Thủ tục đổi bằng quốc tế sang bằng VN

Các bác cho em hỏi: Em có một người bạn có bằng lái xe của Đức, vẫn còn hạn. Bây giờ bác ấy về VN và muốn đổi bằng sang bằng của mình. Vấn đề là bác ấy chẳng có hộ khẩu hay giấy tờ tùy thân gì, ngoài 1 hộ chiếu (vẫn còn hạn) và 1 chứng minh thư làm từ năm 86 hic hic.

Có bác nào biết thủ tục đổi bằng cần những giấy tờ gì, ở đâu thì giúp em (à, bạn em) với ạ. Em xin hậu tạ(b) (b) (b) . Cảm ơn các bác nhiều(l) .

cuty

Xe máy
Bác ạ quả này M đã gặp rồi. M có thằng bạn người HongKong sang VN làm việc nó cầm bằng lái HK sang đây xin đổi nhưng Sở GTCC - HCM không cho, sau đó cậu ta phải thi lấy lại bằng lái xe của VN. Không có việc đổi bằng lái nước ngòai sang bằng lái nước trong đâu bác ạ. Trường hợp bạn M có giấy chứng nhận của công ty cậu ta đang làm việc ở VN kèm theo hồ sơ thi nên cũng không có gì phức tạp. Bạn bác nên ra thẳng sở GTCC tại chỗ mà hỏi thủ tục cho chắc ăn. M chỉ biết góp ý với bác thế.

Primera

Xe tăng
Các bác xem thêm ở đây nhé.
- Người VN có bằng do nước ngoài cấp: đổi được sang bằng của VN (cái này chắc chắn, vì tôi đã đổi)
- Người nước ngoài cũng được đổi sang bằng của VN mà không phải thi cử gì cả, từ năm 2003. (Cái này có quy định, cụ thể kô rõ).

Primera nói:
Các bác xem thêm ở đây nhé.
- Người VN có bằng do nước ngoài cấp: đổi được sang bằng của VN (cái này chắc chắn, vì tôi đã đổi)
- Người nước ngoài cũng được đổi sang bằng của VN mà không phải thi cử gì cả, từ năm 2003. (Cái này có quy định, cụ thể kô rõ).
Cảm ơn bác nhiều. Hôm nào mời bác một quả cafe cảm ơn nhỉ(b). Lúc nào thiết kế được thời gian bác pm cho em nhá. :)

Primera

Xe tăng
Xin cảm ơn vì lời mời càfé, định lại quả bằng hiện kim, nhưng mà:
Úi, sao bác chú ý tới bác speed of tortoise nhiều thế! Cho dù hay hoặc dở thì bác cũng phải cho điểm 10 người khác rồi mới cho điểm lại bác speed of tortoise được!
Thôi đành khất vậy!!!

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
vừa qua Quan Lạn đã chú ý nhiều tới nhau thế rồi sao!!! :))

Vấn đề là không có hộ khẩu gì ngoài hộ chiếu. CMT coi như vứt vì đã quá 15 năm. Ra Cao Bá Quát hỏi kỹ lại đi SoT.

DiCham nói:

Vấn đề là không có hộ khẩu gì ngoài hộ chiếu. CMT coi như vứt vì đã quá 15 năm. Ra Cao Bá Quát hỏi kỹ lại đi SoT.
Em bảo bác bạn em ra CBQ hỏi lại vậy. Bác ấy cũng kỳ quá, người đâu mà không do ai quản lý cả:s :s :s

Sau chuyến Quan Lạn em chú ý tới bác Đi Chậm nhiều nhất:D :D :D. Công nhận quả ảnh trúng gió của bác đẹp dã man. Bác làm thế nào để mắt mỗi bên lại xòe ra một hướng như vậy được nhỉ:^) :^) :^)

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Dạ, thì... cũng tập luyện cả... giống như cái bác gì người Tactar luyện ấy ý mà... :)):)):))

tuandq

Xe máy
DiCham nói:

CMT thì quá đơn giản, đi làm lại như trường hợp bị mất. Sau đó mang hồ sơ lên Cao Bá Quát là xong.

tuandq nói:
CMT thì quá đơn giản, đi làm lại như trường hợp bị mất. Sau đó mang hồ sơ lên Cao Bá Quát là xong.
Vấn đề là bác ấy đang không có hộ khẩu bác ạ. Vì chưa cắt ở DSQ về (hay cái gì gì đó). Không có hộ khẩu thì làm lại CMT làm sao được hở bác:s . Khó kinh:'( :'( :'(

tuandq

Xe máy
speed of tortoise nói:
Vấn đề là bác ấy đang không có hộ khẩu bác ạ. Vì chưa cắt ở DSQ về (hay cái gì gì đó). Không có hộ khẩu thì làm lại CMT làm sao được hở bác:s . Khó kinh:'( :'( :'(
Thế thì đúng là diện không ai quản lý rồi còn gì! :)):)):)) Không có hộ khẩu thì đành chịu thôi! Hay là chờ mấy năm nữa nhà nước bỏ hộ khẩu rồi làm một thể. :D

