Chi hội Thư của Mazda Member gửi Chi Hội Mazda.

mazuda

Xe buýt
Có lẽ thời gian quen biết các bạn đã đủ dài để tôi bộch bạch tâm sự,hay nói đúng hơn là bày tỏ thiện chí của 1 người được nhập bọn . vả lại,các bạn tốt với tôi như thế thì tôi tự thấy mình có lòng tự tin để trài lòng ,Vậy thì nếu các bạn chấp nhận,thì tôi xin được nói về thân thế của tôi nhé .
Năm nay tôi tròn 50 tuồi,sinh năm 1962 (già khú cú đế ). Tôi hiện sống 1 mình,không có vấn đề về giới tính,và cũng khộng phải là chưa từng lấy vợ.
Sinh trưởng và lớn lên tại miền Nam việt Nam,ở thành phố Đà Lạt trong 1 gia đình có vai vế,Bố tôi (nay đã mất ) là 1 bộ trưởng chính quyền xưa . Sau đó rời xa quê hương vào tháng 3 -1975 và gia đìng tôi phân tán anh em sống rải rác khắp nơi trên thế giới tùy chọn lựa cũa mổi người .
Xin nói 1 chút riêng tư ở đây,tôi không câu nệ chính kiến chính trị,vì những gì xảy ra ở quê hương lúc xưa,tôi chưa trưởng thành để nhìn nhận và chọn lựa chính kiến của cá nhân,nên tôi tôn trọng chính kiến của riệng mọi người .
Từ đó,tôi quên hẳn mình là người Việt Nam cho đến khi gần đây,khi đã trưởng thành thì tôi tự tìm lại mình .
Tôi về VN lần đầu vào năm 2008, đi thám hiểm tự do, thăm nhiều nơi ,trong đó có các tỉnh biên giới chập chùng Đông và Tây Bắc.. Tôi thích Điện Biên ,Lai Châu và Hà Giang,khi mà đường giao thông còn chưa làm kỹ. rất là mạo hiểm và rừng rú về chuyến đi ấy .
Tôi đến với Mazda Club không phải là vô tình,mà là tò mò có tính ngề về ngiệp. Tôi là Field Engineer của hãng Xe Mazda Southern America, Trong bộ phận hoàn chỉnh lỗi lưu động ,nên phạm vi hoạt động rất là khắp nơi,toàn thời gian là đó đây ở miền Nam Mỹ Châu.. Mỹ,Mexico,Brasil,Chile., Phù hợp với cái tính lông bông..Tôi đi khắp chốn như người bụi đời.. rất là tự do và có dịp nhìn thấy nhiều cái mới ... Vả lại,đi du lịch mà được trả lương thì dại gì mà nói không chứ ?
Tôi rất ít giao thiệp thân mật,ngoài quan hệ đồng ngiệp. Tôi chấm dứt kết bạn từ lâu. ( cho tới khi gặp các bạn ngẫu nhiên ) Tôi luôn chỉ muốn 1 mình sau khi bận rộn công việc,với thú vui riêng là trồng hoa lan và tìm hiểu thiên nhiên rừng rậm.. Nhất là rừng nhiệt đới.. Tôi có tính giang hồ và thích sự cực khổ tranh đấu cho sự sống còn đối với thiên nhiên . Có lẽ các bạn sẽ nói tôi là ngưồi điên,khi mà thỉng thoảng tôi mang sleeping bag ra sau vường ngủ qua đêm lạnh giá buốt 1 mình,mà không chịu nằm trong phòng ấm cúng tiện lợi. Crazy phải không ? Không. Tôi sống thật với ý thích đấy .
Đối với tôi. Sau khi bổn phận của 1 con người với xả hội cuộc sống,sẽ là nững cái vui của riêng tôi. Ai cười thì cứ cười,tôi vui theo ý tôi.. Không hại cho ai phải không ạ .
Khi về VN năm ấy,tôi đi lang thang vối 1 người hướng dẫn khắp nơi,ăn ngủ bờ bụi rất là vui và có lúc rất là sợ.. Nhớ đời đấy . Toàn là làm việc không có phép và liều mạng . Nguy hiểm và rợn tóc ốc .
Bây giờ khi quen các bạn,lúc đầu tôi rất lộn lẫn,không biết phải đặt mình vào chỗ nào của vị trí xã giao. Nhưng tự nhiên tôi cảm nhận 1 cảm giác lạ.. Có lẽ ai đó đã nói trúng .. Trong thâm tâm tôi là cái cội nguồn,là cái tiếng Việt,Họ Tên Việt mà tôi được mang . Vẫn sẽ là chỗ mà tôi sinh thành và là người .
Tôi nói 1 chút về mình ,để các bạn biết về tôi nhé . Chắc là không thừa . Cảm ơn đã đọc . .A ha.. Chúc mừng năm mới.. Tôi sẽ làm sai lời bác sĩ,khui 1 chai rượu và rót cho mình 1 ly đầy .

