Thủ tục nhà đất ? Cần các cụ tư vấn ???

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...
Nhà là nhà cháu tích góp được tí tiền , gần tết chả biết dùng vào việc gì nên đánh liều mua cái nhà để đấy !!!

Vấn đề cái chủ nhà bán cho cháu là 1 bà già 60 tuổi ,chồng bà ý về với tiên tổ hơn 10 năm rồi , có 1 cô con gái ( đã lấy chồng ) và 1 cậu con trai ( đang bóc lịch và nghe đâu nghẹo thâm niên rồi )

Giờ cháu mua nhà chỉ có bà ý và cô con gái ký nhận , còn cậu con trai đang mải trả 'nợ' trong trại !!! Xin hỏi các cụ liệu có hợp pháp không ? cháu chỉ ngại khi nó ra tù lại kiện cáo tùm lum nọ kia phiền phức ? Các cụ đã từng gặp trường hợp này cho cháu lời khuyên . Cháu mắc cái bệnh non gan lắm :-??

pipe

Xe tăng
đương nhiên là fải chờ cả cậu con trai cụ a... Em ý cũng có fần mà...

ththang

Xe lăn
Vào trại đương nhiên mất quyền công dân rồi thì làm gì phải chờ chữ ký của anh ấy nữa. Cụ cứ mua đi dịp Tết bao giờ BĐS cũng mềm hơn các thời điểm khác.

vecute41

Xe tăng
'em nó' đi tăng này 15 năm mới về , em mà đợi chờ em nó........chắc em tiêu hết xiền ồi =))

Vào trại đương nhiên mất quyền công dân rồi thì làm gì phải chờ chữ ký của anh ấy nữa. Cụ cứ mua đi dịp Tết bao giờ BĐS cũng mềm hơn các thời điểm khác.
Em tính mua song thuê dịch vụ chuyển sổ đỏ tên em luôn !!! không biết 'cậu ấy' 15 năm sau có kiện cáo giề nữa k các cụ ??

hana147

Xe điện
ơ, em cũng gần giống trường hợp của cụ này, nhà em mua có ông bà già, có con trai con gái lấy chồng vợ cả rồi... em lấy chữ ký của ông già, bà già thì ốm liệt giuờng ko biết chữ và em dùng lăn tay. Em ko lấy chữ ký của con cái ông bà già... Đang nhờ thằng địa chính xã sang tên sổ đỏ cho em, hẹn khoảng cuối tuần này lấy, ko biết thế nào... Em thấy ko lấy chữ ký con cái cũg chẳng sao cả, Xã nó vẫn nhận!

nongdanit

Xe buýt
ơ, em cũng gần giống trường hợp của cụ này, nhà em mua có ông bà già, có con trai con gái lấy chồng vợ cả rồi... em lấy chữ ký của ông già, bà già thì ốm liệt giuờng ko biết chữ và em dùng lăn tay. Em ko lấy chữ ký của con cái ông bà già... Đang nhờ thằng địa chính xã sang tên sổ đỏ cho em, hẹn khoảng cuối tuần này lấy, ko biết thế nào... Em thấy ko lấy chữ ký con cái cũg chẳng sao cả, Xã nó vẫn nhận!
Theo em hiểu, trường hợp của cụ như vầy:
1. Tên sổ hồng chỉ là tên của ông A (chủ nhà) hoặc chỉ là tên bà B (vợ chủ nhà), khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất thì chỉ cần vợ và chồng cùng ký và lăn tay vào hợp đồng chuyển nhượng.
2. Tên sổ hồng mang tên hộ gia đình ông A thì khi chuyển nhượng, tất cả vợ chồng, con cái của hộ gia đình ông A và trên 18 tuổi phải ký và lăn tay vào hợp đồng chuyển nhượng.

Còn trường hợp như cụ chủ thớt, anh con trai đang chấp hành án thì em không rõ, các cụ tỏ tường trường hợp này vào xóa ngu cho em với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vecute41

Xe tăng
1. Tên sổ hồng chỉ là tên của ông A (chủ nhà) hoặc chỉ là tên bà B (vợ chủ nhà), khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất thì chỉ cần vợ và chồng cùng ký và lăn tay vào hợp đồng chuyển nhượng.
2. Tên sổ hồng mang tên hộ gia đình ông A thì khi chuyển nhượng, tất cả vợ chồng, con cái của hộ gia đình ông A và trên 18 tuổi phải ký và lăn tay vào hợp đồng chuyển nhượng.

