[Funland] Thu nhập 15-17tr/ tháng ở Hà Nội có nhiều không?

ubisapro

Xe trâu
E tháng 3 củ nhận từ vợ đã thấy tươm lắm rồi :D

kienvinh

Tháo bánh
Không nhiều. Hiện tại GDP/đầu người ở VN là khoảng trên 2500usd/năm, 1 gia đình có 4 người là trên 10k usd/năm, tức khoảng 240tr/năm. Chia cho 12 tháng thì là 20tr/tháng.

Vậy nếu tổng 2 vc được 20tr 1 tháng thì chỉ đạt trung bình cả nước.

GDP bình quân đầu người ở HN khoảng 5500usd/năm. Như vậy tổng 2vc thu nhập khoảng 40-50 củ mỗi tháng mới đạt trung bình của HN.
Không tính được thế bác ei.

Một tập hợp mẫu thống kê, giả sử kết quả thi của 10 em học sinh:

- Tám em 6 điểm
- Một em 9 điểm
- Một em 10 điểm

Trung bình số học: 6.7

Thì không nói được rằng các em đạt 6 điểm là dưới trung bình.

Thực tế, 80% của tập hợp này đạt 6 điểm, cho nên 6 điểm mới là trung bình...

:D

TONGIA

Xe lừa
2VC em bằng cấp cả xấp: Lương 2 đứa cộng lại đc 13 củ. Chắc chưa bẳng nửa cụ.
Có sao sống vậy, loanh quanh cho ngày nó qua nhanh

Thu nhập 1 người tầm đó ở Hà Nội chiếm khoảng bao nhiêu % dân số nhỉ?

2 vợ chồng cộng lại 25-30tr/ tháng có coi là thấp ở Hà Nội?

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Đời là bể khổ. He he ổn hay không phụ thuộc vào cách chi tiêu nữa mà các cụ. Đơn giản như chịu khó đi chợ xa một tí cũng mua được đầy đủ thực phẩm, đồ tiêu dùng với giá vừa phải, còn muốn tiện lợi ra siêu thị gần nhà thì có khi mức chi tiêu cho các nội dung trên đắt gần gấp đôi.

blackpaint

Xe container
Lương thế thì thôi chạy xe ôm, buôn chổi đót ... nhanh giàu hơn :))

Mandalord

Xe điện
Không tính được thế bác ei.

Một tập hợp mẫu thống kê, giả sử kết quả thi của 10 em học sinh:

- Tám em 6 điểm
- Một em 9 điểm
- Một em 10 điểm

Trung bình số học: 6.7

Thì không nói được rằng các em đạt 6 điểm là dưới trung bình.

Thực tế, 80% của tập hợp này đạt 6 điểm, cho nên 6 điểm mới là trung bình...

Mời cụ đọc lại định nghĩa về giá trị trung bình, trong bất kỳ sách hay tài liệu nào.

Em biết cái cụ muốn nói đến là giá trị trung vị, nhưng cái ví dụ của cụ lại là ví dụ về giá trị Mode.

Em chỉ so sánh với trung bình thôi, chứ em không có số liệu về trung vị.

omerta77

Xe điện
Nếu tính tất cả số người ở HN thì e nghĩ ko thấp đâu. Ở mức trung bình rồi. Quan trọng là cụ định so sánh với đối tượng nào thôi

landopen

Xe tăng
Sống khoẻ luôn cụ nhé, có cô bé lương có 5 củ mà mau chung cư cc, ce đẹp đấy.

kienvinh

Tháo bánh
Mời cụ đọc lại định nghĩa về giá trị trung bình, trong bất kỳ sách hay tài liệu nào.

Em biết cái cụ muốn nói đến là giá trị trung vị, nhưng cái ví dụ của cụ lại là ví dụ về giá trị Mode.

Em chỉ so sánh với trung bình thôi, chứ em không có số liệu về trung vị.
Bẩm bác là nếu bác so với trung bình cộng thì phép so sánh nó không có ý nghĩa.

Ví dụ thành phố có thêm một, thậm chí có vài ông thu nhập tỷ đô/năm thì bỗng dưng những ông khác lại kém đi về mặt thu nhập (ở đây có nghĩa: cách xa thêm so với mức trung bình cộng).

Bác không cần rep/quote bài tôi đâu. Tôi chỉ mượn bài bác để giải thích cho cộng đồng hiểu thế nào cho đúng. Có thể bác rất giỏi rồi, và quote đi quote lại với một người thì... tôi không nhìn thấy nhiều ý nghĩa trong việc đó.

Rất căng là ở thời của tôi, sinh viên khối A cũng không học Thống kê (Statistics) và vì thế, không thể hiểu kinh tế. Không hiểu thời nay thế nào. Tôi học môn này ở ngoài VN và cố gắng không dùng các khái niệm đau đầu làm nản lòng người đọc.

Quay lại ví dụ đã nói, giả sử số mẫu lớn, phức tạp hơn, như là điểm số của học sinh toàn trường: Nếu đa số được 6 điểm, thì dưới đó là kém, trên là khá. Vậy, kém thì cần cố gắng hơn, khá giỏi cần phát huy, cho vào đội tuyển, hoặc phụ huynh xin chuyển sang trường khác trình cao hơn :D

- Lọc biến thiên của giá cổ phiếu để tìm ra mã nào tăng, giảm bất thường so với thị trường;
- Lọc KPI của nhân viên để tìm ra ai yếu kém, ai xuất sắc...

