[Funland] Thu nhập thụ động (passive income)

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đã nghĩ đến việc làm sao để tạo ra nguồn thu nhập thụ động (passive income) chưa? Em nghĩ đấy cũng là một cách tốt để chuẩn bị cho tương lai và nên bắt tay vào càng sớm càng tốt.
Theo các cụ:
- Có những cách nào để tạo nên nguồn thu nhập thụ động? Hoặc Các cụ đang có những cách nào để tạo nên nguồn thu nhập thụ động?
- Mức thu nhập thụ động mà các cụ đặt kỳ vọng là bao nhiêu (tính theo năm)?

Thu nhập thụ động là thu nhập nhận được mà không cần sử dụng sức lao động của chính mình - trích wiki
1. Stock Market/Dividend Stocks/BondsĐầu tư cổ phiếu không cổ tức (cái này không được tính)/ cổ phiếu nhận cổ tức/ đầu tư trái phiếu: đầu tư cổ phiếu đợi lên giá, hoặc mua cổ phiếu để đó nhận cổ tức thay vì gửi tiền ngân hàng, hoặc đầu tư mua trái phiếu.
2. Rental PropertiesCác tài sản cho thuê: Cho thuê bất động sản, cho thuê xe, cho thuê máy móc/công cụ lao động... Để có các tài sản cho thuê thì cần phải có vốn ban đầu sẵn, hoặc tài sản sẵn.
3. SavingsTiền gửi tiết kiệm: là cách đơn giản nhất để tạo thu nhập thụ động nhưng rủi ro khi tiền mặt mất giá
4. Invest in a BusinessĐầu tư kinh doanh: rất tốt hoặc rất xấu
5. License/Royalty.Em giải thích thêm vì cái này hơi trừu tượng: Li xăng nghĩa là chủ sở hữu quyền sở hữu trí tuệ (quyền sáng chế, nhãn hiệu, quyền bản quyền tác giả/ tác phẩm/ âm nhạc/ video...) chuyển giao cho người khác sử dụng các quyền sở hữu trí tuệ của mình, trong khi vẫn tiếp tục giữ quyền sở hữu các quyền đó. Hạn chế là không phải ai cũng có thể nghĩ ra được.
6. Blog/ website/ youtube...Viết blog, tạo youtube, website... và xây dựng lượng theo dõi nhiều và ổn định. Khó khăn: phải có kiến thức và phải thu hút được người đọc/người nghe
7. Online coursesTạo và bán các khóa học trực tuyến: như mục 6
8. pension savingsĐóng bảo hiểm cho quỹ lương hưu . Giống khoản 3
9. staking/ delegating cryptocurrencies(tương tự nhận dividend từ cổ phiếu nhưng là từ tiền ảo).

Các cụ đừng bắt bẻ từ ngữ vì bản thân em cũng không quá rành, em vẫn đang trong quá trình tìm cách. Thay vì bắt bẻ từ, các cụ hãy nghĩ đến việc đầu tư vào cái gì để tạo ra thu nhập hàng tháng mà không cần làm gì hoặc phải làm rất ít giúp em.

Còn nếu câu trả lời của các cụ vẫn là không có chuyện không làm gì cũng ra tiền thì chịu rồi. Đồng ý là không làm thì không có ăn, nhưng mà ý em muốn nói làm sao để sau này có một khoản thu ổn định mà không cần đi làm ngày 8-10 tiếng như bây giờ.

Như còm của cụ bên dưới chắc rõ hơn ạ:
Nếu để nói về kiếm tiền trong giai đoạn của cuộc đời 1 con người thì có thể chia ra thành thế này:

- Giai đoạn kiếm tiền bằng sức lực, kiến thức cơ bản ( kiểu mới ra trường, mới đi làm )
- Giai đoạn kiếm tiền bằng trí tuệ, kinh nghiệm : Khi đã có kinh nghiệm với nghề, có thể kiếm được nhiều hơn bằng sức lực, có khi chém gió cũng kiếm được tiền...
- Giai đoạn để tiền tự kiếm tiền cho mình , khi đã trải qua hai giai đoạn trước, đá có vốn thì nghĩ cách đầu tư, để tiền nó tự sinh sôi nảy nở.. lúc đấy thì chỉ cần đi chơi mà vẫn thừa tiền :))

Nói chung cái thành phần sở hữu công ty đã chạy tốt, hoạt động tốt ko cần phải làm gì vẫn phè phỡn ấy bây giờ cũng nhiều lắm, vấn đề tự định vị bản thân ở giai đoạn nào, đừng thấy người ta phè phỡn mà mình nghĩ mình có thể đốt cháy đc giai đoạn..