Primera

Xe tăng
tuandq nói:
Thế thì đúng là diện không ai quản lý rồi còn gì! :)):)):)) Không có hộ khẩu thì đành chịu thôi! Hay là chờ mấy năm nữa nhà nước bỏ hộ khẩu rồi làm một thể. :D
Xem thêm ở đây
Theo VnExpress
Thứ hai, 7/4/2003, 18:28 GMT+7

Người nước ngoài, Việt kiều được cấp bằng lái xe tại VN

Ông Lê Bá Đạt, Tổ trưởng nghiệp vụ quản lý phương tiện cơ giới thuộc Sở Giao thông công chính Hà Nội cho biết quy định này chiều nay. Theo đó bất cứ ai có giấy phép lái xe của nước ngoài hoặc quốc tế đều dễ dàng xin cấp bằng lái của Việt Nam mà không cần phải học lại kỹ thuật và thi sát hạch.

- Giấy phép lái xe (GPLX) như thế nào thì được coi là đủ tiêu chuẩn bằng lái quốc tế?

- Đây là giấy phép điều khiển ôtô và xe 2 bánh gắn máy do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp. Ở một số nước, những người đã có bằng lái xe thì có thể xin cấp bằng lái quốc tế để sử dụng tại một vài nước khác. Việt Nam chưa tham gia vào cam kết quốc tế nào về giấy phép điều khiển phương tiện cơ giới, nên người có bằng lái xe nước ngoài, bằng quốc tế muốn điều khiển ôtô, xe máy 70cc trở lên ở Việt Nam phải xin cấp đổi giấy phép.

- Thủ tục cấp đổi giấy phép thế nào?
- Cơ quan cấp đổi là phòng quản lý phương tiện cơ giới thuộc sở giao thông công chính nơi họ lưu trú.

Với người nước ngoài (gồm cả người Việt có quốc tịch nước ngoài), đầu tiên họ phải tới sở giao thông công chính nhận đơn xin đổi GPLX. Đơn được dán ảnh có dấu xác nhận của cơ quan ngoại giao nước đó tại Việt Nam hoặc của cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp đang quản lý người đó. Đơn được nộp cùng hồ sơ gồm bản photo GPXL nước ngoài hoặc quốc tế cùng bản dịch có công chứng (công chứng Việt Nam hoặc chứng thực của cơ quan ngoại giao, cơ quan quản lý người nước ngoài đó), bản photo hộ chiếu, visa. Phòng quản lý phương tiện cơ giới khi tiếp nhận hồ sơ sẽ kiểm tra đối chiếu với bản gốc các giấy tờ trên.

Với người Việt Nam (gồm người ở nước ngoài ngắn hạn, vẫn còn hộ khẩu trong nước, và người đã bị xóa hộ khẩu) thì ngoài các giấy tờ trên còn phải có giấy chứng nhận sức khoẻ của bệnh viện đa khoa cấp huyện trở lên.

Việc cấp đổi GPLX chỉ được xét khi GPLX quốc tế đó còn giá trị sử dụng. Giấy phép mới do Việt Nam cấp có thời hạn sử dụng phù hợp với hạn sử dụng của GPLX nước ngoài nhưng không vượt quá giấy phép cùng loại của Việt Nam, không vượt quá thời hạn người nước ngoài hoặc người Việt Nam lưu trú tại Việt Nam. GPLX mới tương ứng với những hạng giấy phép mà người xin cấp đã được cấp ở nước ngoài. Ví dụ, GPLX nước ngoài có cả hạng ôtô, xe máy thì bằng lái được đổi cũng có hạng tương ứng. Trừ trường hợp môtô từ 175cc trở lên, do chính sách hạn chế trong nước mà người nước ngoài cũng không được cấp.

- Có người nói rằng nếu đổi lấy GPLX trong nước thì sẽ bị thu hoặc cắt góc bằng lái xe nước ngoài?
- Với người nước ngoài thì không hề có việc cắt góc, hay thu bằng gốc. Chúng tôi chỉ dùng để đối chiếu với bản photo rồi trả ngay. Riêng trường hợp người Việt Nam đi công tác, học tập ở nước ngoài và có bằng lái bên đó, nay về nước sinh sống thì khi xin đổi bằng, bằng nước ngoài cấp sẽ bị cắt góc. Tuy nhiên, nếu có nhu cầu tiếp tục ra nước ngoài công tác, làm ăn phải sử dụng bằng gốc thì họ phải viết đơn trình bày, có xác nhận của cơ quan nơi người đó làm việc hoặc của UBND xã phường nơi người đó cư trú. Lúc đó GPLX nước ngoài, quốc tế sẽ được giữ nguyên.