Dogia

Xe điện
Chào cụ Mazuda,

Hôm nay là ngày tết dương lịch, mọi người, mọi gia đình trên khắp thế giới đều vui vẻ chào đón năm mới, và đều chúc nhau những lời chúc tốt đẹp nhất. Em cũng xin được gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến cụ, chúc cụ một năm mới thật an lành và hạnh phúc. Chúc cụ chóng mạnh khỏe trở lại, tiếp tục được đi khắp nơi trên thế giới để khám phá và được sống đúng theo ý thích của mình. Em có chút ghen tị với cụ đấy, vì đôi khi em không dám làm những việc mạo hiểm như cụ đã từng trải qua mặc dù cũng rất háo hức khi nghe chuyện cụ kể, em tự thấy mình còn kém cỏi lắm so với cụ và còn phải học cụ nhiều nữa.:">

Ở Hà Nội hôm nay tiết trời rất lạnh, nhưng cũng không lạnh hơn những chỗ cụ đã từng qua. Tuy nhiên, những lời tâm sự của cụ làm cho mọi người thật ấm lòng. Không khí tết của quê hương đang đến rất gần, người người, nhà nhà đều có vẻ như hối hả hơn, vội vã hơn, cố gắng hoàn thành những công việc, những kế hoạch gì mà trong năm vừa qua mong muốn đạt được. Ở quê nhà còn nhiều khó khăn về cả cuộc sống tinh thần và vật chất, nhưng tình quê hương, tình đồng bào thì không bao giờ chịu kém bất cứ một dân tộc nào trên thế giới. Em tin rằng, sau khi đọc được tâm sự của cụ ở trên, tất cả các thành viên của Mazda Club sẽ đều cảm thấy tình cảm gần gũi với nhau hơn, và thấy cần phải sống thật với nhau hơn, có trách nhiệm hơn nữa với cá nhân mình và với tập thể ngôi nhà Mazda Club thân yêu của mình.

Em cùng toàn thể gia đình Mazda Club bên này cũng xin được rót ly rượu, cùng nâng ly CHÚC MỪNG NĂM MỚI, và cùng chúc cụ THẬT VUI, MẠNH KHỎE và sang năm mới gặp nhiều may mắn
.>:D<>:D<>:D<