Cũng đừng nghĩ kiểu tay làm thì hàm nhai... vì nghĩ như vậy là kiểu tư duy người nông dân chính hiệu ;)
Các bác lên mạng tìm Passive Income là từ rất thông dụng, toàn thế giới họ dùng. Ý của từ này là: Passive income is money you earn in a way that requires little to no daily effort to maintain. Some passive income ideas—like renting out property or building a blog—may take some work to get up and running, but they could eventually earn you money while you sleep.
Bác kiếm tiền nhưng không phải bỏ nhiều nỗ lực để duy trì. Từ này không có ý nghĩa là Tay không bắt giặc mà thường nói về một khoản đầu tư mang lại thu nhập định kỳ. Nó khác với đầu tư mảnh đất không, chỉ phát sinh thêm chi phí thuế mà không có thu nhập hàng tháng. Đầu tư cổ phiếu không có cổ tức cũng không liệt vào dạng này.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đã nghĩ đến việc làm sao để tạo ra nguồn thu nhập thụ động chưa? Em nghĩ đấy cũng là một cách tốt để chuẩn bị cho tương lai và nên bắt tay vào càng sớm càng tốt.
Theo các cụ:
- Có những cách nào để tạo nên nguồn thu nhập thụ động? Hoặc Các cụ đang có những cách nào để tạo nên nguồn thu nhập thụ động?
- Mức thu nhập thụ động mà các cụ đặt kỳ vọng là bao nhiêu (tính theo năm)?

1. Stock Market/Dividend Stocks/BondsĐầu tư cổ phiếu/ cổ phiếu nhận cổ tức/ đầu tư trái phiếu
2. Rental PropertiesCác tài sản cho thuê: Cho thuê bất động sản, cho thuê xe, cho thuê máy móc/công cụ lao động, phần mềm chạy chương trình...
3. SavingsTiền gửi tiết kiệm
4. Invest in a BusinessĐầu tư kinh doanh
5. LicenseEm giải thích thêm vì cái này hơi trừu tượng: Li xăng nghĩa là chủ sở hữu quyền sở hữu trí tuệ (quyền sáng chế, nhãn hiệu, quyền bản quyền tác giả/ tác phẩm/ âm nhạc/ video...) chuyển giao cho người khác sử dụng các quyền sở hữu trí tuệ của mình, trong khi vẫn tiếp tục giữ quyền sở hữu các quyền đó.
6. Blog/ website/ youtube...Viết blog, tạo youtube, website... và xây dựng lượng theo dõi nhiều và ổn định.
7. Online coursesTạo và bán các khóa học trực tuyến
8. InsuranceĐóng bảo hiểm
9...(mời các cụ mợ bổ sung tiếp)
Giờ tôi mới biết "8. Đóng bảo hiểm" cũng là thu nhập cơ đấy.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em tưởng đầu tư cổ phiếu hoặc làm mấy cái việc như trên cũng phải dùng tư duy trí óc để nghĩ. Nghĩa là vẫn dùng sức lao động trí não của mình để ra tiền chứ nhỉ? chứ không thì sặc tiết!

Spencie

Xe tăng
Theo tôi biết, cái cụm từ "thu nhập thụ động" chỉ dân KD đa cấp là dùng thôi.
Kể cả gửi tiền TK NH hay có cửa hàng, có nhà đất cho thuê cũng không phải thu nhập thụ động. Đó là các thu nhập do đầu tư mà có.
Gửi tiền NH hay mua trái phiếu là Đầu tư tài chính.
Cho thuê nhà đất, cửa hàng....là Nhà đầu tư BĐS.

xuantien_mobis

Xe lăn
Ăn % lợi nhuận trên các trang đánh bạc, cá độ trực tuyến...nhưng phải ở tầm ko cần bỏ tiền đầu tư

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
9. Đầu tư vào Nhạc phụ và chuẩn bị tâm thế chui gầm 'tủ lạnh'...
10. làm "cột điện" hưởng trợ cấp XH ở 'bển'...
11. Vietlotte...;)
(continue)

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Giờ tôi mới biết "8. Đóng bảo hiểm" cũng là thu nhập cơ đấy.
Em đang nghĩ. Dạo này đầu óc chỉ nghĩ đến tiền. Các cụ cứ góp ý.
Nhiều người bỏ tiền ra đóng bảo hiểm theo công ty hoặc đóng tiền qua các công ty khác để mức lương thu nhập cao, sau này về hưu nhận lại. Em không có chuyên môn nên không nắm rõ.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng đầu tư cổ phiếu hoặc làm mấy cái việc như trên cũng phải dùng tư duy trí óc để nghĩ. Nghĩa là vẫn dùng sức lao động trí não của mình để ra tiền chứ nhỉ? chứ không thì sặc tiết!
Cụ bỏ tiền mua 1 cổ phiếu nào đó và để đấy nhận cổ tức thì cũng là một cách. Ví dụ Việt Tiến chẳng hạn, mỗi năm nhận cổ tức 3000-5000đ/cp, tích lũy dần. Giá cao thì bán, giá thấp thì mua, nhưng không phải quá để tâm đến nó như là một công việc hàng ngày. Em nghĩ đó cũng là một cách.

