Thủ tục chuyển nhượng, sang tên xe từ biển NN, NG sang tên tư nhân

Dotting

Xe tải
Lập nick đã lâu vẫn chưa đóng góp được gì cho diễn dàn, bài vở cũng chưa đủ 100 để thanh lý đống đồng nát trong nhà. Nhân vừa rồi đích thân em làm cave lăn lộn ra được biển một xe biển tây nên dự định đưa lên đây quy trình thủ tục thật cụ thể để cụ nào cần thì tham khảo. Đang băn khoăn có nên viết hay không vì dạo này chủ đề xe nhà nghèo cũng không hot như trước nữa.

Các cụ thấy nên làm thì ủng hộ phát để em còn biên ạ :-?

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Lập nick đã lâu vẫn chưa đóng góp được gì cho diễn dàn, bài vở cũng chưa đủ 100 để thanh lý đống đồng nát trong nhà. Nhân vừa rồi đích thân em làm cave lăn lộn ra được biển một xe biển tây nên dự định đưa lên đây quy trình thủ tục thật cụ thể để cụ nào cần thì tham khảo. Đang băn khoăn có nên viết hay không vì dạo này chủ đề xe nhà nghèo cũng không hot như trước nữa.

Các cụ thấy nên làm thì ủng hộ phát để em còn biên ạ :-?
Thông tin rất bổ ích, các cụ mợ nào cần gì cứ hỏi chủ topic.

Chỉnh sửa cuối:

LDHanoi

Xe buýt
Cụ nói sơ sơ cái quy trình xem nó khó khăn nhiều lắm không ạ.

Dotting

Xe tải
Vậy em bắt đầu nhé, viết đến đâu phọt lên đến đấy, các cụ cần gì nếu không nhạy cảm thì cứ hỏi luôn trên này để các cục khác dễ xem mà em có thêm post. Cụ nào không quan tâm thì đừng mất công đọc, nhiều chữ hại não lắm :D

Xe biển tây (gồm xe ô tô và xe hai bánh gắn máy) ngoài những xe mua tại thị trường VN là những xe được nhập khẩu về theo hình thức tạm nhập – tái xuất được hưởng quyền ưu đãi miễn trừ tại VN, hiểu nôm na là miễn thuế (thuế NK, thuế TTĐB, thuế GTGT), thường có hai loại pháp nhân: nhân viên/ tổ chức ngoại giao (có hộ chiếu ngoại giao) và chuyên gia ODA (có tên trong tờ khai xác nhận chuyên gia ODA). Sau khi hết thời hạn công tác thì những chủ xe này có 3 lựa chọn, chuyển nhượng tại VN (cho tổ chức/cá nhân nước ngoài hoặc tổ chức/cá nhân VN), tái xuất ra nước ngoài hoặc tiêu hủy xe tại VN. Quy trình em viết dành cho option chuyển nhượng cho cá nhân VN.

A. Điều kiện chuyển nhượng:

I. Đối với xe ngoại giao:
- Đã sử dụng xe ít nhất từ 12 tháng trở lên.
- Riêng đối với xe đã tạm nhập khẩu là xe đã qua sử dụng, tại thời điểm chuyển nhượng nếu năm sản xuất của xe quá 5 năm thì không được chuyển nhượng cho pháp nhân hoặc cá nhân VN (nghĩa là chỉ có thể chuyển nhượng cho thằng tây khác có tiêu chuẩn, note thêm tí nữa là thằng tây thứ 2 này khi muốn chuyển nhượng cho pháp nhân/cá nhân VN thì sẽ không được, lúc đó chỉ có 2 lựa chọn: tái xuất hoặc tiêu hủy tại VN ).

II. Đối với xe chuyên gia ODA:
Vụ này đơn giản hơn vì chỉ cần 1 điều kiện: Thực hiện thủ tục chuyển nhượng trong thời hạn ít nhất 30 ngày trước khi kết thúc thời hạn công tác tại VN theo xác nhận của cơ quan chủ quản.

B. Thủ tục chuyển nhượng sang tên:

Để xe đang tên thằng tây sang tên các cụ cần phải qua 3 loại thủ tục chính:

- Thủ tục chuyển nhượng tại cơ quan hải quan gồm 3 bước thủ tục nhỏ: (1) xoá sổ đăng ký xe và thu hồi biển số tại cơ quan công ; (2) xin giấy phép chuyển nhượng; (3) nhập khẩu xe theo dạng phi mậu dịch, riêng cái này có cả việc nộp thuế, đắng lòng lắm.
- Thủ tục nộp phí trước bạ sang tên tại chi cục thuế quận huyện.
- Thủ tục sang tên, di chuyển (đăng ký) xe tại cơ quan công an.

