[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

iamdongkisot

Xe tải
gdp năm 2022 là 95,5tr/ người tức là 8tr/ người/ tháng. Trong đó 5% dân thu nhập khủng chiếm 80% rồi thì dân lao động mức thu nhập thấp thế nào thì biết đấy

ong dat

Xe tăng
Thế là cao rồi các cụ ạ !
Công chức nhà nước mới vào nghề còn thấp hơn nhiều.
Mức lương bậc 1 (khởi điểm, mới vào nghề, ...) của công chức loại A1 (trình độ chung là đại học), hệ số lương 2,34 và mức lương chỉ có 4.212.000đ/tháng.
Cũng là công chức nhà nước nhưng còn có loại công chức thấp hơn nữa (loại A0 hệ số lương bậc 1 chỉ có 2,1, mức lương có 3.129.000 đ/tháng; loại B bậc 1 hệ số 1,86 mức lương có 3.771.400 đ/tháng; loại C bậc 1 hệ số 1,65 mức lương có 2.458.500đ/tháng; ....).
Và sau 3 năm không vi phạm gì mới được lên 1 bậc lương với khoảng cách bậc trên/dưới 0.3 thì cụ nghĩ xem có thấp không và khi nào người ta mới thu hồiđược khoản chạy công chức không dưới 500tr/xuất !!!

Kia_fote

Xe điện
Mợ ở trên cao quá...chăng 8->
Cũng khó trách cụ ạ. Hàng triệu người mua xổ số, mà chỉ ai trúng độc đắc mới đc nêu tên. Hàng triệu người nghèo khó chả ai biết, báo đài toàn nhắc đến tỷ phú, triệu phú...Cương US, Min plastic, Khoa bug, Trấn Thành, Mr Đờm...you tuber kiếm vài tỷ mỗi tháng. Quần áo mặc vô cũng chỉ nhìn thấy mặt phải, mặt trong vừa hôi vừa xấu có ai thấy đâu.

Hổ Con

Xe tăng
Em vừa đọc bài báo này.
Với em, hơi ít hiểu biết về thu nhập người lao động, nên bài báo có những thông tin khiến em ngờ vực. Có thể, do lâu nay ít đọc báo, chỉ lên of thì thấy các cụ thu nhập khá cả, nên hơi quan liêu, cứ nghĩ người lao động lương TB cỡ 10-15 tr gì đó. Đọc bài báo thấy lương bình quân người lđ quý I/2023 chỉ khoảng 7 tr. (Nghĩa là nhiều người lương thấp hơn). Mà đấy là vượt nhiều so với năm ngoái. Lương thế thì thấp hơn cả osin, ít nhất cũng 9-10 tr (kể cả tiền ăn), thấp hơn cả shipper, là những nghề không cần đào tạo. Trong bài báo, có anh lái xe bus lương chỉ hơn 7tr em thấy lạ.

Em mong được khai sáng thêm qua ý kiến các cụ, nhất là các cụ làm quản lý nắm rõ thu nhập nhân viên và công nhân, thực tế có như bài báo nói không?
Ra ngoài nhiều vào, đi lên vùng cao một số nơi rồi sẽ không hỏi kiểu trên trời này nữa. lương đại học ra 2,34 x 1490 + ít phụ cấp khu vực = bao nhiêu? Đừng nghĩ ai cũng tiêu cực và có cơ hội tiêu cực. Y tá điều dưỡng, bs ở các bv huyện, TTYT xã làm quần quật cũng chỉ có 5-7 tr thôi bạn ạ. Viên chức xoàng thì ngoài lương làm gì có lậu.

Trungpv

Xe tăng
Chủ thớt xa rời quần chúng thật.
Lương công chức đại học ra trường 10 năm làm cơ quan nhà nước mới loanh quanh 6tr.
Lương công nhân phổ thông ngày làm 10 tiếng cũng loanh quanh 6-7tr.
Bình quân 15tr thì cao quá ạ
thu nhập bình quân đầu người 4k $/năm thì tháng 7tr là đúng rồi còn gì cụ nhỉ. các cụ offer nhà mình toàn thu nhập khủng với kinh doanh cả nên giàu :D

