[Funland] Thu sổ hộ khẩu: trên bảo dưới không nghe?

hoviethung

Xe lăn
Em không thấy mâu thuẫn.
BT nói là không có chủ trương thu hồi đại trà sổ hộ khẩu.
Còn khi có điều chỉnh thông tin, dân vác hộ khẩu ra thì CA thu, cái này là phù hợp với TT 55.
Còn hạn 31/12/2022 thì mặc nhiên sổ HK hết giá trị
Cụ lại bào chữa cho sự trả lời lắt léo của BT khi trả lời cử tri rồi đúng ra là ông ta phải thẳng thắn nói rõ là ca không thu đại trà shk mà chỉ thu shk có thay đổi thông tin theo thông tư 55. Đằng này ông ta lại nói không thu, ai thu sẽ bị kỉ luật. Vì ca không có chủ trương thu shk. Khi cử tri hỏi lại ông ta mới nói có thu theo tinh thần thông tư 55. Lắt léo là chỗ đó? Việc này lại liên tưởng tới món thịt bò dát vàng của đầu bết nào đó.

lighting

Tháo bánh
Có thể là giai đoạn quá độ nên phần mềm xử lý chưa ổn định, thêm nữa là trình độ cán bộ quản lý các cấp chưa đủ để học đc IT :))Em lấy ví dụ như có CCCD gắn chíp rồi, mình đi làm thủ tục gì thì chỉ cần nhập mã là có thể ra thông tin, cán bộ chỉ load theo phần mềm là ok. Tuy nhiên hiện tại phần mềm chưa chạy ổn định nên tạm thời phải có mấy tờ giấy chứng thực, chứng nhận gì đó thôi. Hi vọng đầu 2023 là phần mềm cả nước phủ sóng, khi đó đảm bảo nhàn hạ hơn nhiều.
Đã biết là thời kỳ "quá độ" thì cũng phải suy nghĩ đến người dân; có khó gì đâu nếu có tâm đến người dân 1 chút

- cccd thêm dòng số CMND cũ sẽ đồng nhất và nối tiếp liền mạch xh
-sử dụng hộ khẩu cũ cho đến khi "quá độ" xong thì có chết thằng Tây nào không (?)

Nói chung là "đổi mới" nhưng không có tâm nên vẫn hành là chính với người dân

lighting

Tháo bánh
Trước sau gì chả hết hiệu lực.
Quan trọng là sau khi thu rồi thủ tục xin giấy xác nhận như nào, nhanh, gọn nhẹ như công chứng hay lại hành là chính.
Sau vụ thu hộ khẩu thì công chứng lại mất 1 nguồn thu ;))
Đã bỏ sổ hộ khẩu rồi lại còn phải đi xin "giấy xác nhận" thì bỏ làm gì (?)

Làm gì cũng phải suy xét trước sau

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Đã bỏ sổ hộ khẩu rồi lại còn phải đi xin "giấy xác nhận" thì bỏ làm gì (?)

Làm gì cũng phải suy xét trước sau
Cái đó cụ phải hỏi cán bộ. Em dân đen nên không trả lời được.

thanh3883

Xe buýt
Sau đổi đăng ký xe, biển số Xe, CMND, Hộ chiếu có khi nào đổi tiếp sổ đỏ, bằng đại học, bằng lái xe, giấy khai sinh không các cụ????

TUCSON9389

Xe điện
Đã biết là thời kỳ "quá độ" thì cũng phải suy nghĩ đến người dân; có khó gì đâu nếu có tâm đến người dân 1 chút

- cccd thêm dòng số CMND cũ sẽ đồng nhất và nối tiếp liền mạch xh
-sử dụng hộ khẩu cũ cho đến khi "quá độ" xong thì có chết thằng Tây nào không (?)