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Có lẽ thời gian quen biết các bạn đã đủ dài để tôi bộch bạch tâm sự,hay nói đúng hơn là bày tỏ thiện chí của 1 người được nhập bọn . vả lại,các bạn tốt với tôi như thế thì tôi tự thấy mình có lòng tự tin để trài lòng ,Vậy thì nếu các bạn chấp nhận,thì tôi xin được nói về thân thế của tôi nhé .
Năm nay tôi tròn 50 tuồi,sinh năm 1962 (già khú cú đế ). Tôi hiện sống 1 mình,không có vấn đề về giới tính,và cũng khộng phải là chưa từng lấy vợ.
Sinh trưởng và lớn lên tại miền Nam việt Nam,ở thành phố Đà Lạt trong 1 gia đình có vai vế,Bố tôi (nay đã mất ) là 1 bộ trưởng chính quyền xưa . Sau đó rời xa quê hương vào tháng 3 -1975 và gia đìng tôi phân tán anh em sống rải rác khắp nơi trên thế giới tùy chọn lựa cũa mổi người .
Xin nói 1 chút riêng tư ở đây,tôi không câu nệ chính kiến chính trị,vì những gì xảy ra ở quê hương lúc xưa,tôi chưa trưởng thành để nhìn nhận và chọn lựa chính kiến của cá nhân,nên tôi tôn trọng chính kiến của riệng mọi người .
Từ đó,tôi quên hẳn mình là người Việt Nam cho đến khi gần đây,khi đã trưởng thành thì tôi tự tìm lại mình .
Tôi về VN lần đầu vào năm 2008, đi thám hiểm tự do, thăm nhiều nơi ,trong đó có các tỉnh biên giới chập chùng Đông và Tây Bắc.. Tôi thích Điện Biên ,Lai Châu và Hà Giang,khi mà đường giao thông còn chưa làm kỹ. rất là mạo hiểm và rừng rú về chuyến đi ấy .
Tôi đến với Mazda Club không phải là vô tình,mà là tò mò có tính ngề về ngiệp. Tôi là Field Engineer của hãng Xe Mazda Southern America, Trong bộ phận hoàn chỉnh lỗi lưu động ,nên phạm vi hoạt động rất là khắp nơi,toàn thời gian là đó đây ở miền Nam Mỹ Châu.. Mỹ,Mexico,Brasil,Chile., Phù hợp với cái tính lông bông..Tôi đi khắp chốn như người bụi đời.. rất là tự do và có dịp nhìn thấy nhiều cái mới ... Vả lại,đi du lịch mà được trả lương thì dại gì mà nói không chứ ?
Tôi rất ít giao thiệp thân mật,ngoài quan hệ đồng ngiệp. Tôi chấm dứt kết bạn từ lâu. ( cho tới khi gặp các bạn ngẫu nhiên ) Tôi luôn chỉ muốn 1 mình sau khi bận rộn công việc,với thú vui riêng là trồng hoa lan và tìm hiểu thiên nhiên rừng rậm.. Nhất là rừng nhiệt đới.. Tôi có tính giang hồ và thích sự cực khổ tranh đấu cho sự sống còn đối với thiên nhiên . Có lẽ các bạn sẽ nói tôi là ngưồi điên,khi mà thỉng thoảng tôi mang sleeping bag ra sau vường ngủ qua đêm lạnh giá buốt 1 mình,mà không chịu nằm trong phòng ấm cúng tiện lợi. Crazy phải không ? Không. Tôi sống thật với ý thích đấy .
Đối với tôi. Sau khi bổn phận của 1 con người với xả hội cuộc sống,sẽ là nững cái vui của riêng tôi. Ai cười thì cứ cười,tôi vui theo ý tôi.. Không hại cho ai phải không ạ .
Khi về VN năm ấy,tôi đi lang thang vối 1 người hướng dẫn khắp nơi,ăn ngủ bờ bụi rất là vui và có lúc rất là sợ.. Nhớ đời đấy . Toàn là làm việc không có phép và liều mạng . Nguy hiểm và rợn tóc ốc .
Bây giờ khi quen các bạn,lúc đầu tôi rất lộn lẫn,không biết phải đặt mình vào chỗ nào của vị trí xã giao. Nhưng tự nhiên tôi cảm nhận 1 cảm giác lạ.. Có lẽ ai đó đã nói trúng .. Trong thâm tâm tôi là cái cội nguồn,là cái tiếng Việt,Họ Tên Việt mà tôi được mang . Vẫn sẽ là chỗ mà tôi sinh thành và là người .
Tôi nói 1 chút về mình ,để các bạn biết về tôi nhé . Chắc là không thừa . Cảm ơn đã đọc . .A ha.. Chúc mừng năm mới.. Tôi sẽ làm sai lời bác sĩ,khui 1 chai rượu và rót cho mình 1 ly đầy .
Chúc mừng năm mới to all member.

E đang đi Mazda 3, 2005, hơn năm nay, tham gia OF từ năm 2009, nhưng chưa đăng ký tham gia club vì thực sự thời gian trước e rất bận. Quan điểm của e là đã tham gia thì phải tuân thủ các quy định của club, còn ko thì ko nên tham gia. Trên OF này các club rất hay of, nếu đã fix lịch hẹn rồi mà ko tham gia thì ko hay cho lắm, nên ko dám đăng ký làm member. Chỉ có gần đây, khoảng 3 tháng, e thất nghiệp
nên rảnh rỗi và chém gió trên OF nhiều.