Mrphamvn

Xe tăng
Chủ thớt xa rời quần chúng thật.
Lương công chức đại học ra trường 10 năm làm cơ quan nhà nước mới loanh quanh 6tr.
Lương công nhân phổ thông ngày làm 10 tiếng cũng loanh quanh 6-7tr.
Bình quân 15tr thì cao quá ạ

Em vừa đọc bài báo này.
Với em, hơi ít hiểu biết về thu nhập người lao động, nên bài báo có những thông tin khiến em ngờ vực. Có thể, do lâu nay ít đọc báo, chỉ lên of thì thấy các cụ thu nhập khá cả, nên hơi quan liêu, cứ nghĩ người lao động lương TB cỡ 10-15 tr gì đó. Đọc bài báo thấy lương bình quân người lđ quý I/2023 chỉ khoảng 7 tr. (Nghĩa là nhiều người lương thấp hơn). Mà đấy là vượt nhiều so với năm ngoái. Lương thế thì thấp hơn cả osin, ít nhất cũng 9-10 tr (kể cả tiền ăn), thấp hơn cả shipper, là những nghề không cần đào tạo. Trong bài báo, có anh lái xe bus lương chỉ hơn 7tr em thấy lạ.

Em mong được khai sáng thêm qua ý kiến các cụ, nhất là các cụ làm quản lý nắm rõ thu nhập nhân viên và công nhân, thực tế có như bài báo nói không?
Khi nào gdp đầu người ngang với Thái, thì lương trung bình mới lên được mức 15tr cụ ợ

Trungpv

Xe tăng
Lương thấp, nhưng người ta có những khoản thu nhập phụ nữa mợ ạ. Với lại, đôi khi đi làm vì đam mê chứ tiền nong quan trọng gì.

Mấy ông lái xe bus toàn người đứng tuổi, đi làm cho khỏi mang tiếng ăn bám vợ thôi, chứ các bà vợ kiếm khá lắm, đủ nuôi cả nhà.

Ô sin thì có thể có thêm thắt khoản bán đồng nát. Lâu lâu ăn trộm được tiền của chủ nữa. Tính ra thu nhập cũng khá khá.

Ấy là em cứ ví dụ thế. Cuộc đời muôn màu muôn vẻ....
lái xe Bus 7 triệu chỉ là lương cứng thôi. thu nhập lái xe cao hơn nhiều chứ cụ. lái xe bằng D trở lên ai làm dưới 10tr đâu

hiepchiken82

Xe tăng
nghĩ cũng buồn cười, xem tv thấy hàng loạt công nhân khu công nghiệp thấy nghiệp, e mới bảo cụ giúp việc nhà e, à bác còn sướng công nhân. Bà í còn ra vẻ ta đây không làm chỗ này thì kiếm được chỗ khác ngay. Mà e thấy nhu cầu giúp việc cao thật, như bà nhà e lương 7 củ, hàng tháng chả mất đồng nào, điện thoại thì dùng mạng nên có khi cả năm chỉ mất 50 nghìn tiền thẻ cào.

TN1805

Xe điện
Em vừa đọc bài báo này.

Lương bình quân người lao động cả nước ....người ta tính bình quân tất cả những người làm công ăn lương ở tất cả 63 tỉnh thành.
Còn cái con số cụ nghĩ là ở Thủ đô HN và 1 số TP lớn và/hoặc những tỉnh thành có kinh tế khá ....chứ ở VN nhiều tỉnh thành thu nhập người dân thấp lắm. Chắc cụ ít đi chơi, đi phượt.....cụ chỉ đi phượt lên mạn Tây Bắc sẽ thấy cuộc sống người dân nghèo hơn HN rất nhiều.

dalink

Xe điện
nghĩ cũng buồn cười, xem tv thấy hàng loạt công nhân khu công nghiệp thấy nghiệp, e mới bảo cụ giúp việc nhà e, à bác còn sướng công nhân. Bà í còn ra vẻ ta đây không làm chỗ này thì kiếm được chỗ khác ngay. Mà e thấy nhu cầu giúp việc cao thật, như bà nhà e lương 7 củ, hàng tháng chả mất đồng nào, điện thoại thì dùng mạng nên có khi cả năm chỉ mất 50 nghìn tiền thẻ cào.
Cụ quên 1 điểm là bà ấy làm 24/24 ấy. Ngoài thời gian làm việc thì bị gò bó về thời gian, đâu như làm công người ta có ngày nghỉ dù vất vả hơn còn lo cho cuộc sống gia đình nữa. Nên giá giúp việc ở thành phố khó rẻ hơn lắm.
Nhà em đang trả 6,5 tr/tháng. Ngoài ra em còn đóng bhxh cho và cho phép đi làm thêm (dọn nhà giúp 1-2 nhà hàng xóm). Ở cc nên ít việc, ở nhà nhiều cũng rảnh vì tụi nhỏ đi học. Nhưng cuối tuần thì phải làm ở nhà và ưu tiên việc nhà mình trước (ko ảnh hưởng tới cuộc sống gđ em).