Nói chung là "đổi mới" nhưng không có tâm nên vẫn hành là chính với người dân
chuẩn cụ; kể cả thay đổi thì cứ cấp mới bình thường đi, xong lúc nào ko dùng nữa tuyên bố hủy như trước đây hủy sổ lương thực ấy thì có sao đâu

kenny.cfyc

Xe tải
Chính em vs cụ chắc cốp lại ngon; em vẫn cmnd 9 số =)) hộ khẩu giấy, hộ chiếu xanh
E biết xưa nay Vn mình toàn cải lùi nên miễn nhiễm với mấy cái thánh nổ 4.0 rồi
Nếu cụ chưa làm CCCD mới mà vẫn chỉ có CMND 9 số cũ thì e thấy chưa chắc cốp lắm đâu ah. Nếu cụ có mới rồi, nhưng vẫn có cái cũ thì mới là chắc cốp và hầu như đa số mọi người đều làm như vậy. Chứ nếu cụ mà vẫn chưa làm CCCD mới mà chỉ dùng cũ thì e nghĩ ko ổn. Như vậy sẽ giống mấy cụ cả năm ko dán thẻ ETC free, giờ ko đc vào cao tốc ko đc đi dán gắp khó khăn do hết thẻ và mất phí lại kêu nọ kia ah.

Vậy tư pháp phường của cụ thu hk giúp ca à. Lạ nhỉ? Tư pháp chỉ có quyền kiểm tra đối chiếu với shk chứ không có quyền thu. Nếu thu phải có xác nhận thu vậy xác nhận thu này do phường đóng dấu à?
Đây là cơ chế kiểu 1 cửa cụ ah. Mấy năm trước e đi khai sinh cho con thì tư pháp phường cũng bảo nếu muốn nhập HK luôn mà ko phải tự qua bên CAP thì đưa HK gốc họ sẽ tự động chuyển sang CAP để nhập HK. Nên trường hợp này e nghĩ là ko phải ông tư pháp phường thu hộ mà là họ chuyển hồ sơ sang CAP làm nhập HK nhưng bị CAP thu thì đúng hơn ah.

Nongdantb

Xe buýt
Chỉ có người độc thân không vợ không chồng không con thì mới k phải sửa thông tin SHK, còn lại trước sau cũng sẽ nhập khẩu con rể, dâu, cháu, chắt rồi sẽ thu hết thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ lại bào chữa cho sự trả lời lắt léo của BT khi trả lời cử tri rồi đúng ra là ông ta phải thẳng thắn nói rõ là ca không thu đại trà shk mà chỉ thu shk có thay đổi thông tin theo thông tư 55. Đằng này ông ta lại nói không thu, ai thu sẽ bị kỉ luật. Vì ca không có chủ trương thu shk. Khi cử tri hỏi lại ông ta mới nói có thu theo tinh thần thông tư 55. Lắt léo là chỗ đó? Việc này lại liên tưởng tới món thịt bò dát vàng của đầu bết nào đó.
chuẩn cụ. người hỏi cũng chỉ hỏi một số nơi, một số trường hợp bị thu shk mà

hm.tuan

Xe điện
Trước thì chỉ cần cầm sổ HK ra công chứng là xong.
Giờ mỗi lần cần lại phải đến bọn nó mà lạy cái giấy xác nhận. Mà nếu lạy tay ko thì... chờ đến khi đi xác minh thực tế xong nhé.
Khốn khổ!

Pvsc

Xe ba gác
Làm cái thẻ CCCD còn loạn cào cào lên, hết mẫu mới, lại đòi gắn chip. Rồi lại đến mẫu Hộ chiếu bị các nước từ chối. Vậy mà đòi áp dụng công nghệ 4.0 này nọ.
4.0 đấy, có điều nó k phải là thứ 4.0 cụ nghĩ :D