I. Thủ tục xóa sổ đăng ký và thu hồi biển số xe (Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt – Bộ CA hoặc Phòng CSGT – CA tỉnh, TP):

Bước này sẽ phải làm đầu tiên để lấy được Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký và biển số xe đưa vào bộ hồ sơ nộp hải quan ở bước sau.

1. Hồ sơ:
1.1 Giấy khai xóa đăng ký biển số theo mẫu của CA, chủ xe ký tên (bản gốc)
1.2 Giấy ủy quyền đi làm thủ xóa sổ đăng ký có xác nhận của cơ quan chủ quản, nếu các cụ đi làm hộ thằng tây (bản gốc)
1.3 Hộ chiếu thằng tây còn hạn (bản sao công chứng), một số trường hợp bị yêu cầu xuất trình hộ chiếu gốc để đối chiếu nên tốt nhất các cụ mang luôn đi đỡ lằng nhằng
1.4 Đăng ký xe (bản gốc)
1.5 Nếu các cụ cẩn thận và điều kiện cho phép thì chuẩn bị thêm cái giấy giới thiệu của cơ quan chủ quản giới thiệu tên thằng tây đi làm thủ tục (bản gốc)

2. Quy trình:
Sau khi nhận đủ hồ sơ, cắt góc đăng ký xe, bên CA sẽ viết cho các cụ giấy hẹn 5 ngày đến lấy giấy chứng nhận. Khi đến lấy giấy các cụ nhớ mang theo bộ biển số để tự hủy tại chỗ dưới sự chứng kiến của cán bộ CA rồi mới được nhận tờ giấy kia đem về.

II. Thủ tục chuyển nhượng tại cơ quan hải quan (Cục Hải quan tỉnh, thành phố):

1. Thủ tục xin giấy phép chuyển nhượng (bộ phận 1 cửa):

1.1 Hồ sơ:
1.1.1 Giấy chuyển nhượng xe (bản gốc):
Nội dung giấy rất đơn giản: kính gửi Cục Hải quan XXX, tên tôi là, quốc tịch, số hộ chiếu, ngày cấp, hiện đang công tác tại tổ chức nào (tại VN) theo hộ chiếu ngoại giao số XXX ngày XXX hoặc tờ khai xác nhận chuyên gia nước ngoài thực hiện dự án ODA tại VN số XXX ngày XXX, có chiếc xe nhãn hiệu, màu sơn, SK, SM, số chỗ ngồi, dung tích xi lanh, nước sản xuất, năm sản xuất, đời xe đã được tạm nhập khẩu theo giấy phép số XXX ngày XXX (giấy này do hải quan cấp khi nhập khẩu lần đầu), tờ khai nhập khẩu hàng phi mậu dịch số XXX ngày XXX. Nay không còn nhu cầu sử dụng xin chuyển nhượng cho ông/bà ABC, số CMT, ngày cấp, địa chỉ (trên HK và CMT), ký tên thằng tây, có xác nhận của đơn vị chủ quản tại VN. Lưu ý: Các cụ cũng có thể đưa thêm nội dung thằng tây ủy quyền cho tên các cụ đi làm thủ tục chuyển nhượng luôn vào tờ giấy này, nó đỡ phải đến.
Nói vậy thôi nhưng đây có lẽ là giấy tờ quan trọng nhất của bộ hồ sơ nộp lên hải quan vì đa phần các xe biển tây không thể làm thủ tục chuyển nhượng được là do thiếu tờ giấy này do chủ xe hợp pháp đã về nước từ lâu, không lấy được chữ ký của chủ xe và xác nhận của cơ quan chủ quản.
1.1.2 Hộ chiếu thằng tây còn hạn (bản sao công chứng)
1.1.3 CMT các cụ (bản sao công chứng)
1.1.4 Hộ chiếu ngoại giao hoặc Tờ khai xác nhận chuyên gia nước ngoài thực hiện dự án ODA (bản sao công chứng)
1.1.5 Tờ khai hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch (nhập lần đầu, bản gốc), tờ giấy này màu hồng
1.1.6 Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký và biển số xe của cơ quan công an (bản gốc)
Thiếu một trong các giấy tờ trên thì các cụ đi về nhà cất xe che bạt rồi lên giường nằm luôn, khỏi nghĩ chuyện chuyển nhượng gì nữa cho mệt.

1.2 Quy trình:
Sau khi nhận, kiểm tra đầy đủ hồ sơ, bộ phận một cửa đưa các cụ cái giấy hẹn 5 ngày đến lấy Giấy chuyển nhượng xe ô tô /xe gắn máy đứng tên các cụ.

