Thủ tục đặt sten _ Tim mạch

Kitcat

Xe container
Người nhà em có BHYT 100% tại BV 103. Đi khám bác sỹ nói chụp dùng thủ thuật đặt ống, nếu cần thì thay stent luôn, nộp 20 triệu đặt cọc để khi cần thay stent thì dùng.
CCCM cho em hỏi có những loại stent nào? Nhà em có nên dùng BHYT hay bỏ mà ra viện Tim HN để làm ạ?
Người nhà em năm nay đã hơn 70, chúng em muốn tham khảo để có phương án tốt nhất ạ.
Cho em hỏi nếu làm ở BV 103 thì em nên xin bác sỹ nào làm thủ thuật ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Tuancap

Xe tải
bạn nên dùng bảo hiểm . vì làm thủ thuật rất đắt . sten giá cả theo kích thước chỗ cần đặt , số lượng . làm viện 103 cũng dc mà

Kitcat

Xe container
bạn nên dùng bảo hiểm . vì làm thủ thuật rất đắt . sten giá cả theo kích thước chỗ cần đặt , số lượng . làm viện 103 cũng dc mà
Cảm ơn bạn ạ, mình đặt sức khoẻ của người nhà là ưu tiên hàng đầu! Mình sợ stent được BHYT cấp ko rõ là loại nào? Bạn có rành về viện 103 hiện đang dùng loại nào không ạ?
Em không rõ là nên dùng loại nào, tìm hiểu thì thấy có loại stent thông thường, stent có thuốc trên ông và stent tự tiêu.
Không biết là nếu dùng BHYT thì em có thể thêm tiền để chọn loại stent mình thích được ko ạ? Và nên dùng loại stent nào?

Tuancap

Xe tải
sten là một loại dùng cho bệnh mạch vành . nó như sợi tóc bóng đèn . khi đưa vào đoạn bị tắc nó sẽ dãn ra để cho máu lưu thông . giống như đặt ống cống . khi can thiệp tùy vào bệnh lý , khi đó bác sỹ sẽ thoa tác trên bệnh n hân . còn tùy thuộc vào sức khỏe và đoạn tắc . làm gì có loại sten tự tiêu . nếu lăn tăn bạn chuyển cụ về viện tim bạch mai , ở đấy có giáo sư mạnh hùng nhé .

Kitcat

Xe container
sten là một loại dùng cho bệnh mạch vành . nó như sợi tóc bóng đèn . khi đưa vào đoạn bị tắc nó sẽ dãn ra để cho máu lưu thông . giống như đặt ống cống . khi can thiệp tùy vào bệnh lý , khi đó bác sỹ sẽ thoa tác trên bệnh n hân . còn tùy thuộc vào sức khỏe và đoạn tắc . làm gì có loại sten tự tiêu . nếu lăn tăn bạn chuyển cụ về viện tim bạch mai , ở đấy có giáo sư mạnh hùng nhé .
Dạ, em cảm ơn cụ. Em chắc chắn là có loại sten tự tiêu sau vài năm cụ ạ. Nguyên lý tự bảo vệ của cơ thể có thể khiến tái hẹp động mạch vành, sten tự tiêu huỷ được cho là sẽ làm giảm thiểu việc tái tắc động mạch vành ạ.
Cụ cho em hỏi bác sỹ Hiếu Việt Pháp so với GS Mạnh Hùng thì sao ạ?
Em vừa nghe qua 1 người confirm lại là tại 103 nếu dùng BHYT thì chỉ có 1 loại sten duy nhất thôi. Em vẫn băn khoăn câu hỏi trên ạ? Loại sten ở 103 là loại nào, dùng liệu có ổn không và dùng BHYT thì có cho phép bn thêm tiền để dùng loại sten mình thích không ạ! Nếu là câu trả lời nhạy cảm em mong CC PM vào hòm thư em, em sẽ giữ kín câu trả lời ạ.

