[Funland] Thủ tục chuyển nhượng

2005

Xe điện
Cụ nào biết cho em hỏi chút:

- Sổ & CMT cũ làm thủ tục có vấn đề gì không?

- Nếu chủ bán dùng CMT cũ mà hết hạn, đổi hộ chiếu có vấn đề gì không?

- Thường nếu chờ thủ tục sổ giữ lại bao nhiêu nhỉ?

- Có phải lưu ý gì trong chuyển nhượng?

Chỉnh sửa cuối:

newboy157

Xe đạp
Em đang làm hợp đồng mua bán đây, sổ với CMT cũ thì ko dùng đc nhé, Công chứng bắt phải xin Giấy xác nhận cư trú nếu chưa có CCCD có chip

newboy157

Xe đạp
3/ giữ lại bao nhiêu tùy thỏa thuận 2 bên. nếu nhà 3 tỷ trở xuống thì thường giữ 50tr thôi. nhà to tiền thì nhiều hơn, tùy ....
Sao lại cần giữ lại tiền bác nhỉ? Em mua bán mấy cái rồi, toàn xong hợp đồng mua bán sang tên tại công chứng là bên mua chuyển hết tiền thôi, còn sổ do bên mua tự đi làm chứ ạ? Lúc này bên bán coi như xong nhiệm vụ rồi chứ? vì đầy nhà mua xong có chịu đi làm sổ đỏ đâu, cứ chây ì ra đấy thì bên bán tự nhiên thả gà ra đuổi ạ :D

huyềnthanh90

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại cần giữ lại tiền bác nhỉ? Em mua bán mấy cái rồi, toàn xong hợp đồng mua bán sang tên tại công chứng là bên mua chuyển hết tiền thôi, còn sổ do bên mua tự đi làm chứ ạ? Lúc này bên bán coi như xong nhiệm vụ rồi chứ? vì đầy nhà mua xong có chịu đi làm sổ đỏ đâu, cứ chây ì ra đấy thì bên bán tự nhiên thả gà ra đuổi ạ :D
đa phần là phía chủ bán sẽ chịu mọi chi phí chuyển nhượng cho khách mua ạ, ít khi nào chủ nhà bán để khách mua phải chịu lắm ậ

newboy157

Xe đạp
đa phần là phía chủ bán sẽ chịu mọi chi phí chuyển nhượng cho khách mua ạ, ít khi nào chủ nhà bán để khách mua phải chịu lắm ậ
Bạn nói thế nào í chứ mình lại thấy chủ yếu, nhất là người ở quê họ chỉ quan tâm số NET họ thu về thôi, mọi chi phí ông mua chịu hết

lingak

Xe máy
Bạn nói thế nào í chứ mình lại thấy chủ yếu, nhất là người ở quê họ chỉ quan tâm số NET họ thu về thôi, mọi chi phí ông mua chịu hết
Đúng rồi. Bên bán nhận tiền NET thôi. chi phí còn lại bên mua chịu hết.

lingak

Xe máy
Cụ nào biết cho em hỏi chút:

- Sổ & CMT cũ làm thủ tục có vấn đề gì không?

- Nếu chủ bán dùng CMT cũ mà hết hạn, đổi hộ chiếu có vấn đề gì không?

- Thường nếu chờ thủ tục sổ giữ lại bao nhiêu nhỉ?

- Có phải lưu ý gì trong chuyển nhượng?
Lưu ý thêm ngoài mấy ý trên:
1. Đo đạc đất kỹ trước khi mua. Tránh tình trạng chủ chỉ 1 đằng, thực tế ra 1 lẻo.
2. Check xem cả 2 người bán đã có mã số thuế chưa? Chưa có thì bảo họ đi làm, bởi thường người mua phải đóng thuế thu nhập cho người bán.
3. Lúc giao tiền thì nên làm quả giấy biên nhận tiền nữa cho chắc.

luiz

Xe hơi
1/ trên sổ ghi CMND cũ thì không ảnh hưởng thủ tục chuyển nhượng. Chỉ cần có CCCD gắn chip là đủ. vì quét QR ra cả số cmnd cũ
2/ phải có CCCD gắn chip mới thay được hộ khẩu. nếu dùng CMND cũ, CCCD chưa gắn chip hoặc hộ chiếu thì sẽ cần thêm "giấy xác nhận cư trú.
- hộ chiếu có được chấp nhận thay hoàn toàn cho CCCD CMND không? - thì phải hỏi lại Sở TNMT cho chắc
3/ giữ lại bao nhiêu tùy thỏa thuận 2 bên. nếu nhà 3 tỷ trở xuống thì thường giữ 50tr thôi. nhà to tiền thì nhiều hơn, tùy ....
4/ lưu ý 3 điều trên. còn lại ra hỏi phòng công chứng họ tư vấn cho. hoặc hỏi môi giới bán nào quen thân.
Cụ cho e hỏi thêm vài câu với ạ:
1. Khi chuyển nhượng cc, lúc ra công chứng giao dịch tiền thì công chứng có kiểm tra được sổ thật hay giả, hay sợ sổ đó đang giao dịch chỗ khác nữa k ạ
2. Khi thanh toán và công chứng xong thì bao lâu sang tên xong sổ hồng ạ
Em cảm ơn cụ !