@ Kụ Mazuda : đọc thư của kụ và các cm của mọi người từ đầu đến giờ e có chút chia sẻ như này :

Về nghề nghiệp, e trước đây là kỹ sư trong xưởng sơn thân vỏ xe của nhà máy Ford Vietnam, mà các model xe Ford đang bán ở Việt nam như Laser ( là mazda 323), Escape chính là của mazda, những lần loanching sản phẩm mới các kỹ sư Mazda Nhật thường sang giúp đỡ, nên có thể coi e và kụ là đồng nghiệp

Về bệnh và sức khỏe của kụ thì bà mẹ vợ của e bị tai biến cách đây 7 năm, bị liệt nửa người nên em cực kỳ hiểu và thông cảm với những người bị tai biến. Căn bệnh này nó rất oái ăm là : thay đổi tâm tính con người, để lại di chứng khó chiụ, dần đánh gục ý chí, sức khỏe nếu người bệnh thối chí, nản lòng, bê trễ trong việc hồi phục sau tai biến. Người nhà của bênh nhân phải chịu đựng các phản ứng, tâm lý của người bệnh, và nếu người nhà không hiểu biết và kém bản lĩnh kiềm chế thì sẽ bị stress, phản ứng với bệnh nhân, thậm chí còn coi người bệnh là gánh nặng, người điên và mất dần sự kiên nhẫn và thông cảm với người bệnh. Và, vòng luản quẩn xuất hiện : người bệnh càng khó chịu, càng gây sự, người nhà càng mất kiên nhẫn và cảm thông, và xung đột gia đình xảy ra thường xuyên.

Vì vậy, chắc các bác sĩ bên Mỹ trình độ cao, tư vấn và đưa ra phác đồ điều trị chuẩn rồi, nhưng e chỉ dám đưa ra các ý kiến theo kinh nghiệm cá nhân như sau : kụ phải dùng thuốc theo chỉ định thường xuyên, ân uống điều độ, tập luyện chăm chỉ và điều quan trọng nhất là tinh thần lạc quan, suy nghĩ tích cực, coi như ngày hôm nay là ngày cuối cùng của đời kụ vậy, phải có giao lưu, trao đổi, càng có nhiều bạn càng tốt.

Hôm nay, lần đầu tiên vào diễn đàn riêng của mazda club, e chỉ có vài tâm sự động viên với kụ như vậy thôi.

@ Mazda club member : Em đăng ký tham gia club với nhé, nhưng em nói trước, đợt nào e bận ko off thường xuyên với các kụ được thì không chấp e nhá.

E tên Dũng, sinh năm 1977, vợ 2 là Mazda 3, đời 2005, màu xanh. Hp 0903.257.909

Chúc all member sức khỏe và hạnh phúc!

nghienOTO

Xe tăng
Hi Kụ Mazuda,

Thanks sự quý mến và tự sự trải lòng của Kụ dành cho AE Mát xa. Kụ chưa phải là Kụ khú nhất hội đâu ợ, E tin nhiều Kụ còn khọm hơn. E cũng như kụ giờ đây bỏ qua chính kiến thì chúng ta đều là người Việt không phân biệt và cũng đang sống và làm việc với đam mê, tự do, bang giao và những yêu thích của mình.

Năm mới chúc Kụ sức khỏe, hạnh phúc và vững tin vào tương lai .

Cuong762001

Xe buýt
Đọc bài tâm sự của kụ Mazuda , em thật sự là xúc động mạnh , em rất thích tìm hiểu về những gì thuộc về lịch sử VN , những năm tháng nồi da nấu thịt và chia cắt .... bỏ qua những gì thuộc về lịch sử , gặp nhau trên này cũng là duyên phận . Chúc kụ năm mới luôn mạnh khỏe

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Hì hì ... hôm nay em mới vào OF được, do mấy hôm bận công việc quá (Kiểu gì lão Đồ giả lại kêu em mắc bệnh than cho mà xem). Hình như em bị cụ Mazuda nhắc tên nhiều nhất thì phải, cụ quý em thì mới nhắc nhiều mà. Năm mới em chúc cụ sức khỏe thoai, có sức khỏe thì cái gì cũng có ... He he. Em ko biết nói dài dòng như mấy lão kia. Tuổi cụ còn ít hơn mấy lão ở đây, ở đây có lão Dại cũng xấp ngửa 70 tuổi, còn lão Lông cũng tương đương ko kém, cụ còn trẻ chán. Gì thì gì, hy vọng cụ mạnh khỏe roài có ngày về thăm quê hương, thăm đất nước Việt Nam xinh đẹp với những con người thân thương mến yêu như bọn em. À mà giờ mới biết cụ có dính dáng đến xe Mazda, vậy có gì cần tư vấn cho anh em, cụ giúp nhé ... mình không ở gần xe thì mình điều trị từ xa. Được không cụ?

