[Luật] Thủ tục rút hồ sơ, đăng ký lại xe ô tô

rubyly

Xe đạp
Mình ở Bắc Ninh, mua 01 xe ô tô của người nhà tại Thành phố Hồ Chí Minh vào năm 2018. Đã làm thủ tục công chứng.
Nay mình bị mất đăng ký xe ô tô.
Mình muốn nhân dịp này rút hồ sơ, đăng ký sang chính chủ tên mình.
Nhờ các cụ tư vấn giúp:
1. Làm cái này cần những thủ tục gì ? Làm sao nhanh và đỡ phiền phức nhất ?
1. Kinh phí gồm những khoản gì ?
3. Có dịch vụ hỗ trợ làm việc này ko ?
Thanks các cụ

cuc_cu

Xe buýt
Dịch vụ cho nhanh cụ ơi. Em có thể giới thiệu cho cụ bên làm dịch vụ, phí mất tầm 2,5tr - 3tr. Tuy nhiên, giờ rút hồ sơ chờ hơi lâu (khoảng 10-30 ngày tùy địa bàn)

vkthang

Xe container
Cụ nhờ người nhà bán xe làm thu hồi biển số và đăng ký (báo mất thì sẽ tốn thời gian hơn), tốt nhất ký lại HĐ mua bán đỡ bị phạt, sau gửi giấy tờ ra cụ đăng ký ngoài BN là xong.

Ryan848

Xe container
Mình ở Bắc Ninh, mua 01 xe ô tô của người nhà tại Thành phố Hồ Chí Minh vào năm 2018. Đã làm thủ tục công chứng.
Nhờ các cụ tư vấn giúp:
Thanks các cụ
1. Cụ cần làm lại Hợp đồng mua bán công chứng, vì theo luật mới phải sang tên đổi chủ 30 ngày kể từ ngày mua bán.
2. Thủ tục chia làm 2 bước:
B1: Người bán làm thủ tục rút biển số >>> bks đem nhập kho, ra giấy thu hồi
B2: Người mua làm thủ tục sang tên, cấp mới đký + bấm biển.
Trong B1, B2 lại chia ra các khâu nhỏ, cần chuẩn bị các chứng từ khác nhau, nộp phí + thuế...

rubyly

Xe đạp
1. Cụ cần làm lại Hợp đồng mua bán công chứng, vì theo luật mới phải sang tên đổi chủ 30 ngày kể từ ngày mua bán.
2. Thủ tục chia làm 2 bước:
B1: Người bán làm thủ tục rút biển số >>> bks đem nhập kho, ra giấy thu hồi
B2: Người mua làm thủ tục sang tên, cấp mới đký + bấm biển.
Trong B1, B2 lại chia ra các khâu nhỏ, cần chuẩn bị các chứng từ khác nhau, nộp phí + thuế...
1. Về việc sang tên đổi chủ 30 sau công chứng thì em có tìm hiểu, chấp nhận bị phạt vì chậm đăng ký. 3tr các cụ ạ
2. Người bán rút biển số mà mất đăng ký thì có vướng gì ko ạ?
3. Sau khi rút biển, người mua đi đăng ký thì có cần giấy ủy quyền nữa ko ạ?

rubyly

Xe đạp
Cụ nhờ người nhà bán xe làm thu hồi biển số và đăng ký (báo mất thì sẽ tốn thời gian hơn), tốt nhất ký lại HĐ mua bán đỡ bị phạt, sau gửi giấy tờ ra cụ đăng ký ngoài BN là xong.
Người nhà hơi khó mời hài bác ạ.
Nếu thoải mái, mình đã nhờ đăng ký lại đi mãi cũng được

vkthang

Xe container
Người nhà hơi khó mời hài bác ạ.
Nếu thoải mái, mình đã nhờ đăng ký lại đi mãi cũng được
Khó mà cụ mua lại xe à? :)) Thế cụ nhờ ký lại HĐMB để không bị phạt, cộng với ký sẵn giấy thu hồi biển số xe theo mẫu đkx13 rồi nhờ dịch vụ hoặc người quen trong đó đi nộp, kẹp mấy lít vào hồ sơ là xong ấy mà. Chỉ có cái mất ĐK thì phải đợi 30 ngày xác minh.

rubyly

Xe đạp
Dịch vụ cho nhanh cụ ơi. Em có thể giới thiệu cho cụ bên làm dịch vụ, phí mất tầm 2,5tr - 3tr. Tuy nhiên, giờ rút hồ sơ chờ hơi lâu (khoảng 10-30 ngày tùy địa bàn)
Nhờ cụ giới thiệu giúp bên dịch vào cuộc. Lâu ko thành vấn đề