dao_hiep

Xe buýt
Vợ em làm công nhân cho 1 công ty bao bì , lương 5 triệu 1 tháng. Chuẩn luôn chả có màu mè gì thêm.

hiepchiken82

Xe tăng
Cụ quên 1 điểm là bà ấy làm 24/24 ấy. Ngoài thời gian làm việc thì bị gò bó về thời gian, đâu như làm công người ta có ngày nghỉ dù vất vả hơn còn lo cho cuộc sống gia đình nữa. Nên giá giúp việc ở thành phố khó rẻ hơn lắm.
Nhà em đang trả 6,5 tr/tháng. Ngoài ra em còn đóng bhxh cho và cho phép đi làm thêm (dọn nhà giúp 1-2 nhà hàng xóm). Ở cc nên ít việc, ở nhà nhiều cũng rảnh vì tụi nhỏ đi học. Nhưng cuối tuần thì phải làm ở nhà và ưu tiên việc nhà mình trước (ko ảnh hưởng tới cuộc sống gđ em).
trường hợp nhà e lại khác cụ ah, bọn trẻ đi học từ sáng đến 5h chiều, ở nhà chị loanh quanh dọn dẹp còn đâu ngồi lướt mạng, đến tối trông bọn trẻ con đến 8h là thế giới riêng của cụ í rồi, thế nên có thì thừa, ko có lại thiếu

vandatAT

Xe container
Có 1 vấn đề là em thấy phân hóa giàu nghèo ngày càng lớn.
Còn những lđ phổ thông thì ko thể đòi hỏi nhiều nhất là khi máy móc, trí tuệ nhân tạo ngày càng phát triển.
Vn lúc nào cũng cạy dân số vàng, trẻ. Tầm 10 năm nữa thì có mà gánh cả loạt người già ko lương hưu, bhxh.

dalink

Xe điện
trường hợp nhà e lại khác cụ ah, bọn trẻ đi học từ sáng đến 5h chiều, ở nhà chị loanh quanh dọn dẹp còn đâu ngồi lướt mạng, đến tối trông bọn trẻ con đến 8h là thế giới riêng của cụ í rồi, thế nên có thì thừa, ko có lại thiếu
Thì nhà em cũng thế đấy. Nhưng cái phần thiếu ấy là cái mình ko xử lý được. Nhà em tụi nhỏ về nhà là chả ai cần trông, có gì vợ em sẽ làm, đến chó thì thằng lớn 7 tuổi nó cũng tự tắm bác ấy chỉ xì khô thôi. Nhưng ý em là thời gian họ phải ở nhà 24/24h ấy, tức là phải luôn available khi mình cần. Ví dụ như lúc trẻ con ốm, hay đưa đi viện, hay đơn giản 10h hai vợ chồng em tranh thủ đi xem phim thì bác ấy sẽ cho tụi nó đánh răng, đi ngủ. Có thể cả tháng chỉ 1-2 lần cần như vậy thôi. Đó là lí do mà giá gv khá cao.
Nhà em là do em đi công tác xa. Chứ nếu em ở nhà thì có lẽ sẽ chỉ cần gv theo giờ như nhà hàng xóm họ đang thuê gv nhà em tuần làm 2-3 buổi thôi.

Suri15

Xe tăng
thu nhập bình quân đầu người 4k $/năm thì tháng 7tr là đúng rồi còn gì cụ nhỉ. các cụ offer nhà mình toàn thu nhập khủng với kinh doanh cả nên giàu :D
Khi nào gdp đầu người ngang với Thái, thì lương trung bình mới lên được mức 15tr cụ ợ
Vâng, kể cả chủ thớt so với chạy xe ôm công nghệ, giờ các bạn chạy xe ôm công nghệ cũng khó mà kiếm được mức thu nhập trên 10tr nếu ngày chỉ chạy 10 tiếng. Kiếm tiền giờ cũng khó khăn hơn khi mà kinh tế suy thoái.

