xịn xò đó, hỡi ơi, do dân VN mình trả đấy, còn nếu phải bỏ tiền túi thì bọn Nhật sống căn cơ bỏ mẹ ra, nhìn chúng nó xài điện thoại, máy ảnh, TV .... thì nói thực dân mình mới làm cụ của chúng nó. đó là những năm đầu 2k, chi phí cho những đồ này hồi đó khá cao, ko rõ giờ dân nó có thay đổi ko, chứ hồi đó thì em thấy VN mình ăn chơi hơn nó nhiều
hàng 2nd Nhật cũng nhiều loại, cũng có thứ tốt thật, nhưng giá nó cũng ko rẻ, dân Nhật nó căn cơ bỏ mẹ chứ đâu có hoang phí thay đồ như thay áo thời trang, nhiều thằng Nhật em thấy nó xài những cái máy ảnh kts, điện thoại, laptop già khéo ngang bà nội nó chứ đâu có đổi xoành xoạch như dân mình.
nguồn hàng thì có nhiều loại, nhiều cấp, bẩn tưởi nhất là hàng móc cống, tức là móc ở bãi rác ra, dầm mưa giãi nắng, các đầu nâụ gom về chế cháo lắp ghép, 3 con chết ghép ra 1 con sống, thay đồ, mông má miễn sao cắm điện lên, chạy túc tắc gọi là vvv. Sau đến hàng mua gom, về sửa chữa mông má, thay linh kiện, dĩ nhiên là khá hơn hàng móc cống. 1 nguồn nữa là hàng gom từ các căn chung cư cho thuê, giải phóng phá dỡ mặt bằng. Cao hơn nữa là hàng bán đồ cũ, đấu giá, hàng này thì công nhận ngon, nhưng giá ko hề rẻ. hàng tốt 2nd thường nó bán đấu giá, cũng có rẻ đâu. Còn hàng bãi thì nó chia làm nhiều cấp độ, đc các đầu nậu thu gom phân loại, nước đầu nó còn tốt, hàng nước cuối thì nó như đồng nát, hàng móc cống chất đống chất mớ, con buôn vn đánh cả cont về chế cháo mông má. cơ mà hàng tốt người vn mình có mấy khi đc biết, đc mua? vì mấy ai đc bạn bè người thân bên đó xách về, vì cũng nặng bỏ mẹ, xách tay máy bai quá mẹ nó tội.
kinh nhất là chúng chế cháo, ghép sống ghép chết, râu ông nọ cắm cằm bà kia, câu dây điện mạch, che đèn, đấu tắt, ghép linh kiện, thay đồ tàu vvv để nhằm cắm đc điện lên chạy túc tắc gọi là, người mua cứ gọi là ăn đủ
tự quớt lại com của em cho đõ công gõ :))

Chỉnh sửa cuối:

Dtht.laixe

Xe buýt
Sao bảo bọn Nhật nó tiết kiệm lắm, làm đồ đã tốt mà dùng cũng giữ, lại xài lâu nữa!

Binhan.4ever

Xe buýt
Trong tất cả các món đồ cũ nhập về từ các cường quốc, nhà cháu chỉ ưng duy nhất món đồng hồ cơ các loại (bàn, treo tường, cây) và 1 đồ mỹ thuật mang tính trang trí có giá trị sưu tầm. Còn mấy món đồ dính dáng đến điện là thôi !
Vâng cụ, ngày xưa nghèo không có phải chịu. Chứ bây giờ cứ hàng mới mà mua còn có bảo hành, nhất là đồ điện. Mà đồ điện thì mấy anh điện lạnh là rủi ro nhất. Nhà cháu ăn trái đắng 1 tủ lạnh với 1 điều hoà rồi. Mấy cái đồ media loa đài cũ thì tùy vì nó ít hỏng mà cũng là đam mê. Chứ điều hoà, máy giặt, tủ lạnh hàng bãi thì em can, ra siêu thị mua cho lành. Vừa có bảo hành, mà hỏng hóc sửa chữa cũng dễ.

Bakicrepler

[Tịch thu bằng lái]
Hàng điện tử thì thiếu tiền mới mua đồ cũ chứ cụ nào qua bãi mông má đồ nhật bãi ở Đại Mỗ thì sau đó không dám mua luôn.