huyềnthanh90

[Tịch thu bằng lái]
hôm lâu e mới bán 1 căn mà, chủ họ chịu phí sang tên cho khách, khách k phải làm gì luôn, lúc ấy còn chưa nhận nhà , chắc tuỳ chủ đấy ạ ,

vkthang

Xe container
hôm lâu e mới bán 1 căn mà, chủ họ chịu phí sang tên cho khách, khách k phải làm gì luôn, lúc ấy còn chưa nhận nhà , chắc tuỳ chủ đấy ạ ,
Bên nào chịu phí là do thỏa thuận của cả 2 bên, cụ mợ cãi nhau làm gì :D

huyềnthanh90

[Tịch thu bằng lái]
Bên nào chịu phí là do thỏa thuận của cả 2 bên, cụ mợ cãi nhau làm gì :D
à căn đó e nhớ vì là căn đầu tiên e bán chuyển nhượng thành công trong suốt 4 năm làm bđs , mà k bị khách hay chủ cắt cầu , nên nhớ kỹ nhắm , cái này đa phần là sale tư vân hướng dẫn chủ nhà cũng như khách mua thôi ấy, để thuận mua vừa bán

vkthang

Xe container
à căn đó e nhớ vì là căn đầu tiên e bán chuyển nhượng thành công trong suốt 4 năm làm bđs , mà k bị khách hay chủ cắt cầu , nên nhớ kỹ nhắm , cái này đa phần là sale tư vân hướng dẫn chủ nhà cũng như khách mua thôi ấy, để thuận mua vừa bán
Chủ cần bán thì bên mua ép được mợ ạ, còn bên mua máu hơn thì phải chịu. Chẳng có gì là bắt buộc hết :D

huyềnthanh90

[Tịch thu bằng lái]
Chủ cần bán thì bên mua ép được mợ ạ, còn bên mua máu hơn thì phải chịu. Chẳng có gì là bắt buộc hết :D
căn đó e qua 1 bạn sale khác mà, bạn ấy bảo chủ chịu phí, chứ e lớ ngớ có biết gì đâu mà, thật nói thì ngại xấu hổ quá ha ha làm bđs bao lâu k có chuyển nhượng thành công dc, toàn bị chủ và khứa cắt cầu :)))n đến là éo le

beckham7

Xe hơi
bên mua Phải giữ lại ít tiền chứ, cho bên bán còn trách nhiệm hỗ trợ nếu chẳng may xảy ra sự cố,
ví dụ như 1 số trường hợp:
- công chứng sang tên nhà. nhưng ngay lúc đấy bên bán đã bàn giao nhà , đồ đạc nội thất đâu? khi giao nhà mới trả hết tiền. có vài vụ bên bán tiếc rẻ tháo điều hòa mang đi cơ =))
- hồ sơ bị từ chối do bên bán chưa đóng thuế đất phi nông nghiệp (thuế này có vài trăm nghìn vài triệu nhưng dân rất hay quên đóng)
- thuế gọi cả bên bán, bên mua lên giải trình - vì kê giá nhà trong Hợp đồng chuyển nhượng quá thấp (như cục thuế Thanh Xuân là tỷ lệ bị gọi lên là 90% - thuế Thanh Xuân cực kỳ khét, quận khác thì dễ hơn)
- 1 số hiếm trường hợp Sở thông báo Sổ đỏ / hoặc nhà không hợp lệ, vướng quy hoạch, tranh chấp .... nên từ chối sang tên.
em dính quả Nghệ Bọ, lúc mua hứa để ABC, lúc bán nó lột sạch, mua của thằng con ( nhưng thằng con đổi cho thằng bố) 2 bố con nó diễn kịch.

vkthang

Xe container
căn đó e qua 1 bạn sale khác mà, bạn ấy bảo chủ chịu phí, chứ e lớ ngớ có biết gì đâu mà, thật nói thì ngại xấu hổ quá ha ha làm bđs bao lâu k có chuyển nhượng thành công dc, toàn bị chủ và khứa cắt cầu :)))n đến là éo le
Chủ chịu phí thì giá bán cao lên chút, nói chung là nhạc nào chẳng nhảy hả mợ :P

luiz

Xe hơi
1/ phòng c chứng họ kiểm tra được. trên hệ thống UCHI có. sổ và nhàđang tên ai, thế chấp ở đâu họ check ra đc.
còn muốn chắc chắn 100% cái phôi sổ giấy đó là thật hay giả phục chế lại - thì cụ chỉ còn cách mang ra Sở Tài nguyên số 1 Hoàng Đạo Thúy hỏi.
2/ thực tế tầm 24 ~ 30 ngày nhé. đợt này Hà Nội đông lắm ko nhanh được đâu.
Cảm ơn cụ nhiều

luiz

Xe hơi
1/ phòng c chứng họ kiểm tra được. trên hệ thống UCHI có. sổ và nhàđang tên ai, thế chấp ở đâu họ check ra đc.
còn muốn chắc chắn 100% cái phôi sổ giấy đó là thật hay giả phục chế lại - thì cụ chỉ còn cách mang ra Sở Tài nguyên số 1 Hoàng Đạo Thúy hỏi.
2/ thực tế tầm 24 ~ 30 ngày nhé. đợt này Hà Nội đông lắm ko nhanh được đâu.
À cụ cho em hỏi thêm chút là sau khi ra phòng công chứng, 2 bên chuyển khoản tiền mua bán, ký hợp đồng và ký ủy quyền cho bên công chứng làm thủ tục sang tên sổ. Thì sau đấy 1, 2 ngày bên bán có thể rút lại k bán được nữa k cụ?

2005

Xe điện
À cụ cho em hỏi thêm chút là sau khi ra phòng công chứng, 2 bên chuyển khoản tiền mua bán, ký hợp đồng và ký ủy quyền cho bên công chứng làm thủ tục sang tên sổ. Thì sau đấy 1, 2 ngày bên bán có thể rút lại k bán được nữa k cụ?
Được chứ nếu mua nhà ở Hàng Mã. Đùa chứ, cụ hỏi mà cụ kia trả lời được chắc rất tài đấy.

newboy157

Xe đạp
lạy cụ, thế thì phòng CC nó sạt nghiệp hết