Thứ Hai tuần tới bắt đầu cấp biển xe 5 số

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Đại diện Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt (Bộ Công an) cho rằng, khi cấp biển từ 4 lên 5 số sẽ không gây lãng phí. Để tránh tiêu cực trong quá trình cấp biển (từ 6/12), lãnh đạo Cục sẽ thường xuyên kiểm tra.
> Từ 6/12 biển số ôtô, xe máy sẽ tăng lên 5 số / Bộ Công an lý giải việc đổi biển xe cơ giới từ 4 sang 5 số

Chiều 30/11 thượng tá Nguyễn Ngọc Tuấn, Trưởng phòng hướng dẫn Luật và Điều tra xử lý tai nạn giao thông (Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Bộ Công an) đã trả lời phỏng vấn VnExpress.net.
- Vài ngày nữa việc cấp biển số ôtô, xe máy từ 4 số thành 5 số sẽ có hiệu lực, ông có thể nói rõ hơn việc thực hiện?
- Với những xe biển 4 số hiện nay không có gì thay đổi. Tuy nhiên, nếu chủ xe đề nghị chuyển từ 4 thành 5 số thì cảnh sát giao thông ở tất cả địa phương vẫn phải tiến hành để họ đăng ký bình thường. Với những xe sang tên đổi chủ, mất biển, biển số mờ xin cấp lại đều được cấp biển 5 số.
Thượng tá Nguyễn Ngọc Tuấn trao đổi với VnExpress.net chiều 30/11. Ảnh: Hoàng Anh.
- Nhiều ý kiến cho rằng, việc cấp biển 5 số diễn ra trên cả nước là phức tạp và tốn kém bởi chỉ có một số tỉnh thành như Hà Nội, TP HCM... hết seri, ông nhìn nhận thế nào về vấn đề này?
- Quả thực khi tập huấn cho các lãnh đạo chủ chốt, người trực tiếp làm công tác đăng ký trong cả nước, chúng tôi nắm được một số tỉnh còn biển 4 số chưa dùng hết. Những đơn vị này đang làm báo cáo để chúng tôi tổng hợp gửi lên cấp trên. Việc có cho đăng ký tiếp 4 số hay không sẽ do lãnh đạo Bộ Công an quyết định. Còn việc thực hiện cấp biển 5 số vẫn diễn ra bình thường trong những ngày tới.
Còn việc phức tạp tôi khẳng định là không, bởi trước kia đăng ký biển 4 số theo hình thức bấm số ngẫu nhiên, thời gian để lấy được biển phải mất 3 ngày. Nay, thời gian rút ngắn còn lại 2 ngày.
- Những tỉnh còn biển 4 số chưa dùng hết, nay phải dừng lại để cấp biển 5 số, ông có cho rằng điều đó là lãng phí?
- Không lãng phí, bởi nguyên liệu ở biển 4 số chúng ta vẫn có thể ép lại và dập thành 5 số.
Biển 4 số đã tồn tại được 36 năm (kể từ năm 1974 đến nay) với số lượng quá lớn nên công an không quản lý hết được. Trên thực tế, nhiều phương tiện giao thông hết niên hạn sử dụng, xe cũ nát, thanh lý, tai nạn... chủ xe không báo cho cơ quan đăng ký biết. Việc thay đổi này sẽ là dịp để tổng kiểm kê các phương tiện giao thông. Cơ quan chức năng sẽ quản lý đầy đủ và chặt chẽ hơn.
- Trước kia việc đăng ký biển 4 số theo hình thức bấm số ngẫu nhiên, còn giờ sẽ theo phương thức chọn số từ thấp đến cao. Việc thay đổi này liệu có xảy ra tiêu cực trong việc cấp biển?
- Việc đăng ký xe biển 5 số vẫn thực hiện trên máy vi tính như đăng ký với biển 4 số. Để hạn chế tiêu cực, Cục đã quán triệt người đến trước đăng ký số nhỏ, người đến sau đăng ký số lớn dần.
Để kiểm soát việc đăng ký, tránh nhảy ngắt quãng nhằm tạo cơ hội cho người thân, bạn bè của cán bộ cấp biển có được biển đẹp, lãnh đạo Cục cùng Phòng sẽ thường xuyên kiểm tra.
Từ 6/12 bắt đầu đổi biển xe lên 5 số. Ảnh: Hoàng Hà.
- Việc đấu giá biển số đẹp trong thời gian tới sẽ được thực hiện thế nào?
- Theo quan niệm của mỗi người, biển số đẹp có sự khác nhau. Hiện chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể về việc đấu giá những biển số đẹp. Chúng tôi vẫn chờ những hướng dẫn cụ thể từ liên bộ ngành như Tài chính, Công an, Tư pháp để đưa ra phương thức đấu giá sao cho phù hợp.