Còn trường hợp như cụ chủ thớt, anh con trai đang chấp hành án thì em không rõ, các cụ tỏ tường trường hợp này vào xóa ngu cho em với ạ.
Nếu đúng như nhà cụ nói , thì sổ đỏ đấy đứng tên bà A chứ không phải hộ gia đình bà A......cháu cũng yên tâm 1 phần nào rồi . thank cụ

MK2007

Xe tăng
Mình học ít nên có ý kiến này Bác tham khảo nhé.
Bác mua nhà tiền tỷ, vậy sao Bác không đến văn phòng luật sư nhờ
họ tư vấn cho và thuê luôn họ làm các thủ tục giấy tờ đến khi cái sổ đó
mang tên Bác thì Bác mới trả hết tiền gia đình người ta
như vậy Bác vừa đỡ phải đau đầu và mất thời gian.
Chúc Bác sớm mua được nhà

Getz5324

Xe điện
Nếu đúng như nhà cụ nói , thì sổ đỏ đấy đứng tên bà A chứ không phải hộ gia đình bà A......cháu cũng yên tâm 1 phần nào rồi . thank cụ
với sổ đỏ như kụ nói thì mua vô tư. kụ chỉ cần có xác nhận của phường sở tại là ông chủ nhà đã mất,bà chủ nhà hiện độc thân < chưa tái hôn > gọi công chứng vào làm hợp đồng mà không cần chữ kí của 2 người con kụ nhá %%-

vecute41

Xe tăng
với sổ đỏ như kụ nói thì mua vô tư. kụ chỉ cần có xác nhận của phường sở tại là ông chủ nhà đã mất,bà chủ nhà hiện độc thân < chưa tái hôn > gọi công chứng vào làm hợp đồng mà không cần chữ kí của 2 người con kụ nhá %%-
hị hị , mừng quá ! cháu nà cháu chĩ sợ loằng sờ ngoằng với mấy chú ' nghẹo' .............mệt lém

hana147

Xe điện
ơ, cụ ơi trường hợp của em là sổ đỏ và ghi là hộ ông A ạh và tên địa chính xã em nhờ làm trọn gói vừa call cho em bảo đã có sổ mang tên em rùi!
Vậy sau này em có sợ bị con cái nhà ông A kiện tụng nữa ko ạh?

Haibara82

Xe tải
Theo như e hiểu thì là mảnh đất này đứng tên bà A còn ông A đã mất đúng ko ạ?
Nhưng cái vấn đề là mảnh đất này đứng tên bà A sau khi hay trc khi ông A mất? Nếu sau khi ông A mất thì okie.
Và nếu trc khi ông A mất thì lại còn vấn đề là đứng tên trc hay sau khi 2 ông bà lấy nhau.
Nếu sau khi 2 ông bà lấy nhau thì đương nhiên dù chỉ là tên bà A thì ông A vẫn có quyền sở hữu, ở đây ông A đã mất nên nó lại liên quan đến việc thừa kế và di chúc ạ.
Nếu di chúc là cho bà A hết thì okie,bác mua đi.
Còn ko di chúc thì theo qui định 1 nửa tài sản của ông A thuộc về bà A và nửa còn lại chia cho 3 người: bà A lại đc tiếp 1/3, cô con gái và đc ngẹo đang đi tù.
Thế cho nên khi làm hợp đồng mua bán thì con gái bà A cũng phải kí và đồng ý vào đấy.
Từ đoạn này thì e ko chắc lắm
Cả ông ngẹo kia cũng thế, vì đi tù rồi, bị tước 1 số quyền nhưng cái thời điểm đc hưởng tài sản thì đã đi tù đâu, quyền sở hữu tài sản vẫn còn mà. Cụ cứ thử nghĩ mà xem, chả lẽ tất cả những người đi tù thì tài sản của họ về mo ạ?
Sau này ra tù nó mà kiện thì mình cũng mệt.
Theo e là thế, e ko chuyên nhưng cũng có tí tay ngang và tìm hiểu về đất cát.
Cụ hỏi lại luật sư chuyên về đất đai cho chắc cụ ạ, ko lại mua dây buộc mình.