Dogia

Xe điện
Lão Dại gần 71, còn lão Lông là suýt 81 rồi, chỉ thích chơi với các cháu 17 - 18 thôi

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Lão Dại gần 71, còn lão Lông là suýt 81 rồi, chỉ thích chơi với các cháu 17 - 18 thôi
Nếu mà các cụ ấy thay đổi được luật lá thì có khi còn chơi với các cháu dưới 16 tuổi í ... "Ông thương cháu ngoan, ông cho ăn kẹo mút nè ..."

Sophieinluv

Xe buýt
Chào cụ Mazuda, bgiờ bên đấy là khoảng 12h ( hoặc 1g hơn, cứ mấy tháng nó change 1 lần, em cũng ko biết thế nào mà lần) rùi đấy ạ, cụ lại thức để xem ai vào đây tâm sự với cụ phải ko? , đọc comment của cụ , được biết rằng cụ là người ưa du lịch bụi , khám phá thế giới, đất nước, vui với thiên nhiên hoang dã, tự dưng có điều gì thấy đồng cảm, vì em cũng thích như vậy, có "cậu Bong Bóng" là thích đi nghỉ resort thui :D, "cậu Bong Bóng" là bạn rất thân của em , cái này em trả lời giùm Bóng nhé, ai mà thân thiết với nhau thì hay gọi nhau là cậu tớ, sau này cụ thân với cụ NghienOto, Đogia... thì có thể gọi là cậu Nghiện, cậu Đogia ơi...tớ Mazuda đây, hihi, just kidding
Năm mới, tết đén chúc cụ chóng khỏe mạnh, có sức khỏe là có tất cả phải ko cụ, của cải rồi sẽ để lại cho con cái, danh tiếng cuối cùng cũng chỉ là hư danh... chỉ còn có sức khỏe và ở lại với mình... và chúc cụ luôn vui vẻ, yêu đời, trên đời này còn nhiều nhiều người hoàn cảnh còn bi đát mà họ vẫn còn vươn lên lắm cụ ạ

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Cậu Bong Bóng được PA kinh quá ... Ai lấy được mợ ấy, sướng phải biết, toàn được nghỉ ở resort thoai.
P/s: Hôm nay, thời tiết Hà Nội lạnh quá, em chúc cụ Mazuda và toàn thể cụ mợ Hội Mazda vui vẻ và ấm cúng bên nhau ...

subazu_thai

Xe buýt
Thấy cụ trở lại đúng là lợi hại hơn xưa roài.
Năm mới nói toàn chuyện mới cho vui vẻ nhà cửa a e thêm tình đoàn kết cụ nhỉ.
E cũng như mọi người đầu năm vào chúc cụ một năm mới: Xuân yêu thương cuộc sống, hạ bỏng cháy quyết tâm, thu dịu dàng hạnh phúc, đông ấm áp gia đình cụ nhé.
Viết vậy thoai chứ ko mấy lão cong cong lại thấy e toàn sến vs cụ lại bắt e ra nhập team thì tèo. Hehe

mazuda

Xe buýt
Chào cụ Mazuda, bgiờ bên đấy là khoảng 12h ( hoặc 1g hơn, cứ mấy tháng nó change 1 lần, em cũng ko biết thế nào mà lần) rùi đấy ạ, cụ lại thức để xem ai vào đây tâm sự với cụ phải ko? , đọc comment của cụ , được biết rằng cụ là người ưa du lịch bụi , khám phá thế giới, đất nước, vui với thiên nhiên hoang dã, tự dưng có điều gì thấy đồng cảm, vì em cũng thích như vậy, có "cậu Bong Bóng" là thích đi nghỉ resort thui :D, "cậu Bong Bóng" là bạn rất thân của em , cái này em trả lời giùm Bóng nhé, ai mà thân thiết với nhau thì hay gọi nhau là cậu tớ, sau này cụ thân với cụ NghienOto, Đogia... thì có thể gọi là cậu Nghiện, cậu Đogia ơi...tớ Mazuda đây, hihi, just kidding
Năm mới, tết đén chúc cụ chóng khỏe mạnh, có sức khỏe là có tất cả phải ko cụ, của cải rồi sẽ để lại cho con cái, danh tiếng cuối cùng cũng chỉ là hư danh... chỉ còn có sức khỏe và ở lại với mình... và chúc cụ luôn vui vẻ, yêu đời, trên đời này còn nhiều nhiều người hoàn cảnh còn bi đát mà họ vẫn còn vươn lên lắm cụ ạ
Cảm ơn "cậu " đã giải thích cho "tớ " nhé.Sophie .
Ừ,ngủ không được,vào Forum của Mazdfa clud đọc các đề mục chungcu3a các member để update tình hình,chứ không thì có khi nhảy vô cm 1 câu chẳng có đầu đuôi. Người ta cười .
Uhm.Tôi là mê du lịch kiểu đi "phuộc" ,họ kêu thế ở VN đúng không nào . Vì tôi thấy mình gần với thiên nhiên và hoàn toàn tự lập xoay sở mọi tình thế ,không lệ thuộc tiện ngi.. Và nhất là rất tận mắt thấy tai nge sự thật .(khi ở Lai Châu,tôi từng ngủ ở trên nóc chuồng trâu đấy,và hái trộm bắp rồi hơ lữa ăn sống .. Khi nào vui tôi kể cho thấy,có hình chụp nữa ,hay lắm .)
Uh,giờ giấc bên này 1 năm dổi hai lần,tùy theo khoảng thời gian ngắn hay dài của bóng tối hằng ngày để tiết kiệm năng lượng .
Cảm ơn các "cậu " chúc tớ điều hay .Món qu2a năm mới đấy .