KeanuR

Xe tăng
Nếu cụ chưa làm CCCD mới mà vẫn chỉ có CMND 9 số cũ thì e thấy chưa chắc cốp lắm đâu ah. Nếu cụ có mới rồi, nhưng vẫn có cái cũ thì mới là chắc cốp và hầu như đa số mọi người đều làm như vậy. Chứ nếu cụ mà vẫn chưa làm CCCD mới mà chỉ dùng cũ thì e nghĩ ko ổn. Như vậy sẽ giống mấy cụ cả năm ko dán thẻ ETC free, giờ ko đc vào cao tốc ko đc đi dán gắp khó khăn do hết thẻ và mất phí lại kêu nọ kia ah.
Cụ chỉ bảo em xem em chưa làm cccd mới có chip thì sẽ bị thiệt thòi cái gì ko ah?
Em chưa nghĩ ra vì cmnd của e 2029 mới hết hạn cơ ah

Nha Trang@

Xe điện
Vậy tư pháp phường của cụ thu hk giúp ca à. Lạ nhỉ? Tư pháp chỉ có quyền kiểm tra đối chiếu với shk chứ không có quyền thu. Nếu thu phải có xác nhận thu vậy xác nhận thu này do phường đóng dấu à?
Hôm thằng con tròn tháng đi làm giấy KS ở phường thì họ bảo sẽ nhập khẩu giùm cho, nhưng CA sẽ thu mất HK. Họ còn nói thêm là nếu anh có việc gì cần dùng đến HK thì để từ từ làm cũng được, không nhất thiết phải nhập khẩu lúc này. Em để 6 tháng mới đi nhập khẩu cho con bên CA, kết quả là mất 200k, HK và được một tờ giấy định danh của thằng nhỏ.

kenny.cfyc

Xe tải
Cụ chỉ bảo em xem em chưa làm cccd mới có chip thì sẽ bị thiệt thòi cái gì ko ah?
Em chưa nghĩ ra vì cmnd của e 2029 mới hết hạn cơ ah
E ko nói là hiện giờ cụ bị thiệt thòi gì. Vì hiện giờ đang trong thời gian quá độ, cụ đc sử dụng song song giấy tờ cũ - mới. Vì vậy CMND kèm HK cũ của cụ vẫn có giá trị bthg ko thay đổi gì cả. Nhưng sau 31/12/2022 theo quy định thì sổ HK giấy hết hiệu lực thì e cũng chưa biết đc là cụ sẽ thiệt thòi những gì. Nhưng sơ sơ e thấy là cụ cần mua bán gì đó cần đứng tên cụ thì cụ đã ko đủ giấy tờ rồi, mình cả CMND cũ thì ko đủ mà xin giấy xác nhận nhận khẩu (như các cụ đang xin bây giờ) thì cụ chưa làm CCCD nên chưa có thông tin để cấp.
Vì vậy e mới nói là chắc cốp thì phải là làm cái mới, chưa dùng thì để đó, lúc cần lôi ra dùng, đâu có mất gì đâu. Bây giờ mọi ng làm cũng hết rồi, đi làm cũng nhanh và đâu có khó khăn gì đâu. Chứ nước đến chân, lúc cần mới đi làm, không may vì 1 số lý do gì đó bị chậm hay gặp rắc rối gì đó thì lại phiền phức hơn. Có đúng ko cụ???

hoviethung

Xe lăn

Đây là cơ chế kiểu 1 cửa cụ ah. Mấy năm trước e đi khai sinh cho con thì tư pháp phường cũng bảo nếu muốn nhập HK luôn mà ko phải tự qua bên CAP thì đưa HK gốc họ sẽ tự động chuyển sang CAP để nhập HK. Nên trường hợp này e nghĩ là ko phải ông tư pháp phường thu hộ mà là họ chuyển hồ sơ sang CAP làm nhập HK nhưng bị CAP thu thì đúng hơn ah.
Có lẽ trước đây do không cần thu là vậy nhưng thời gian gần đây do phải thu hộ khẩu nên tư pháp phường không chuyển nữa mà tự mình phải sang bên công an nhập khẩu và ca thu luôn shk. Đứa con mình vừa chuyển khẩu cho cháu mới sinh buộc phải làm vậy