Dạ, em cảm ơn cụ. Em chắc chắn là có loại sten tự tiêu sau vài năm cụ ạ. Nguyên lý tự bảo vệ của cơ thể có thể khiến tái hẹp động mạch vành, sten tự tiêu huỷ được cho là sẽ làm giảm thiểu việc tái tắc động mạch vành ạ.
Em vừa nghe qua 1 người confirm lại là tại 103 nếu dùng BHYT thì chỉ có 1 loại sten duy nhất thôi. Em vẫn băn khoăn câu hỏi trên ạ? Loại sten ở 103 là loại nào, dùng liệu có ổn không và dùng BHYT thì có cho phép bn thêm tiền để dùng loại sten mình thích không ạ! Nếu là câu trả lời nhạy cảm em mong CC PM vào hòm thư em, em sẽ giữ kín câu trả lời ạ.
mr Hiếu đã từng đặt cho chú ruột E, trẻ kỹ thuật rất cao

Kitcat

Xe container
Thế chú ruột cụ đặt đc bao lâu r ạ? Dùng loại stent nào ạ?

emdotlam

Xe tải
Nhạc phụ nhà em mới đặt tháng 3 năm nay hết 180 củ ở viện 198, cơ mà do các bác phụ trách nên em ko rành là loại nào
Cụ nhà em phải đặt 5 ống Stent nhưng sk chỉ đủ làm 3 cái trước - 2 cái sau chuẩn bị bị đặt tiếp.
Đặt cái này thì viện miễn phí cho thuốc uống kèm trong vòng 01 năm và thủ thuật khá là đơn giản (nội soi đặt ống từ dưới động mạch đùi đưa lên) và nhanh được xuất viện (5 ngày).
Tuy nhiên, có 2 bác nằm cùng phòng đã đặt và chia sẻ thì: có bác đặt 1 tháng sau tự hỏng --> vào viện đặt cái khác và có bác thì sau đúng 1 năm thì tái phát phải vào theo dõi để đặt lại.
Thế nên, em cũng chả biết thế nào mà lần. Tuy nhiên, thấy đặt cái Stent này có vẻ nhiều người bị và phải đặt.
Thuốc thì nghe nói sẽ phải uống lâu dài lắm - trung bình tháng 2 triệu

emdotlam

Xe tải
À quên không nói, cụ nhà em may là có BH nên được đỡ 50% ạ

Kitcat

Xe container
À quên không nói, cụ nhà em may là có BH nên được đỡ 50% ạ
Cụ có thu thập đc gì về việc chăm sóc, chế độ ăn uống sau đó để tránh tái phát thì chia sẻ với em nhé. Em cảm ơn ạ!

emdotlam

Xe tải
Cụ có thu thập đc gì về việc chăm sóc, chế độ ăn uống sau đó để tránh tái phát thì chia sẻ với em nhé. Em cảm ơn ạ!
Ông nhà em thì lắm bệnh: hẹp động mạch, tiểu đường, huyết áp, mỡ máu...thế nên ăn ít tinh bột, đường, nội tạng, ăn nhạt. Thuốc uống ngày 2 lần, huyết áp đo 2-3 lần, tiểu đường thì thử theo tháng.
Đợt phẫu thuật thì chỉ mất hôm đầu tiên và thứ 2 phải trông chứ sau đó là tự túc đi lại vệ sinh được cả ạ.
Nhưng nói gì thì cơ bản các cụ cũng phải có ý thức vì các cụ già nên trái tính mà nhiều khi bảo thủ lắm - dặn mồm nhiều khi không ăn thua

