[Funland] Thực hư nguồn điều hòa Nhật Bãi

lx125_black

Xe container
Sáng nay em cũng vừa xem lướt qua kênh Tiktok một bạn ở Nhật, làm cho hãng Kiên Express chuyên đóng đồ bãi về VN tuần mấy chuyến :) Chắc làm cho cty do người Việt ở bên ấy nên em thấy dán logo tiếng Việt Luôn.
Có nhiều nguồn đồ điện tử/điện lạnh Nhật bãi.
Con đường tiết kiệm nhất:
Các công ty phá dỡ công trình ôm luôn trách nhiệm thu dọn rác thải và có 1 sự thật mấy cái cục nóng, cục lạnh điều hòa cũng liệt kê vào "rác thải". Thường thì chủ công ty phá dỡ sẽ tiêu hủy, ông nào trong cty tiết kiệm hoặc có đầu ra thì nhận ôm luôn đống đấy, mất tiền vận chuyển/kho bãi. Thường giá các điều hòa được thu gom qua kênh này cứ đổ đồng 2000yen/cái (Chả cần biết cũ mới tốt xấu như nào). Loại này không đi về qua cảng HP được, hiện nay chủ yếu trung chuyển ở Campuchia.
Cụ nào có đường vận chuyển về thì tiện thay em đang có kênh thu gom bên Nhật mỗi tháng được 20-30 con hoặc hơn quanh khu vực Toyko/Chiba ạ.
Hàng tiêu dùng đã qua sử dụng (điều hòa, thiết bị nhà bếp, máy tính,...) là đối tượng cấm nhập khẩu theo Quy định của NN ( Nghị định 187/2013/NĐ-CP) Nên các cụ nhập về kiếm tiền thì cân nhắc, vi phạm pháp luật đấy.

cairong_2011

Xe container
Do người VN mê hàng nội địa Nhật mà sinh ra cả công nghệ nhái hàng Nhật bãi các cụ ạ. Hàng điện tử dỏm không tên tuổi thải ra làm sạch in chữ Nhật in tem Nhật lên hết, xong bán với giá hàng hiệu nội địa Nhật cũ. Cái điều khiển cũng nhái luôn , đơn giản. Hàng điện tử Nhật cũ thật sự về VN chỉ bằng khoảng 1/20 số lượng hàng đang có trên tt thôi.
Em cũng nghĩ thế. Người Nhật tiết kiệm (ko chi tiêu,mua sắm quá tay), tính cẩn thận (dùng đồ chắc ko hỏng vặt), hàng hóa ko thể hỏng nhanh (vì như thế thì bản thân dân Nhật cũng tẩy chay) ..... Trong thời buổi khó khăn (nhất là bên NN, mất việc là mất nhiều thứ) lấy đâu ra tiền nhiều mà cứ dùng đến hạn là vứt (trừ đồ của tập thể do quy mô, cường độ sử dụng quá cao). Còn việc có cụ chứng kiến họ vất cả cái tủ lạnh mới .... có thể có nhưng chỉ là thiểu số chứ không phải là trào lưu. Hồi em định đi mua 1 con tủ lạnh, thấy ông anh làm con Nhật bãi êm ru, em cũng đi ngắm nghía và cứ băn khoăn mãi: Sao mà nhiều thế ko biết ? Chả lẽ bên Nhật họ quá thừa thãi đến mức độ đó sao ?

RAVA

Xe ba gác
Có hóa chất mà cụ, xong rồi sơn lại trắng phau :)
Của đâu mà mới tinh ra cụ.
-Thợ ngày xưa thì chỉ dùng dao lam cạo sạch chỗ bị ố vàng rồi dùng dầu dừa hay Cana…gì đó đánh bóng lại thôi chứ cái yếm xe Cub nó mềm oặt, chỉ trừ trường hợp bị nứt vỡ phải hàn vá thì mới sơn lại thôi, mà nv thì cũng lộ lắm?:-?

boyboy1990

Xe điện
Nhà cháu thì chả tin đồ bãi Nhật nên mua thì mua đồ mới cho đỡ bực mình.

Dân Nhật họ sống tiết kiệm nên cái gì còn dùng tốt thì họ ko đổi hoặc bán thanh lý. Dưới 50% thì họ mới cho ra bãi rác. Hết hợp đồng thuê nhà mà ko dọn đi thì cũng chưa chắc đã ra bãi rác nếu còn dùng tốt. Chả thế Nhật họ vẫn có các cửa hàng bán đồ cũ và họ có cái chợ đồ điện tử lớn nhất ở Akihabara.
Với những đồ dễ di dời thì đúng, nhưng em thấy bảo điều hòa lại không thế, vì chuyển nhà mà chuyển điều hòa thì nhân công tháo rồi lắp lại cao lắm, nên thường họ vứt mua máy mới.