- Việc xin cấp đổi GPLX mất bao nhiêu thời gian?
- Sau khi nhận hồ sơ đầy đủ hợp lệ, chúng tôi luôn có giấy hẹn tới lấy GPLX mới. Với người nước ngoài, chúng tôi giao bằng lái vào thứ sáu hàng tuần, thời hạn tối đa là 10 ngày. Với người Việt Nam, theo quy định của Sở Giao thông công chính Hà Nội, cứ 11 ngày sau thì người xin cấp tới nhận giấy phép mới.

Nghĩa Nhân

songlam

Xe buýt
Thằng nước Ngoài không biết chữ Việt thì đổi bằng chả phải thi cái gì cả, trong khi đó VN mất bằng đổi thì phải thi lại... hic....

Chính vì vậy mà em có ông anh ngoài bắc cũng quá hạn đổi bằng do đi công tác nước Ngoài nên ông ấy lại gửi hồ sơ sang nước Ngoài để xin cái bằng, sau đó cái bằng này mới quay lại VN để xin đổi sang bằng VN...Mục đích là khỏi phải thi mất thời gian...
Đúng là 1 vòng luẩn quẩn...

Primera

Xe tăng
Nếu nói về luẩn quẩn thì của em nó thế này:
.-> Bằng lái xe máy VN
. -> PhotoShop
. -> Bằng lái oto VN
. -> cấp đổi thành bằng lái oto nước ngoài
. -> cấp đổi lại thành bằng lái oto VN
mà vẫn giữ nguyên cả 3 cái, chả cắt góc cái nào, thi mỗi lần lấy bằng xe máy thôi.

tuandq

Xe máy
songlam nói:
Thằng nước Ngoài không biết chữ Việt thì đổi bằng chả phải thi cái gì cả, trong khi đó VN mất bằng đổi thì phải thi lại... hic....

Chính vì vậy mà em có ông anh ngoài bắc cũng quá hạn đổi bằng do đi công tác nước Ngoài nên ông ấy lại gửi hồ sơ sang nước Ngoài để xin cái bằng, sau đó cái bằng này mới quay lại VN để xin đổi sang bằng VN...Mục đích là khỏi phải thi mất thời gian...
Đúng là 1 vòng luẩn quẩn...
Lạ nhỉ! Bác có thể cho biết là nước ngoài của anh bác cụ thể là nước nào không? Sở dĩ tôi hỏi vậy vì tôi có hai người bạn hiện đang ở châu Âu, một ở Đức và một ở Pháp hiện đang học để thi lấy bằng lái xe đều thông báo, nếu có bằng ở Việt Nam thì chỉ được miễn vụ đi học mà được thi ngay chứ không có vụ đổi qua luôn!!!
Đúng là cách đây mấy năm, Pháp chấp nhận đổi cho bằng Việt Nam nhưng vì nhiều bằng dỏm (gửi về xác minh ở Việt Nam không có hồ sơ lưu) nên hiện nay anh em bắt thi hết.

songlam

Xe buýt
Dạ ở Ba Lan bác ạ...

songlam

Xe buýt
tuandq nói:
Thế thì chắc là anh em đó chưa biết trình độ lái xe của dân Việt Nam rồi. :D
À bây giờ em mới đọc kỹ théc méc của bác...
Ông anh họ em trước đây có bằng ở Ba Lan. Sau đó về VN sinh sống thì chuyển đổi sang bằng VN. Bây giờ bằng VN hết hạn lâu rồi nên không muốn đổi ở VN đành mang sang Ba lan đổi. Đại ý là thế, em cũng không rõ chi tiết nó như thế nào...:D

cuty nói:
Bác ạ quả này M đã gặp rồi. M có thằng bạn người HongKong sang VN làm việc nó cầm bằng lái HK sang đây xin đổi nhưng Sở GTCC - HCM không cho, sau đó cậu ta phải thi lấy lại bằng lái xe của VN.
Trường hợp của ông bạn bác thì VN bắt thi lại là đúng. Vì bằng HK chạy theo kiểu Ăng Lê - còn VN chạy xe kiểu ....Napoleon. :^)
Ông ấy không học lại, ra đường cứ đè bên trái mà chạy thì lên nóc tủ sớm. :))

songlam

Xe buýt
polar bear nói:
Trường hợp của ông bạn bác thì VN bắt thi lại là đúng. Vì bằng HK chạy theo kiểu Ăng Lê - còn VN chạy xe kiểu ....Napoleon. :^)
Ông ấy không học lại, ra đường cứ đè bên trái mà chạy thì lên nóc tủ sớm. :))
Bây giờ Hồng kong về Trung Của rồi thì không hiểu vấn đề qua lại giữa Đại Lục và HK thế nào nhỉ?