3. Thủ tục nhập khẩu hàng PMD đứng tên các cụ là người nhập khẩu (phòng thuế XNK)

3.1 Quy trình (chỉ có phần quy trình vì phần hồ sơ chính là những giấy tờ gốc của bước B.II.1.1):
3.1.1 Mang giấy chuyển nhượng vừa cấp ở bộ phận 1 cửa kèm theo hồ sơ gốc họ trả lại lên nộp tại bộ phận thuế XNK.
3.1.2 Xin 2 Tờ khai hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch và ngồi khai theo hướng dẫn và nộp cho cán bộ HQ. Họ sẽ hẹn ngày mang xe đến kiểm hóa.
3.1.3 Mang xe đến kiểm hóa. Nhớ thủ sẵn phô tô đăng kiểm gần nhất và bản cà SK, SM phòng khi có yêu cầu xuất trình.
3.1.4 Kiểm hóa xong không có vấn đề gì cán bộ HQ sẽ hẹn ngày có thông báo thuế để đi nộp (cách tính thuế em cũng biết nhưng có lẽ để em trình bày sau).
3.1.5 Các cụ ra kho bạc NN nộp 3 loại thuế rồi mang tờ xác nhận đã nộp tiền thuế về show cho hải quan để họ biết là thuế má đã done.
3.1.6 Sau khi kiểm tra cơ quan HQ sẽ ký tá, đóng dấu thông quan vào tờ khai nhập khẩu và đưa lại cho các cụ bản gốc các giấy tờ sau: giấy phép chuyển nhượng, tờ khai hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch có đóng dấu đã thông quan, bản xác nhận đã nộp tiền thuế của kho bạc…

III. Thủ tục nộp thuế trước bạ (chi cục thuế quận, huyện nơi đăng ký hộ khẩu):

1. Hồ sơ:
1.1 Toàn bộ các giấy tờ trên của cơ quan HQ giao lại (bản gốc)
1.2 Giấy chuyển nhượng xe, nội dung giống hệt bản gửi HQ như là gửi Phòng CSGT (bản gốc)
1.3 Tờ khai lệ phí trước bạ (cái này các cụ rành rồi, duy có phần giá trị xe các cụ lưu ý đưa vào tối thiểu là giá trị 3 loại thuế đã nộp khi làm thủ tục nhập khẩu)

2. Quy trình:
Ai cũng biết rồi: kê khai 2 tờ, nộp tiền kho bạc, lấy xác nhận đã nộp thuế và toàn bộ hồ sơ gốc (bộ HQ trả cho mình sau khi nộp các loại thuế lúc NK) đã xuất trình tại đây khi kê khai.

Chú ý quan trọng: Trong trường hợp thằng tây khi đi đăng ký lần đầu mà được miễn luôn phí trước bạ thì lần này các cụ sẽ bị áp 12% như xe mới.

IV. Thủ tục đăng ký tại cơ quan công an:

1. Hồ sơ (yêu cầu toàn bộ hồ sơ liên quan đến HQ và trước bạ, nhưng em cứ nhắc lại cho rõ):
1.1 Tờ khai đăng ký xe có dán bản cà SK, SM theo mẫu (1 bản, các cụ khai và ký tên)
1.2 Giấy chuyển nhượng xe gửi Phòng CSGT có xác nhận của cơ quan chủ quản (bản gốc)
1.3 Giấy chuyển nhượng của cơ quan HQ cấp cho các cụ (bản gốc)
1.4 Tờ khai hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch đứng tên các cụ (bản gốc)
1.5 Bản xác nhận đã nộp các loại thuế NK, TTĐB, GTGT của kho bạc (bản gốc)
1.6 Xác nhận (biên lai) đã nộp thuế trước bạ (bản gốc)
1.7 Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký và biển số xe của cơ quan công an (bản photo)

2. Quy trình:
1.1 Sau khi tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ đúng đủ và khám xe, cán bộ CA sẽ viết giấy hẹn để họ có thời gian rút hồ sơ gốc của xe từ cấp cục hoặc phòng về đơn vị.
1.2 Đến hẹn các cụ đến bấm, đóng tiền biển và nhận biển số, xong họ lại có giấy hẹn ngày các cụ đến lấy nốt đăng ký xe
1.3 Rửa xe! Rửa bằng gì thì tùy các cụ