vecute41

Xe tăng
Nhưng cái vấn đề là mảnh đất này đứng tên bà A sau khi hay trc khi ông A mất? Nếu sau khi ông A mất thì okie.
Và nếu trc khi ông A mất thì lại còn vấn đề là đứng tên trc hay sau khi 2 ông bà lấy nhau.
Nếu sau khi 2 ông bà lấy nhau thì đương nhiên dù chỉ là tên bà A thì ông A vẫn có quyền sở hữu, ở đây ông A đã mất nên nó lại liên quan đến việc thừa kế và di chúc ạ.
Còn ko di chúc thì theo qui định 1 nửa tài sản của ông A thuộc về bà A và nửa còn lại chia cho 3 người: bà A lại đc tiếp 1/3, cô con gái và đc ngẹo đang đi tù.
Thế cho nên khi làm hợp đồng mua bán thì con gái bà A cũng phải kí và đồng ý vào đấy.
Cả ông ngẹo kia cũng thế, vì đi tù rồi, bị tước 1 số quyền nhưng cái thời điểm đc hưởng tài sản thì đã đi tù đâu, quyền sở hữu tài sản vẫn còn mà. Cụ cứ thử nghĩ mà xem, chả lẽ tất cả những người đi tù thì tài sản của họ về mo ạ?
Chết thật , loằng ngằng gớm !!! cháu thật nông cạn , chỉ nghĩ nếu chuyển sổ đỏ đứng tên cháu chính chủ thế là song.......xem ra cháu phải nhờ đến mấy ổng luật sư rồi , chứ như nay thấy vẫn bất an thế nào ấy :-??8->

binhnq2

Xe tăng
e định tư vấn cho cụ chủ thớt giống hết thế này. về vụ chú nghiện, nếu chú ấy có tài sản, thì chú ấy vẫn có quyền đấy, có khi bác phải làm cái giấy ủy quyền đấy. nói chung là vụ này phải vào luật sư nó tư vấn cho

hana147

Xe điện
thế em hỏi, trường hợp con gái bà A và ông ngẹo đang đi tù mà ko ký vào hồ sơ mua bán, bên công chứng xã và địa chính vẫn xác nhận cho thì có hợp pháp ko?

meoluoi

Xe điện
Con lạy cụ, cụ tư vấn kiểu này chết con người ta. Tài sản đấy bây giờ 50% thuộc bà mẹ, 50% còn lai của 3 mẹ con và ông bà Nội nếu còn sống (hàng thừ kế thứ nhất không có họ ký thì đố ai làm công chứng đấy)

meoluoi

Xe điện
Xã không công chứng Hợp đồng mua bán đất cụ ạ, công chứng mà ký thì công chứng đền vỡ mật
thế em hỏi, trường hợp con gái bà A và ông ngẹo đang đi tù mà ko ký vào hồ sơ mua bán, bên công chứng xã và địa chính vẫn xác nhận cho thì có hợp pháp ko?

M&M

Xe điện
Cụ mua xong sang tên, 3 năm sau có lãi gấp đôi cụ bán đi cho người khác. Đến 15 năm sau nó thành mấy chủ rồi thì làm sao mà đòi được :))

vecute41

Xe tăng
Giờ cháu vào đọc thấy giun quá.......may mà cháu mới đặt cọc , hẹn chiều mai trả hết tiền để giao nhà !!! Có lẽ cháu phải giữ lại vài trăm để bà ta vào thăm nuôi thèng nghẹo đó ký vào thì mới yên tâm mà tiến hành được !!! Có nghĩa là cả bà ta , cô con gái và ông công dân nghẹo kia cùng ký @-)

Dylan_T7

Xe hơi
Giờ cháu vào đọc thấy giun quá.......may mà cháu mới đặt cọc , hẹn chiều mai trả hết tiền để giao nhà !!! Có lẽ cháu phải giữ lại vài trăm để bà ta vào thăm nuôi thèng nghẹo đó ký vào thì mới yên tâm mà tiến hành được !!! Có nghĩa là cả bà ta , cô con gái và ông công dân nghẹo kia cùng ký @-)
Em có ông bạn chuyên làm món này, đặc biệt ở Cầu Giấy nếu cụ cần thì lô lô cho ông ấy, ông tư vấn hộ cụ.
Sọ đây ah: 0906079276