Đều không thể dùng trung bình cộng được!

Mandalord

Xe điện
Bẩm bác là nếu bác so với trung bình cộng thì phép so sánh nó không có ý nghĩa.

Ví dụ thành phố có thêm một, thậm chí có vài ông thu nhập tỷ đô/năm thì bỗng dưng những ông khác lại kém đi về mặt thu nhập (ở đây có nghĩa: cách xa thêm so với mức trung bình cộng).

Bác không cần rep/quote bài tôi đâu. Tôi chỉ mượn bài bác để giải thích cho cộng đồng hiểu thế nào cho đúng. Có thể bác rất giỏi rồi, và quote đi quote lại với một người thì... tôi không nhìn thấy nhiều ý nghĩa trong việc đó.

Rất căng là ở thời của tôi, sinh viên khối A cũng không học Thống kê (Statistics) và vì thế, không thể hiểu kinh tế. Không hiểu thời nay thế nào. Tôi học môn này ở ngoài VN và cố gắng không dùng các khái niệm đau đầu làm nản lòng người đọc.

Quay lại ví dụ đã nói, giả sử số mẫu lớn, phức tạp hơn, như là điểm số của học sinh toàn trường: Nếu đa số được 6 điểm, thì dưới đó là kém, trên là khá. Vậy, kém thì cần cố gắng hơn, khá giỏi cần phát huy, cho vào đội tuyển, hoặc phụ huynh xin chuyển sang trường khác trình cao hơn :D

- Lọc biến thiên của giá cổ phiếu để tìm ra mã nào tăng, giảm bất thường so với thị trường;
- Lọc KPI của nhân viên để tìm ra ai yếu kém, ai xuất sắc...

Đều không thể dùng trung bình cộng được!
Nếu cụ bảo trung bình cộng nó không có ý nghĩa thì em cũng chịu rồi, em chả hiểu trường cụ nó dạy cụ kiểu gì nữa, cụ đừng đem cái mác nước ngoài ra doạ nhau, vì trong này cũng ko ít người học nước ngoài đâu. Khái niệm của VN cũng đồng nhất với nước ngoài luôn, ít nhất ở các khái niệm cơ bản như trung bình (mean) hoặc trung vị (median).

Có thể ước đoán sẽ bị lệch lên hoặc xuống, nhưng trung bình cộng của tổng thể (mean) là rất cơ bản trong đánh giá một mức thu nhập cụ thể nằm ở đâu trong xã hội. Ở VN thì nói chung ước đoán của median sẽ thấp hơn mean 1 chút, nhưng em chẳng có con số median nên dùng mean vậy.

kienvinh

Tháo bánh
Nếu cụ bảo trung bình cộng nó không có ý nghĩa thì em cũng chịu rồi, em chả hiểu trường cụ nó dạy cụ kiểu gì nữa, cụ đừng đem cái mác nước ngoài ra doạ nhau, vì trong này cũng ko ít người học nước ngoài đâu. Khái niệm của VN cũng đồng nhất với nước ngoài luôn, ít nhất ở các khái niệm cơ bản như trung bình (mean) hoặc trung vị (median).

Có thể ước đoán sẽ bị lệch lên hoặc xuống, nhưng trung bình cộng của tổng thể (mean) là rất cơ bản trong đánh giá một mức thu nhập cụ thể nằm ở đâu trong xã hội. Ở VN thì nói chung ước đoán của median sẽ thấp hơn mean 1 chút, nhưng em chẳng có con số median nên dùng mean vậy.
Thì tôi đã bảo bác rất giỏi mà!

Nhưng tôi đang đi tìm một cách lý giải nghe được, sao cho một chàng thanh niên sôi động có thể nói một cách tự tin với cô gái xinh đẹp mà mình đang tìm hiểu rằng: Em gặp (tìm hiểu) mười người mới có một người có mức thu nhập như anh trở lên thoai...

Chủ để của topic đang là thu nhập (cao hay thấp).

aliphephe

Xe đạp
17 thì nên hỏi là có đủ hay không vì chắc chắn là không nhiều. Mình lương từ công ty tháng khoảng 1700 $, thu nhập từ đầu tư vàng, ck 2-3 củ, lãi tiết kiệm tài sản của gia đình có sẵn hơn chục 1 tháng, sống 1 mình không vợ con. Với mức thu nhập như thế rõ ràng là ko thấp nhưng thực sự nếu muốn nâng cao chất lượng cuộc sống thì vẫn không thể đủ.

tieudaovnt

Xe tăng
Em thấy HN thu nhập bình quân đầu người theo GRDP cỡ 120 tr/ năm. Mà hiện tại mẫu chung VN 2 người nuôi 1 người, có thể tính thu nhập tổng 360tr/2 người/ năm, khoảng 30tr/ tháng/ 2 người.
Mình lấy cái mốc ấy phấn đấu cụ ạ. Còn tất nhiên thu nhập cũng quan trọng nhưng chi tiêu như thế nào còn quan trọng hơn, cái mấu chốt là mỗi tháng để ra được bao nhiêu. Nhiều nhà em biết thu nhập 60-70 tr nhưng cứ chưa hết tháng đã hết tiền, còn nhà có thu nhập có 15-20 tr mà mỗi tháng vẫn để ra được 1-2 chỉ vàng. Chả biết đường nào mà lần