Quách Tỉnh

Xe buýt
Cảm ơn "cậu " đã giải thích cho "tớ " nhé.Sophie .
Ừ,ngủ không được,vào Forum của Mazdfa clud đọc các đề mục chungcu3a các member để update tình hình,chứ không thì có khi nhảy vô cm 1 câu chẳng có đầu đuôi. Người ta cười .
Uhm.Tôi là mê du lịch kiểu đi "phuộc" ,họ kêu thế ở VN đúng không nào . Vì tôi thấy mình gần với thiên nhiên và hoàn toàn tự lập xoay sở mọi tình thế ,không lệ thuộc tiện ngi.. Và nhất là rất tận mắt thấy tai nge sự thật .(khi ở Lai Châu,tôi từng ngủ ở trên nóc chuồng trâu đấy,và hái trộm bắp rồi hơ lữa ăn sống .. Khi nào vui tôi kể cho thấy,có hình chụp nữa ,hay lắm .)
Uh,giờ giấc bên này 1 năm dổi hai lần,tùy theo khoảng thời gian ngắn hay dài của bóng tối hằng ngày để tiết kiệm năng lượng .
Cảm ơn các "cậu " chúc tớ điều hay .Món qu2a năm mới đấy .
Em vẫn theo dõi bài của cụ thường xuyên (diễn đàn không có Like oánh dấu nhỉ).
Còn nói về phượt thì cụ chọc đúng chỗ gãi của anh chị em Mazda.
Ngoài ra, nếu cụ thích, em xin giới thiệu cụ một chỗ "lang thang" nữa chuyên về chủ đề ấy: www.phuot.vn (hiện tại nó lại down như thường :)) ) không biết cụ đã biết chưa?

mazuda

Xe buýt
Em vẫn theo dõi bài của cụ thường xuyên (diễn đàn không có Like oánh dấu nhỉ).
Còn nói về phượt thì cụ chọc đúng chỗ gãi của anh chị em Mazda.
Ngoài ra, nếu cụ thích, em xin giới thiệu cụ một chỗ "lang thang" nữa chuyên về chủ đề ấy: www.phuot.vn (hiện tại nó lại down như thường :)) ) không biết cụ đã biết chưa?
Thế ra là phượt,chứ không là phuộc.à ra thế !
Cái web site www.phuot.vn có vẻ rất hấp dẫn tôi đấy,cảm ơn QT nhé .nhiều lắm .

mazuda

Xe buýt
Gì thì gì, hy vọng cụ mạnh khỏe roài có ngày về thăm quê hương, thăm đất nước Việt Nam xinh đẹp với những con người thân thương mến yêu như bọn em. À mà giờ mới biết cụ có dính dáng đến xe Mazda, vậy có gì cần tư vấn cho anh em, cụ giúp nhé ... mình không ở gần xe thì mình điều trị từ xa. Được không cụ?
Nhất định là thế khi sức khõe cho phép,cũng bời thế nên mình đang nỗ lực cố gắng hết sức .
Về xe Mazda thì OK,nhưng chuyên loại thị trường Bắc và Nam Mỹ thôi. Loại xe nội địa của Nhật và hàng CHINA thì mình khộng chi tiết lắm.. Nhưng chung chung thì vẫn OK ,sẽ cố gắng nếu bị hỏi .Xin mời .

