[Funland] Thủ tục nhập khẩu Hà Nội

Thành Thơm

Xe tải
Công dân có "chỗ ở hợp pháp" thuộc quyền sở hữu của mình thì được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp đó:
- Giấy tờ, tài liệu chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà hoặc tài sản gắn liền với đất do cơ quan có thẩm quyền cấp (trong đó có thông tin về nhà ở)
- Trường hợp trong chưa có thông tin nhà ở thì cần phải có Giấy phép xây dựng.

Em chuyển khẩu 3 lần rồi, mặc dù có chứng nhận QSDĐ (sổ đỏ, sổ hồng), nhưng chưa có thông tin nhà ở trong đó thì cũng không đủ điều kiện nhập khẩu.
thế cụ xử lý ra saoi

mr MinhToong

Xe tải
thế cụ xử lý ra saoi
Lần 1: chưa có đất, chưa có sổ =>Nhờ CAKV + tiền
Lần 2: có sổ đỏ và có nhà cấp 4 (lên phường xin giấy xác nhận có nhà cấp 4 trên đất là được)
Lần 3: Có sổ nhưng trên sổ không có thông tin tài sản là nhà kèm theo, khi đó phải thêm giấy phép xây dựng để nộp hồ sơ.

Dangkhoa2409

Xe hơi
Sổ đỏ nằm ở Ngân hàng thì xử lý ntn vậy các cụ
Em dk trên cổng dịch vụ công mà toàn bị trả hs về với lý do: địa chỉ tạm trú ko đúng. Mặc dù đã khai tạm trú ở nơi cư trú

Hulev

Xe đạp
Lần 1: chưa có đất, chưa có sổ =>Nhờ CAKV + tiền
Lần 2: có sổ đỏ và có nhà cấp 4 (lên phường xin giấy xác nhận có nhà cấp 4 trên đất là được)
Lần 3: Có sổ nhưng trên sổ không có thông tin tài sản là nhà kèm theo, khi đó phải thêm giấy phép xây dựng để nộp hồ sơ.
Có sổ nhưng không có thông tin nhà và không còn GPXD thì sao cụ

imbatouch

Xe máy
Nhà em mua đất không sổ đỏ giờ muốn làm ko biết chi phí và thủ tục thế nào

mr MinhToong

Xe tải
Có sổ nhưng không có thông tin nhà và không còn GPXD thì sao cụ
Cụ cứ làm đủ hồ sơ, nếu họ bắt buộc phải có thông tin nhà ở thì ra phường xin giấy xác nhận đã có nhà ở trên thửa đất. Chắc cũng mất ít tiền đấy!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi là mình chỉ có đất (không có nhà ở trên đất) mà muốn nhập khẩu về nơi đó thì có dễ và có mất nhiều tiền không?

mr MinhToong

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là mình chỉ có đất (không có nhà ở trên đất) mà muốn nhập khẩu về nơi đó thì có dễ và có mất nhiều tiền không?
Không có nhà thì không nhập được. Cụ xin nhập sang nhà hàng xóm

Tuấn Ô tô

Xe máy
Website
xetrungquoc.vn
Đây là Nghị định 62/2021 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết về Luật Cứ trú, trong đó nêu chi tiết về giấy tờ chứng minh có chỗ ở hợp pháp. Theo e hiểu thì đối với Chung cư thì chỉ cần hợp đồng mua bán là được phải ko các cụ?

Điều 5. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp 1. Công dân khi đăng ký cư trú cần chứng minh chỗ ở hợp pháp bằng một trong các loại giấy tờ, tài liệu sau: a) Giấy tờ, tài liệu chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà hoặc tài sản gắn liền với đất do cơ quan có thẩm quyền cấp (trong đó có thông tin về nhà ở); b) Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp công trình phải cấp giấy phép xây dựng và đã xây dựng xong); c) Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; d) Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

nhatthang

Xe tăng
Đây là Nghị định 62/2021 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết về Luật Cứ trú, trong đó nêu chi tiết về giấy tờ chứng minh có chỗ ở hợp pháp. Theo e hiểu thì đối với Chung cư thì chỉ cần hợp đồng mua bán là được phải ko các cụ?
View attachment 7388002
Điều 5. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp 1. Công dân khi đăng ký cư trú cần chứng minh chỗ ở hợp pháp bằng một trong các loại giấy tờ, tài liệu sau: a) Giấy tờ, tài liệu chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà hoặc tài sản gắn liền với đất do cơ quan có thẩm quyền cấp (trong đó có thông tin về nhà ở); b) Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp công trình phải cấp giấy phép xây dựng và đã xây dựng xong); c) Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; d) Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;
Theo em hiểu là được. Cách đây cũng lâu rồi, em làm thủ tục nhập hộ khẩu về SG cũng chỉ cần cung cấp bản sao HĐMB cc là được.

Tuấn Ô tô

Xe máy
Website
xetrungquoc.vn
Nghị định 62 ghi là Hợp đồng mua nhà ở HOẶC giấy tờ chứng minh đã bàn giao nhà ở các bác ạ.
Nếu là nhà chung cư thì có cả hợp đồng và biên bản bàn giao là tốt nhất để ko bị vặn vẹo. Còn theo ý e hiểu ở đây chỉ cần hợp đồng là đủ, vì Nghị định 62 đang dùng chữ HOẶC chứ ko phải chữ VÀ
Các cụ ngâm cứu cho ý kiến

Tuấn Ô tô

Xe máy
Website
xetrungquoc.vn
Theo em hiểu là được. Cách đây cũng lâu rồi, em làm thủ tục nhập hộ khẩu về SG cũng chỉ cần cung cấp bản sao HĐMB cc là được.
Cụ làm từ năm bao nhiêu thế ạ

ongdogia

Xe tăng
Nhờ các cụ tư vấn về việc chuyển/nhập khẩu về HN:
Ngoài cách làm việc với CSKV có cách nào làm tốt hơn không ạ.
Em đầy đủ hồ sơ, thủ tục. Đã chuyển cho CSKV (kể cả dầu bôi trơn cho vui vẻ) nhưng đến nay vẫn báo là khai báo trên hệ thống rồi, nhưng hệ thống chưa trả kết quả.
Bực thật.

Tuấn Ô tô

Xe máy
Website
xetrungquoc.vn
Nhờ các cụ tư vấn về việc chuyển/nhập khẩu về HN:
Ngoài cách làm việc với CSKV có cách nào làm tốt hơn không ạ.
Em đầy đủ hồ sơ, thủ tục. Đã chuyển cho CSKV (kể cả dầu bôi trơn cho vui vẻ) nhưng đến nay vẫn báo là khai báo trên hệ thống rồi, nhưng hệ thống chưa trả kết quả.
Bực thật.
Cụ gửi hồ sơ được bao lâu rồi?

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Nếu cụ chủ muốn tự làm thì ra phường hỏi thủ tục sẽ được hướng dẫn. Nếu nhờ qua CA phường sở tại thì mất khoảng 3tr (nhà em trước chuyển quận nọ sang quận kia đủ hết giấy tờ, chỉ cần tự nộp cũng được nhưng do không có thời gian nên nhờ CA phường hết 3tr). Nhờ CA phường thì nhanh và đơn giản, có thời gian thì tự làm nhưng sẽ đi lại nhiều hơn do khâu chuẩn bị giấy tờ.