Võ Hầu.

Xe hơi
Cụ sống trên mây quá. Lương giúp việc nhà em 6,5 + ăn vào khoảng 2 triệu nữa đi, ko tính tiền ở, sinh hoạt làm gì. Nhưng giúp việc là công việc bó buộc thời gian 24/24 ở với nhà chủ, cả năm được rất ít ngày nghỉ. Nên đó ko phải lựa chọn cho nhiều người được. Nhà em có tạo điều kiện cho làm thêm nhà hàng xóm lặt vặt kiếm thêm tháng 1-2 triệu nữa vì ở cc cũng ít việc, tụi trẻ ban ngày đi học.
Ship dạo này cũng khó rồi, chưa kể vất vả, nguy hiểm và bệnh nghề nghiệp nữa. Lái bus lương 7 củ nhưng còn tiền dầu nữa đấy =)). Ví dụ thế.
Số đông công chức, viên chức cũng chỉ mức lương thế thôi và phần lớn ko có thêm gì mấy đâu.
Tiền dầu (Cô oét) ngày xửa ngày xưa thôi bác. Giờ em hỏi thấy cắt hết rồi. Khoảng 2004-2006 thì tiền Cô oét bằng tiền lương lên lái xe đưa thẻ lương, bảng lương cho vợ mà cười hề hề.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Khi đã bàn về lương thì em nghĩ các cụ mợ chúng ta thống nhất đél nói đến lương của khối nhà nước
Vì nó là 1 cái quái thai, không có giá trị để phân tích

Về lương của sức lao động hiện nay, dù trên mạng xã hội, trên OF cũng vậy, toàn các cụ mợ kiếm dăm chục, xấp xỉ trăm triệu/ 1 tháng, nhưng cứ cho đó là thật, thì cũng chỉ là 1 bộ phận nhỏ của cả lực lượng lao động hiện nay

Cá nhân em thấy mức lương/ thu nhập hiện nay trung bình như sau:

Lao động giản đơn không qua đào tạo hoặc đào tạo cơ bản, tích lũy kinh nghiệm
- 200.000đ - 300.000đ/ ngày công 8 tiếng, giờ làm cố định (kể cả làm ca). Tháng làm nghỉ chủ nhật, chiều thứ bảy là 24 công = 4.800.000đ - 7.200.000đ
Tùy công việc, tùy người
Muốn tăng thêm thu nhập thì tăng ca, tăng giờ, làm cả ngày nghỉ
Nếu công việc cho tăng, thì làm 12h/ ngày, Cty tử tế sẽ tính 4h thêm tương đương 5-6h chính
Lúc này thu nhập sẽ khoảng: 7.200.000đ-11.000.000đ/tháng
Với các hãng lớn, họ dùng tiền làm thêm giờ tăng cao để nhận nhiều hơn, ví dụ như làm từ 13 đến 16 tiếng, ban đêm là có thể tăng hơn 3 lần, do đó, nếu tăng ca làm đến 16 tiếng/ ngày, người lao động có thể thu nhập khoảng 15.000.000đ - 17.000.000đ/ tháng

Lao động qua đào tạo cấp Đại học, Cao đẳng
Làm giờ hành chính, nghỉ chiều thứ bảy và Chủ nhật, lương mặt bằng

Chưa có kinh nghiệm (dưới 2 năm kinh nghiệm)
Không ngoại ngữ: 6.000.000đ-8.000.000đ/tháng
Sử dụng tốt ngoại ngữ:8.000.000đ-10.000.000đ/ tháng

Có kinh nghiệm (từ 3 năm trở lên)
Không ngoại ngữ: 8.000.000đ- 10.000.000đ/tháng
Sử dụng tốt ngoại ngữ:12.000.000đ-15.000.000đ/ tháng

Còn các lao động nhiều năm kinh nghiệm, có kiến thức chuyên sâu, có năng lực đã và đang thể hiện tốt, thì lương do thỏa thuận
Nhưng làm thuê, nghề văn phòng, mặt bằng chung cũng chỉ tầm 20-30 triệu/ tháng là maxx

