[Funland] Thu nhập + tiền lương bao nhiêu thì là cao???

alceste

Xe điện
Thợ hồ cầy nghiêm túc (thợ tự do) khấm khá lắm đới. Thợ ngon tí chứ mấy chú bán sức LĐ ứ tính
Hôm nhà em ốp lát nhà tắm, công thợ chính đảm bảo làm viên nào chuẩn viên đó, hỏng họ bù, chất lượng là 900k/ngày. Họ bảo đấy là tiền họ được trả.

alceste

Xe điện
Lương cụ chủ thớt mặt bằng chung ở VN như vậy là cao rồi. Thuộc % số ít dân số. Lương như vậy sẽ ngang với những người đi xuất khẩu lao động Nhật / Đài . Ở VN tìm được người có mức lương 30tr/tháng là không nhiều

Cụ đọc bài này của tổng cục thống kê để biết thêm chi tiết nhé:
.

Mặc dù vậy lương cao không đồng nghĩa với chất lượng cuộc sống cao
Nếu cụ mơ ước sở hữu nhiều bất động sản, nhà, xe, cuộc sống như trên phim ảnh thì lương chừng ấy dường như vẫn còn ít
Nếu cụ chỉ mong muốn một cuộc sống đầy đủ ăn mặc, một năm du lịch một đôi lần, có thể tự mua những món đồ giá trị nho nhỏ, có một khoản tích lũy về già sau này & cho con cái thì lương từng ấy là đủ
Nếu cụ mong đủ ăn đủ mặc duy trì cuộc sống, vô lo vô nghĩ, thì như thế là thừa

Bởi vậy nhiều hay ít, cao hay thấp nó phụ thuộc vào tư tưởng mỗi người. Mình thấy hài lòng với nó là được.
Em kéo áo cụ tí là lương thì trả cho 1 người, thu nhập bình quân đầu người là tính cả trẻ em ông bà già người kô tham gia lao động chẳng hạn.
Cách tính khá khác nhau vì họ quy về hộ và cỡ mẫu của hộ. H là 3.8 thì phải. Nên link của cụ chưa sát trong trường hợp này.
Cụ nên lấy báo cáo khảo sát tiền công tiền lương các khu vực và nhóm ngành nghề sẽ chính xác hơn a. Cũng của GSO luôn.

hahalulu

Xe hơi
em nghĩ kể cả ở thành phố lớn như Hn Hcm thì mỗi tháng cầm về 40tr net trở lên là thu nhập cao so với mặt bằng chung rồi. Ko tính trường hợp nuôi vợ con ko có hoặc vợ thu nhập thấp

blackwhitentd

Xe hơi
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Em thì đã gần đạt mức 50 rồi. Thấy cũng đủ sống, tiết kiệm đc một ít nhưng quan trọng là cuộc sống không ước mơ vươn cao quá thì sẽ thấy thoải mái thôi