RONGHT

Xe buýt
Theo em biết thì "thu nhập thụ động" chỉ có trên sách kiểu dạy làm giàu, còn thực tế có làm thì mới có ăn, ko làm mà muốn có ăn thì chỉ có ăn ...

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Theo tôi biết, cái cụm từ "thu nhập thụ động" chỉ dân KD đa cấp là dùng thôi.
Kể cả gửi tiền TK NH hay có cửa hàng, có nhà đất cho thuê cũng không phải thu nhập thụ động. Đó là các thu nhập do đầu tư mà có.
Gửi tiền NH hay mua trái phiếu là Đầu tư tài chính.
Cho thuê nhà đất, cửa hàng....là Nhà đầu tư BĐS.
Em không rõ, ý em là thu nhập mà không cần phải làm gì, em thấy khái niệm trên wiki thế này: Thu nhập thụ động là thu nhập nhận được mà không cần sử dụng sức lao động của chính mình.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nghĩ. Dạo này đầu óc chỉ nghĩ đến tiền. Các cụ cứ góp ý.
Nhiều người bỏ tiền ra đóng bảo hiểm theo công ty hoặc đóng tiền qua các công ty khác để mức lương thu nhập cao, sau này về hưu nhận lại. Em không có chuyên môn nên không nắm rõ.
Đóng bảo hiểm là mất tiền. Thậm chí mất nhiều tiền.
Hết bác ạ.

Bác thử đóng Bảo hiểm sức khỏe xem, được bao nhiêu tiền 1 năm.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập có được từ việc viết Blog, sáng tạo nội dung trên các kênh youtube, website ....không phải là thu nhập thụ động nhé. Cụ cứ lẫn lộn lỗn lận hết cả....:D
Cái này em cũng không chắc lắm.
Nếu cụ tạo được 1 kênh youtube lượng view lớn thì việc cho thuê quảng cáo thu tiền hoặc youtube họ sẽ trả tiền quảng cáo.
Nếu blog của cụ nhiều view, các đơn vị sẽ thuê đặt quảng cáo, hoặc thỉnh thoảng trả tiền thuê viết bài.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Đóng bảo hiểm là mất tiền. Thậm chí mất nhiều tiền.
Hết bác ạ.

Bác thử đóng Bảo hiểm sức khỏe xem, được bao nhiêu tiền 1 năm.
Bảo hiểm xã hội (bảo hiểm hưu trí), chứ không phải bảo hiểm sức khỏe cụ ạ. Em có đóng cả 2, 2 cái ý nghĩa khác nhau mà.

Spencie

Xe tăng
Em không rõ, ý em là thu nhập mà không cần phải làm gì, em thấy khái niệm trên wiki thế này: Thu nhập thụ động là thu nhập nhận được mà không cần sử dụng sức lao động của chính mình.
Thế chỉ có đa cấp thôi. Bọn cấp trên ăn % hoa hồng của cấp dưới, chúng nó ngồi không ăn tiền, bọn cấp dưới lại ăn bọn cấp dưới nữa.
Còn thì cụ cứ nghĩ mà xem, tất cả các mục cụ liệt kê, có việc gì mà không cần làm mà vẫn có thu nhập không ? Cụ hiểu rộng từ " làm việc " nhé, có thể làm việc chân tay, có thể làm việc trí óc....
Ngay cả việc mua CP 1 cty để "ăn" lợi tức họ chia cho, nhưng cũng phải suy nghĩ nát óc ra chứ, mua phải CP của 1 cty sắp phá sản, vài bữa thì CP đó thành mớ giấy vụn....

Laixe80

Xe tăng
Làm cái gì ra tiền mà chả cần đầu tư thời gian, tiền bạc và công sức nhỉ, như thế sao lại có khái niệm thu nhập thụ động:-/

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Thế chỉ có đa cấp thôi. Bọn cấp trên ăn % hoa hồng của cấp dưới, chúng nó ngồi không ăn tiền, bọn cấp dưới lại ăn bọn cấp dưới nữa.
Còn thì cụ cứ nghĩ mà xem, tất cả các mục cụ liệt kê, có việc gì mà không cần làm mà vẫn có thu nhập không ? Cụ hiểu rộng từ " làm việc " nhé, có thể làm việc chân tay, có thể làm việc trí óc....
Ngay cả việc mua CP 1 cty để "ăn" lợi tức họ chia cho, nhưng cũng phải suy nghĩ nát óc ra chứ, mua phải CP của 1 cty sắp phá sản, vài bữa thì CP đó thành mớ giấy vụn....
Làm cái gì ra tiền mà chả cần đầu tư thời gian, tiền bạc và công sức nhỉ, như thế sao lại có khái niệm thu nhập thụ động:-/
Ý em là sau khi đã suy nghĩ nát óc để làm được nó thì nó sẽ trở thành nguồn tiền ổn định lâu dài không phải nghĩ nữa ạ.