Ryan848

Xe container
1. Về việc sang tên đổi chủ 30 sau công chứng thì em có tìm hiểu, chấp nhận bị phạt vì chậm đăng ký. 3tr các cụ ạ
2. Người bán rút biển số mà mất đăng ký thì có vướng gì ko ạ?
3. Sau khi rút biển, người mua đi đăng ký thì có cần giấy ủy quyền nữa ko ạ?
2. Đương nhiên cụ, sẽ làm xác minh và mất thêm 30 ngày (ko có kiện cáo) thì mới tiếp tục tiến hành sang tên, cấp lại bks + đký
3. Giấy ủy quyền người mua cho người đại diện tới làm thủ tục (trong TH cụ ko tự đến) thì đương nhiên cần rồi; tới khâu này ko còn lq gì tới người bán nữa cả.
2 người chỉ bàn giao nhau giấy thu hồi thôi. TH của em là giấy thu hồi CA giữ luôn nên chỉ bổ sung các giấy tờ khác.

Ryan848

Xe container
Trong hồ sơ thu hồi vẫn cần đăng ký mà cụ, nên trc tiên phải làm lại đăng ký đã, chấp nhận thêm 30 ngày.
Ko muốn bị phạt thì ký lại hđ mua bán thôi ạ.

vkthang

Xe container
Trong hồ sơ thu hồi vẫn cần đăng ký mà cụ, nên trc tiên phải làm lại đăng ký đã, chấp nhận thêm 30 ngày.
Ko muốn bị phạt thì ký lại hđ mua bán thôi ạ.
Khai báo mất được mà cụ, 1 công đôi việc, chứ làm lại đăng ký xong mới thu hồi là 2 lần nhờ vả, 2 lần chờ đợi.

Trình tự thực hiện
  • Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ theo quy định của pháp luật.
    Bước 2: Nộp hồ sơ đề nghị trực tiếp tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả trụ sở Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc các điểm đăng ký xe của Phòng Cảnh sát giao thông hoặc qua dịch vụ bưu chính công ích hoặc khai báo thông tin qua Cổng dịch vụ công trực tuyến.
    Bước 3: Cán bộ tiếp nhận hồ sơ: Tiếp nhận thông tin (biển số xe và chủ xe) do chủ xe hoặc tổ chức, cá nhân được ủy quyền cung cấp hoặc thông tin khai báo trên Cổng dịch vụ công trực tuyến; nhận giấy chứng nhận đăng ký và biển số xe.
    Đối với xe sang tên chuyển quyền sở hữu: Kiểm tra, đối chiếu chứng từ chuyển quyền sở hữu xe đối với trường hợp thu hồi đăng ký, biển số xe để làm thủ tục đăng ký sang tên xe.
    Bước 4: Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe.
    Trường hợp xe bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe hoặc mất cả giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, chủ xe phải có: Đơn trình bày rõ lý do bị mất. Lập 02 bản thông báo mất giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe, ghi rõ họ tên, địa chỉ chủ xe, số máy, số khung, nhãn hiệu, loại xe (01 bản niêm yết công khai tại trụ sở, 01 bản lưu trong hồ sơ xe); thông báo trên hệ thống đăng ký, quản lý xe. Sau 30 ngày nếu không có khiếu nại, tố cáo thì giải quyết thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe.
    Bước 5: Nhập thông tin trên hệ thống và in giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe
    Bước 6: Trả giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe cho chủ xe.

Chỉnh sửa cuối:

Dichvu247

Xe máy
Nhờ các cụ tư vấn giúp:
Thanks các cụ
Cụ rảnh tự làm nhưng phải đi lại ạ

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Các bác cho em hỏi, em bán xe cho bác ở tỉnh mà giờ rút hồ sơ họ thu luôn đăng ký và biển thì bác chủ mới có đi về tỉnh được không ạ ? hay ntn ạ

smallcarvn

Xe buýt
Thuê dịch vụ cho nhanh, họ khác tư vấn cho cụ cần những giấy tờ gì. đôi khi còn không cần đủ giấy tờ như quy định vì tôi vừa vừa bán xe mà họ bảo chụp cho họ mỗi cccd của 2 vợ ck và giấy đkkh, còn chả cần hợp mua bán.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Thuê dịch vụ cho nhanh, họ khác tư vấn cho cụ cần những giấy tờ gì. đôi khi còn không cần đủ giấy tờ như quy định vì tôi vừa vừa bán xe mà họ bảo chụp cho họ mỗi cccd của 2 vợ ck và giấy đkkh, còn chả cần hợp mua bán.
bác cho xin cái liên lạc bên dịch vụ bác ơi

rubyly

Xe đạp
Cho mình xin thông tin dịch vụ với, Thanks you

smallcarvn

Xe buýt
Cho mình xin thông tin dịch vụ với, Thanks you
Cụ xem ai ở gần chỗ khu vực của cụ chuyên nhận làm các món này thì nhờ họ cho tiện và sẽ có nhiều cái lợi thế hơn đấy. Ở đâu chả có người làm dịch vụ.

kumori

Xe đạp
Cụ cho em xin thông tin bên làm dịch vụ với nhé, em cảm ơn