SpaceX

Xe máy
Chả biết tốt thế nào chứ hàng này mình cạch. Hàng họ dùng bao nhiêu năm rồi thải. Rồi hàng hỏng, hàng của người đã mất…
Nhường các cụ hết. :D

khanhnguyen09

Xe container
Cứ thần thánh nó vừa thôi, cách đây vài chục năm thời bắt đầu mở cửa thì hành Nhật bãi là thiên đường. Còn giờ mà vẫn cuồng hàng Nhật bãi thì bó tay, hàng nó dùng khi hỏng là không chữa mà bỏ đi, ko phải vì sang chảnh mà bên đó tiền sửa gần bằng tiền mua, vì vậy mình thu gom về sửa xong mông má lên rao là hàng như mới. Có thằng điên nào mua hàng mới xong vứt đi đâu?

phuongmit

Xe cút kít
Đợi các đầu nậu hàng bãi vào khai sáng :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
nói thật là mấy ông thợ ở ta bơm vá thổi hồn tốt, cụ nào bảo nhật nó đổi đồ mới liên tục thì nên xem lại nhé.
bọn nó chỉ đổi đồ ở cty hay dùng ví dụ như máy tính mà nó yêu cầu phải thay đổi cấu hình sau tầm 3-5 năm sử dụng.
còn đồ điện trong nhà chúng nó dùng cũng phải 10 niên. bản chất đây là một loại rác thải điện tử giờ nhập về bán giá như hàng mới tinh. cũng chẳng hiểu các cụ suy nghĩ gì mà đi mua cái tủ lạnh, cái nồi cơm điện dùng cả chục năm rồi, biết trước đó chúng nó đựng cái gì, nấu cái gì.
tính ra giá cả có khi đắt hơn đồ mới mua ở siêu thị.
Bác nói chưa chuẩn lắm...nhưng em đồng ý! Em cũng éo thích đồ cũ...( trừ khi quá cần mà k có tiền...) tuy nhiên tùy từng món cụ thể để cân đo,đong đếm.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Từ đầu hè sửa mất 2,8 củ và hôm chủ nhật vừa rồi chính thức ra đi thanh lí cho nhẹ đầu , cụ nào ôm con cửa em yên trí là rất ngon😀 nội địa xịn cũ nhưng in vét tơ lại còn 2 chiều😂, mả cha nhà nó cứ nghĩ cố là sống mà ngập sâu ko khác gì euro 🤣

Đại Ba

Xe điện
Đồ Nhật bãi gần 20 năm nay đều quá Cam pu chia. Hoặc quá cảnh Việt Nam vào Nam Trung Quốc rồi rò rỉ vào VN. Còn 1 con đường khác là vứt lẫn trong công nhập chính nghạch hoặc xách tay đường hàng không, nhưng ít thôi.

Cả 2 con đường đó đều do Hoa Kiều kiểm soát. Bọn này bẩn tính, lươn lẹo lắm. Nó rút đồ ngon ra, thay đồ đểu vào.

Muốn hiểu về đồ Nhật bãi xịn, ko tút tát đổi đồ thì phải quay ngược lại gần hoặc hơn 20 năm trước. Bây giờ thì sang các kho hàng đồ bãi ở Kanagawa, Kawasaki hoặc Osaka thôi.

Sáng nay em cũng vừa xem lướt qua kênh Tiktok một bạn ở Nhật, làm cho hãng Kiên Express chuyên đóng đồ bãi về VN tuần mấy chuyến :) Chắc làm cho cty do người Việt ở bên ấy nên em thấy dán logo tiếng Việt Luôn.
Ku đấy làm cho Saiko của Mrs Giao Tống.

poiuy

Xe cút kít
Hàng bãi gì chứ hàng bãi máy photocopy thì vẫn hiệu quả vì nó rẻ bằng 1/3-1/4 hàng mới. Chứ mấy món điều hòa thì rẻ hơn không được bao nhiêu.

aladanh

Xe tăng
Hàng điện tử thì thiếu tiền mới mua đồ cũ chứ cụ nào qua bãi mông má đồ nhật bãi ở Đại Mỗ thì sau đó không dám mua luôn.
Chuẩn luôn cụ
Hôm trước có việc đi xuống Kiến Hưng, cả bãi trống thì sửa, sơn điều hòa bãi, trong khi cửa hàng bán thì lắp điều hòa không phải bãi
Đoạn Nguyễn Ngọc Nại ngã tư sở có nhà chuyên mông điều hòa, tẩy trắng, sơn (kể cả sơn dàn) mài, hàn đủ cả. Em chứng kiến quả đầu vào với kết quả đầu ra nên ko dám đụng vào đồ bãi nữa

Voi sứt

Xe hơi
Mấy năm trc em có ẵm 1 con lọc kk, đâu hơn 2 trẹo. Từ đó đến nay chạy êm ru, hút mùi chỉ phút mốt, ion thơm thơm, chả tốn điện giề. Em cũng rinh về 1 em cao tần, gần năm rồi, chưa thử. Hôm trc ra chợ bãi, có em quạt bàn nhỏ nhỏ xinh lắm, cũng cũ rồi, móp méo xíu chắc do va đập, đòi 800, điện 110. Em chê đắt, đổi nguồn lằng nhằng. Kql em mua 1 cái quạt Thái, 1,3 triệu, chạy vù vù như công nông mà vẫn phả toàn hơi nóng. Em vẫn tiếc cái quạt bàn Nhật cc ợ, giá đừng cái khoản đổi nguồn là em quất luôn.

Chembao

Xe container
Cứ gọi đồ nhật bãi cho sang chứ thực ra đồ được gom từ rất nhiều nguồn ko phải đều xuất xứ từ nhật :D

xe lôi

Xe tăng
Người ta đã gọi là hàng bãi,hàng cáy… mà các bác cứ lôi Nhật vào =))