hoviethung

Xe lăn
Hôm thằng con tròn tháng đi làm giấy KS ở phường thì họ bảo sẽ nhập khẩu giùm cho, nhưng CA sẽ thu mất HK. Họ còn nói thêm là nếu anh có việc gì cần dùng đến HK thì để từ từ làm cũng được, không nhất thiết phải nhập khẩu lúc này. Em để 6 tháng mới đi nhập khẩu cho con bên CA, kết quả là mất 200k, HK và được một tờ giấy định danh của thằng nhỏ.
Nói chung là làm việc với công an nếu không quen rất phiền hà rắc rối. Nhớ lại thời chưa có quy định thu sổ hộ khẩu mình làm tách shk cho con mất mấy tháng trời họ hạch đủ mọi thứ. Vừa rồi sổ hộ khẩu mới tách của con cũng bị thu mất do nhập khẩu cho con mới sinh. May còn shk chính của nhà vẫn đang giữ được và shk mới thu kịp pho to công chứng được mấy bản. Không biết sau này con cháu nhập học có phiền hà gì không khi không còn shk?

Zindaubo

Xe tải
Cụ bình tĩnh. Với những sổ HK không có thay đổi thông tin, vẫn có hiệu lực đến 31/12/2022, không ai thu cả.

Với những sổ HK có thay đổi thông tin. Thông tin sẽ được sửa đổi trên hệ thống cơ sở dữ liệu QG. Lúc đấy sổ HK giấy của cụ đã hết giá trị rồi vì thông tin trên sổ đã thay đổi. CA có trả lại cụ thì cũng vô nghĩa.

Anh Rừng nói chưa thoát ý thôi. Chứ thông tư do chính cơ quan anh viết đã ban hành rồi, chả lẽ anh lại quên.
Rừng nói còn chưa thoát được ý thì thằng éo nào nói dân đen hỉu đc!!!

KeanuR

Xe tăng
E ko nói là hiện giờ cụ bị thiệt thòi gì. Vì hiện giờ đang trong thời gian quá độ, cụ đc sử dụng song song giấy tờ cũ - mới. Vì vậy CMND kèm HK cũ của cụ vẫn có giá trị bthg ko thay đổi gì cả. Nhưng sau 31/12/2022 theo quy định thì sổ HK giấy hết hiệu lực thì e cũng chưa biết đc là cụ sẽ thiệt thòi những gì. Nhưng sơ sơ e thấy là cụ cần mua bán gì đó cần đứng tên cụ thì cụ đã ko đủ giấy tờ rồi, mình cả CMND cũ thì ko đủ mà xin giấy xác nhận nhận khẩu (như các cụ đang xin bây giờ) thì cụ chưa làm CCCD nên chưa có thông tin để cấp.
Vì vậy e mới nói là chắc cốp thì phải là làm cái mới, chưa dùng thì để đó, lúc cần lôi ra dùng, đâu có mất gì đâu. Bây giờ mọi ng làm cũng hết rồi, đi làm cũng nhanh và đâu có khó khăn gì đâu. Chứ nước đến chân, lúc cần mới đi làm, không may vì 1 số lý do gì đó bị chậm hay gặp rắc rối gì đó thì lại phiền phức hơn. Có đúng ko cụ???
Phường e còn nhắn tin đi làm cccd đây cụ, nhưng e tiếc cái cmnd nhiều số 9 của e quá. :))
Hộ khẩu e thì phường họ đã công nghệ hoá từ 2020 rồi, mà nhà e có nhiều người cho nên muốn trích sao hộ khẩu cug không cần em lên ký cơ
Chưa kể làm giờ 2 năm nữa 40 lại đi làm lại, thôi e cứ cmnd cũ vs hộ chiếu cho lành; bgio 40 đi làm thể