Kitcat

Xe container
Ông nhà em thì lắm bệnh: hẹp động mạch, tiểu đường, huyết áp, mỡ máu...thế nên ăn ít tinh bột, đường, nội tạng, ăn nhạt. Thuốc uống ngày 2 lần, huyết áp đo 2-3 lần, tiểu đường thì thử theo tháng.
Đợt phẫu thuật thì chỉ mất hôm đầu tiên và thứ 2 phải trông chứ sau đó là tự túc đi lại vệ sinh được cả ạ.
Nhưng nói gì thì cơ bản các cụ cũng phải có ý thức vì các cụ già nên trái tính mà nhiều khi bảo thủ lắm - dặn mồm nhiều khi không ăn thua
Dạ em cảm ơn cụ. Tụi em dễ có điều kiện chăm sóc tốt cho người thân, vì đều làm việc tại nhà cả.
Haiz , nói thế thôi chứ cụ nhà em trước giờ đâu có để ai lo cho mình đâu, toàn dấu bệnh thôi. Cụ nhà em ăn uống khoa học lắm, không hiểu thế nào mà mỡ máu, Cloresterol cao. Em vẫn ân hận vì ngày xưa lỡ khuyến khích cụ ăn nhiều phomai để bổ sung calxi :(

emdotlam

Xe tải
Dạ em cảm ơn cụ. Tụi em dễ có điều kiện chăm sóc tốt cho người thân, vì đều làm việc tại nhà cả.
Haiz , nói thế thôi chứ cụ nhà em trước giờ đâu có để ai lo cho mình đâu, toàn dấu bệnh thôi. Cụ nhà em ăn uống khoa học lắm, không hiểu thế nào mà mỡ máu, Cloresterol cao. Em vẫn ân hận vì ngày xưa lỡ khuyến khích cụ ăn nhiều phomai để bổ sung calxi :(
Nói chung là nó cũng tích tụ từ thời trẻ thôi cụ ạ. Động mạch nó như cái ống nước, già thì thành ống nó cũng không còn độ đàn hồi tốt, rạn...chưa kể mỡ nó bám vào thành động mạch nhiều nên tắc. Cần phải đặt Stent để nong thành ống ra giúp máu lưu thông tốt hơn - đại khái là vậy.
Thôi thì cố gắng động viên các cụ chữa bệnh và bảo vệ sức khỏe thôi chứ không chỉ dấu bệnh mà còn có tật tiếc tiền thay con cái cơ

Kitcat

Xe container
Dạ, còn tuỳ vào cơ địa mà stent có thể hiệu quả hoặc sẽ tái tắc sau 1-6 tháng. :(
Cụ nói trúng phóc tâm lý các cụ đấy ạ!

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Người nhà em có BHYT 100% tại BV 103. Đi khám bác sỹ nói chụp dùng thủ thuật đặt ống, nếu cần thì thay stent luôn, nộp 20 triệu đặt cọc để khi cần thay stent thì dùng.
CCCM cho em hỏi có những loại stent nào? Nhà em có nên dùng BHYT hay bỏ mà ra viện Tim HN để làm ạ?
Người nhà em năm nay đã hơn 70, chúng em muốn tham khảo để có phương án tốt nhất ạ.
Cho em hỏi nếu làm ở BV 103 thì em nên xin bác sỹ nào làm thủ thuật ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!
Vào bạch mai đi. Khoa tim mạch như bệnh viện tây luôn

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn

e chưa thấy có loại stent nào tự tiêu hủy. chỉ thấy có lớp phủ hóa chất chống hình thành huyết khối trong ống stent thì tự tiêu hủy sau một thời gian thôi
ở mình chủ yếu dùng stent của hãng IK đức

Kitcat

Xe container
e chưa thấy có loại stent nào tự tiêu hủy. chỉ thấy có lớp phủ hóa chất chống hình thành huyết khối trong ống stent thì tự tiêu hủy sau một thời gian thôi
ở mình chủ yếu dùng stent của hãng IK đức
Dạ cảm ơn cụ ạ. Ng nhà em đã chụp và đặt 1 sten chỗ đó tắc 80%, và còn vài chỗ tắc 20,30%. Chụp mới phát hiện có huyết khối, chứng tỏ đã bị nhồi máu cơ tim, từ vài tuần trc. Hôm đó cụ bị đau từ sáng, chiều gia đình đưa đi cấp cứu, bác sỹ xét nghiệm men tim mà ko phát hiện ra đã nhồi máu cơ tim. May mà sau đó em khuyên cụ vào nằm viện ktra tổng thể lại :(