Không tính thưởng theo phi vụ, theo việc. Cái này thì vô cùng

remann

Xe tải
50% dân số ở hà nội cũng như sài gòn thu nhập dưới 10/t cụ nhé, tầng lớp thu nhập trên 20t/1t thì lại thấp hơn nhiều, đó là tiền nhận về tay ấy

dalink

Xe điện
Khi đã bàn về lương thì em nghĩ các cụ mợ chúng ta thống nhất đél nói đến lương của khối nhà nước
Vì nó là 1 cái quái thai, không có giá trị để phân tích

Về lương của sức lao động hiện nay, dù trên mạng xã hội, trên OF cũng vậy, toàn các cụ mợ kiếm dăm chục, xấp xỉ trăm triệu/ 1 tháng, nhưng cứ cho đó là thật, thì cũng chỉ là 1 bộ phận nhỏ của cả lực lượng lao động hiện nay

Cá nhân em thấy mức lương/ thu nhập hiện nay trung bình như sau:

Lao động giản đơn không qua đào tạo hoặc đào tạo cơ bản, tích lũy kinh nghiệm
- 200.000đ - 300.000đ/ ngày công 8 tiếng, giờ làm cố định (kể cả làm ca). Tháng làm nghỉ chủ nhật, chiều thứ bảy là 24 công = 4.800.000đ - 7.200.000đ
Tùy công việc, tùy người
Muốn tăng thêm thu nhập thì tăng ca, tăng giờ, làm cả ngày nghỉ
Nếu công việc cho tăng, thì làm 12h/ ngày, Cty tử tế sẽ tính 4h thêm tương đương 5-6h chính
Lúc này thu nhập sẽ khoảng: 7.200.000đ-11.000.000đ/tháng
Với các hãng lớn, họ dùng tiền làm thêm giờ tăng cao để nhận nhiều hơn, ví dụ như làm từ 13 đến 16 tiếng, ban đêm là có thể tăng hơn 3 lần, do đó, nếu tăng ca làm đến 16 tiếng/ ngày, người lao động có thể thu nhập khoảng 15.000.000đ - 17.000.000đ/ tháng

Lao động qua đào tạo cấp Đại học, Cao đẳng

Làm giờ hành chính, nghỉ chiều thứ bảy và Chủ nhật, lương mặt bằng

Chưa có kinh nghiệm (dưới 2 năm kinh nghiệm)
Không ngoại ngữ: 6.000.000đ-8.000.000đ/tháng
Sử dụng tốt ngoại ngữ:8.000.000đ-10.000.000đ/ tháng

Có kinh nghiệm (từ 3 năm trở lên)
Không ngoại ngữ: 8.000.000đ- 10.000.000đ/tháng
Sử dụng tốt ngoại ngữ:12.000.000đ-15.000.000đ/ tháng

Còn các lao động nhiều năm kinh nghiệm, có kiến thức chuyên sâu, có năng lực đã và đang thể hiện tốt, thì lương do thỏa thuận
Nhưng làm thuê, nghề văn phòng, mặt bằng chung cũng chỉ tầm 20-30 triệu/ tháng là maxx

Không tính thưởng theo phi vụ, theo việc. Cái này thì vô cùng
Chuẩn rồi, trừ lên vị trí quản lý hay dạng chuyên gia, hoặc một số ngành nghề đang hot như IT. Nhưng số đó rất ít và hiếm.
Như em đang trả quản đốc 20 tr/tháng + tháng 13 bao ăn, ở. Thêm một số thứ linh tinh chắc gọi là 14 tháng lương. Trình độ ĐH, ko yêu cầu gì cao, việc nhàn chủ động thời gian, em ko quản lý.
Vài cậu cán bộ quản lý cũng tương tự quản đốc, lương 15-18 tr.
Kỹ thuật cứng một chút, mới tốt nghiệp cao đẳng 2-3 năm, lương 10-12 tr. Kỹ thuật kém hơn 9-10 tr.
Đội này làm việc 8h/ngày, tháng 24 công. Làm việc ca kíp luân phiên, có thể đổi ca cho nhau, trừ quản lý làm ko tính giờ giấc nhưng cũng thoải mái. Bên em cơ bản ko làm thêm giờ, chỉ lễ tết thì được x lên theo luật lđ.
Lao động phổ thông 6 tr làm bảo vệ, nấu ăn.
Địa điểm làm việc là 1 xã miền núi.