Nguồn: http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/12/3BA23A56/

Cụ nào làm quả biển 29F-11111 đê

november

Xe hơi
"Việc đăng ký xe biển 5 số vẫn thực hiện trên máy vi tính như đăng ký với biển 4 số. Để hạn chế tiêu cực, Cục đã quán triệt người đến trước đăng ký số nhỏ, người đến sau đăng ký số lớn dần."
Như thế là dư lào các bác nhể.

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Thì 6/12 cụ đi đăng ký, không làm gì có chuyện 98765 được, mà cụ sẽ bắt đầu từ đầu 0..... Em vừa sửa lại. Vậy cụ nào làm phát năm con không 00000

Chỉnh sửa cuối:

SantaFe_MLX

Xe buýt
Hình như bắt đầu từ 0 :-$ Thôi em cứ chờ hết tuần sau mới đi đk, xem tình hình dân tình thế nào đã \:D/

supra

Xe container
Để kiểm soát việc đăng ký, tránh nhảy ngắt quãng nhằm tạo cơ hội cho người thân, bạn bè của cán bộ cấp biển có được biển đẹp, lãnh đạo Cục cùng Phòng sẽ thường xuyên kiểm tra.
Câu này fun thế =))=))

technicvn

Xe buýt
Theo các cụ thì có nên đăng ký trong tuần để lấy biển 4 số, hay chờ sang tuần làm biển 5 số ?

KarinMoon

Xe tăng
cháu đã hẹn thứ 6 đi dk rồi :-s.Hay là đợi thứ 2 đk biển mới nhỉ. :|

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

SpecX7426

Xe tăng
Các cụ cho E hỏi tý là đi ĐK xe (xe sx trong nước) thì quy trình bây h thế nào nhỉ? Tại lâu quá rồi E ko đăng ký nên ko rõ?
Mình phải thuê bọn cò cà số khung số máy hay là công an trực tiếp làm?

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
có thông tin nói rằng biển 5 số sẽ ko cấp bằng máy tính mà cấp theo kiểu hồi đầu tiên, chẳng biết thế nào!
cá nhân em thấy làm như thế này mới là lãng phí chứ ko phải tiết kiệm, vì hiện nay đầu biển 4 số còn rất nhiều( kể cả ô tô và mô tô), hết 30 vẫn còn 31-32-33 cơ mà!

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Người ta phải nhì xa trông rộng cụ ạ. Cũng vì thế mà mới có xièng chứ

inochi

Xe điện
Em cũng đang phân vân nên đi đăng ký hôm nay hay để đầu tuần

xanh

Xe điện
sửa

có thông tin nói rằng biển 5 số sẽ ko cấp bằng máy tính mà cấp theo kiểu hồi đầu tiên, chẳng biết thế nào!
cá nhân em thấy làm như thế này mới là lãng phí chứ ko phải tiết kiệm, vì hiện nay đầu biển 4 số còn rất nhiều( kể cả ô tô và mô tô), hết 30 vẫn còn 31-32-33 cơ mà!
Ở mình còn nhìu cái lãng phí hơn cụ ợ. biển số xe là của nhà nước, mình chỉ đeo hộ mà thôi (Thế cụ cần biển số thật ư?) đấy là nhà nước bắt buộc chớ phỏng cụ. mấy số mà chả có giá trị như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

technicvn

Xe buýt
Cho cháu hỏi dạng biển 5 số sẽ là abc-de giống như biển NN hử các cụ? hay là abcde?

inochi

Xe điện
Sau hồi phân vân giữa bố số và năm số, chiều nay em đã đi bốc và kết quả được quả biển 31F - 7x89 các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Theo các cụ thì có nên đăng ký trong tuần để lấy biển 4 số, hay chờ sang tuần làm biển 5 số ?
Tùy cụ thôi :P
cháu đã hẹn thứ 6 đi dk rồi :-s.Hay là đợi thứ 2 đk biển mới nhỉ. :|
Cháu cũng chả biết nữa :D
Sau hồi phân vân giữa bố số và năm số, chiều nay em đã đi bốc và kết quả được quả biển 31F - 7589 các cụ ạ
Chúc mừng cụ!
Chuẩn đấy cụ ạ. Theo số thứ tự chứ ko bấm máy nữa nhé!
Các cụ cho E hỏi tý là đi ĐK xe (xe sx trong nước) thì quy trình bây h thế nào nhỉ? Tại lâu quá rồi E ko đăng ký nên ko rõ?
Mình phải thuê bọn cò cà số khung số máy hay là công an trực tiếp làm?
Cụ cứ nộp thuế trước bạ, đăng kí, đăng kiểm. Cà SK, SM thì cụ phải thuê người làm giúp nếu như cụ ko tự tay làm được, xxx ai làm cho cụ đâu!
Cho cháu hỏi dạng biển 5 số sẽ là abc-de giống như biển NN hử các cụ? hay là abcde?
Đúng dạng biển 5 số có dạng XXX.XX cụ ạ!

hoangbach

Xe hơi
không biết cả 2 biển dài hay vẫn 1 vuông 1 dài như cũ các cụ nhỉ