Aids

Xe điện
Chúc bác Mazuda năm mới vui vẻ, nhớ uống thuốc thường xuyên . Lai Châu tôi cũng từng qua mà chuồng trâu chưa nằm .Nhưng Điện Biên từng ngủ trên chuồng bò, Yên Bái ngủ trên chuồng lợn, Cao Bằng vào Thác Bản Giốc thăm người nghèo gùi hàng đến mỏi vai, Hà Giang uống rượu mèn mén mềm môi . Cái nghề được đi nhiều kể cũng sướng hehe
Bonne sante'
Aids

mazuda

Xe buýt
@ bác Aids,vâng,tôi uống thuốc đều đặn,therapy thưỡng xuyên và kèm với cả Acupuncture. Có nhièu tiến bộ khiến tội tự tin. Sức khỏe đối với tôi là tất cả,vì tôi thích đi đây đó mà .. Chứ đi ngoạn cảnh mà chỉ chỉ được ngồi lì trên xe mà ngó thì chết sướng hơn nhỉ.
Các bác cho hỏi 1 tí. Đọc các post,tôi thường nge cái cụm từ " nhẩy hố vôi " tôi ngỉ mãi mà vẫn chưa hiểu rõ ngĩa .. Mong 1 cây giải thích ạ .

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
@ bác Aids,vâng,tôi uống thuốc đều đặn,therapy thưỡng xuyên và kèm với cả Acupuncture. Có nhièu tiến bộ khiến tội tự tin. Sức khỏe đối với tôi là tất cả,vì tôi thích đi đây đó mà .. Chứ đi ngoạn cảnh mà chỉ chỉ được ngồi lì trên xe mà ngó thì chết sướng hơn nhỉ.
Các bác cho hỏi 1 tí. Đọc các post,tôi thường nge cái cụm từ " nhẩy hố vôi " tôi ngỉ mãi mà vẫn chưa hiểu rõ ngĩa .. Mong 1 cây giải thích ạ .
Để em thay mặt ban Híp ảnh giải thik ngắn gọn cho cụ ạ:
Ở VN bây giờ thú chơi ảnh đang rất nở rộ, với thu nhập bình quân theo đầu người ở VN mà đầu tư 1 bộ máy ảnh cỡ 2000$ là không phải nhỏ. Nhưng khi đã cầm máy đi chụp (nhất đối với các bạn thik đi du lịch và hội họp thì là một niềm vui rất lớn) nếu cho em đi du lịch mà ko có chiếc máy ảnh theo thì em ở nhà thôi :D
Cụm từ "Nhảy vào hố vôi" cũng xuất phát từ đây. Nghĩa đen của nó tức là sẽ chết, không chết thì cũng khó bảo toàn nguyên hình, nghĩa bóng tức là rất nguy hiểm, phải rất liều mạng và có độ máu, nhiều người mua rồi lại nghiện đầu tư thêm rất nhiều tiền để được thiết bị tốt hơn, còn nhiều người mua rồi mới biết mình chỉ cần 1 chiếc máy compac là đủ => kiểu gì cũng tốn kém. Đôi khi phải nịnh vợ nịnh chồng để được mua 1 bộ máy ảnh, khi có máy rồi lại nịnh để được đi chụp :)) (mà đôi khi chụp các em mẫu mẽ về vợ nó lại cho 1 trận còn khổ hơn nữa...)
Còn có nhiều ý kiến nữa về giải thik cụm từ trên mời các cụ ạ :))
Ngoài cụm từ "Nhảy vào hố vôi" còn có một số cụm từ ám chỉ tương tự trong trường hợp này như là "Con đường đau khổ"; "Ăn phải thuốc"...

Chỉnh sửa cuối:

mazuda

Xe buýt
À h tôi hiểu rồi,thế ngĩa là :1 chết hai bị thương,có sống sót thì cũng bầm dập đây mà .
Nhưng chả sao các bác nhỉ.NO PAIN , NO GAIN mà lị .
Cảm ơn bác hungvit .

cháu lên 3

Xe container
Iem thì chạ ai lôi cũng nhẩy xuống, nhưng mà kể ra cũng hay, có nhiều đồ công nghệ trong người, lúc đói tiền có cái mà bán :))