Tất cả các bước trên theo quy định hiện hành đến thời điểm này, chính sách mà thay đổi em không chịu trách nhiệm các cụ nhá. Cụ nào muốn thành cò vạc chuyên nghiệp thủ tục này thì tham khảo thêm mấy văn bản quy đinh sau:

1. Quyết đinh số 53/2013/QĐ-TTg ngày 13 tháng 9 năm 2013 của Thủ tướng Chính phủ về việc tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu, tiêu hủy, chuyển nhượng đối với xe ô tô, xe hai bánh gắn máy của đối tượng được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ tại Việt Nam
2. Thông tư số 19/2014/BTC ngày 11 tháng 2 năm 2014 của Bộ Tài chính quy định thủ tục tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu, tiêu hủy, chuyển nhượng đối với xe ô tô, xe hai bánh gắn máy của đối tượng được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ tại Việt Nam
3. Quy chế chuyên gia nước ngoài thực hiện các chương trình, dự án ODA Ban hành kèm theo Quyết định số 119/2009/QĐ-TTg ngày 01/10/2009 của Thủ tướng Chính phủ
4. Quyết định số 36/2011/QĐ-TTg ngày 29 tháng 6 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành mức thuế nhập khẩu xe ô tô chở người từ 15 chỗ ngồi trở xuống
5. Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 4 tháng 4 năm 2014 của Bộ Công an Quy định về đăng ký xe

Nói em thấy vụ này tương đối phức tạp, nhìn các cụ khác đi đăng ký xe trong nước, xe nhập khẩu đóng thuế dễ như ăn gỏi mà thèm. Đấy là cái xe em làm hộ còn có đầy đủ điều kiện và giấy tờ đấy nhé, thiếu bất cứ giấy gì coi như giải tán. Em còn chưa đi chi tiết về cách tính thuế, thêm bài nữa các cụ nản luôn. Chắc cũng là chủ trương chính sách để quản lý xe miễn thuế chặt hơn, chả thế mà trong Thông tư 15 của BCA em dẫn ở trên còn thay đổi thứ tự sắp xếp các chữ và số in trên biển số xe NN, ví dụ trước đây là 29-NN-123.45 thì bây giờ sẽ đổi thành 29-123-NN-45. Những xe biển kiểu cũ mà còn lưu hành ngoài đường thì 99% là dạng không đủ điều kiện chuyển nhượng hoặc quá hạn, bị vịn phát coi như xong, chưa kể vụ đăng kiểm lưu hành không thể khám được, thuế đường không nộp được.

Em xin kết thúc ở đây, cụ nào có kinh nghiệm hơn thì bổ sung thêm cho đầy đủ.

Chúc các cụ vui khỏe, lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

sieuanh

Xe hơi
Website
ivinciexpress.com
Topic này có ích đây. Tiếp đi cụ chủ ơi.

luxery_HNT

Xe buýt
Lâu lâu không nghe giọng anh, mai em gọi hỏi thăm cái nhỉ :D

quocviet

Xe container
em trải chiếu ngồi hóng, vì bản thân em đang hóng con xe của dự án, theo nguồn vốn ODA :)

quocviet

Xe container
Con Mẹc S500 hôm trc nói chuyện đúng k [@quocviet;3111] - hấp rẫn quá ;))
Giờ ai đi s500 nữa hả Thầy? em đg hóng con matiz van số sàn đời 96 biển NN cơ, Thầy ạ :P

mig25

Xe tải
Cụ viết tiếp đi, vấn đề này rối như canh hẹ. Đợt trước em cũng vớ được 1 con ngon lành lắm mà đi hỏi thủ tục mỗi nơi trả lời 1 kiểu, nản luôn nên thôi

akintaro

Xe tải
vụ biển NN này phức tạp gớm ah

tamanguyen

Xe điện
em ko có cơ hội chơi xe NN hay NG nhưng em vẫn hóng và ủng hộ cụ nhiệt tình

ocota

Xe hơi
Tạu vợ bé ma e thấy cụ chủ có khi lại oải hơn nuôi bồ rùi ợ.hihiii

Dotting

Xe tải
Tạu vợ bé ma e thấy cụ chủ có khi lại oải hơn nuôi bồ rùi ợ.hihiii
Tiếc là em chưa đủ điều kiện cưỡi 4B, làm cave phục vụ người có tiền thôi cụ ợ [-O<

Dotting

Xe tải
Em vừa tổng hợp vào 1 bài post cho dễ xem rồi.
Thớt này nhiều chữ, không hot lắm vì các cụ sẽ ngại đọc.
Cụ nào đang có bênh thật thì mới thấy là thuốc tốt :-bd

Meronly

Xe máy
Em lót dép ngồi hóng cụ chủ.