[Funland] thủ tục sang tên chính chủ xe máy cũ

wildcat74

Xe điện
Em cũng có 1 cái xe máy cũ chưa sang tên để đi cf cuối tuần; đợt rồi định sang tên- nghiên cứu thủ tục thấy oải quá, đành thôi!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cùng tỉnh thì cũng đơn giản thôi, công chứng mua bán tại vpcc (cái này nhanh vì công chứng tư). sau đó thì đi đăng ký như bt (gần giống với đk mới).
còn khác tỉnh thì thêm khâu rút hồ sơ gốc.
Cụ quên khâu thu hồi biển của chủ cũ à ? cái này mới phiền

vanhai493

Xe điện
Thực hiện như theo hướng dẫn tại đây
Thực tế em trước khi có biển định danh 1 tuần em có mua xe máy từ tỉnh về HN thì như sau:
- Cùng chủ xe ra UBND Xã làm HĐ mua bán xe. Do ở xã không có công chứng HĐ mua bán nên UBND xác nhận HĐ luôn
- Mang qua CA Xã làm thủ tục thu hồi biển số xe. Họ kiểm tra giấy tờ xe và tháo biển luôn. Hồ sơ thu hồi biển số xe chủ xe sẽ khai báo trên cổng dịch vụ công và CA sẽ phê duyệt. Sau khi làm thủ tục thu hồi biển số xe sẽ cầm toàn bộ giấy tờ mang lên HN đăng ký
- Tại HN khai báo thông tin trên cổng dịch vụ công, nộp thuế trước bạ online và mang xe ra điểm đăng ký xe của CA Quận làm thủ tục kiểm tra xe, kiểm tra giấy tờ (online) và bấm biển
- Nộp tiền biển HN (2 củ) nhận biển và nhận giấy hẹn
- Xong
Nhận xét: mức độ tự thực hiện là trung bình khó vì thực hiện trên cổng dịch vụ công khá là khó khăn đổi với người không chuyên CNTT
Đây là một trường hợp cụ thể cho xe chính chủ, đầy đủ giấy tờ còn các trường hợp khác thì chịu
Giờ không rõ sau khi có biển định danh thì thực hiện thế nào
vâng mấy cái này mình ko chuyên là cũng mệt phết cụ nhể

SuperDriver

Xe buýt
Sang tên xe máy cũ mà không cần chủ cũ có cụ nào làm được dịch vụ này không?

vandatAT

Xe container
Nôm na thế tuần tự thế này cụ nhé:
1. Sau khi làm HĐ mua bán, cụ lên cổng DVC đăng ký cho chủ cũ làm thủ tục trả biển, xếp đc lốt rồi thì mời chủ cũ lên trả biển.
2. Công an thu hồi biển, đk xe và phát cho cụ tờ giấy rồi cụ tiến hành đi nộp thuế, đăng ký như bt.
Đấy, gọn nhẹ có 2 bước thôi. Nhưng độc có nhờ đc chủ cũ đi làm cái thủ tục thu hồi biển đến lúc bấm đc biển thì thợ xe còn khóc chứ đừng nói đến người dùng:))
E đang có nhu cầu mua 1 cái xe ở tình khác chính chủ sang tên e về HN đây. Nhưng cái đk làm thủ tục thu hồi biển thì chủ cũ phải làm chứ mình làm thay làm sao được nhỉ ? Và thu biển, giấy đk xe rồi thì m cầm mỗi cái giấy chứng nhận thu hồi với hđmb đi đk ở HN à cụ ? Đọc thủ tục loằng ngoằng phết

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
E đang có nhu cầu mua 1 cái xe ở tình khác chính chủ sang tên e về HN đây. Nhưng cái đk làm thủ tục thu hồi biển thì chủ cũ phải làm chứ mình làm thay làm sao được nhỉ ? Và thu biển, giấy đk xe rồi thì m cầm mỗi cái giấy chứng nhận thu hồi với hđmb đi đk ở HN à cụ ? Đọc thủ tục loằng ngoằng phết
Khác tỉnh thì làm theo dạng nhiều đời chủ ấy cụ, chiu khó đợi lâu 1 chút còn hơn .

vandatAT

Xe container
Khác tỉnh thì làm theo dạng nhiều đời chủ ấy cụ, chiu khó đợi lâu 1 chút còn hơn .
E muốn nó xong cho nó nhanh, còn làm việc khác. Hình như về HN mất thêm 2 củ $ biển nhưng mà ko sao, sợ thủ tục nó loằng ngoằng thôi.
Còn thằng bán nó chính chủ mua từ đầu. 2019.
Hay chỉ làm quả mua bán công chứng xong cứ thế đi nhỉ :D.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
E muốn nó xong cho nó nhanh, còn làm việc khác. Hình như về HN mất thêm 2 củ $ biển nhưng mà ko sao, sợ thủ tục nó loằng ngoằng thôi.
Còn thằng bán nó chính chủ mua từ đầu. 2019.
Hay chỉ làm quả mua bán công chứng xong cứ thế đi nhỉ :D.
Công chứng xong mà ko sang tên sau bị phạt , chẳng thà không công chứng , khi nào cần sang tên mới làm , xe nhiều tiền thì cố mà làm vậy !

wildcat74

Xe điện
Có ông cùng công ty mua cho thằng con lớn 1 cái xe cũ; thấy loay hoay 1 hồi xong rồi chả làm nữa. Kêu là khó!

polizia

Xe container
Em nghĩ là lúc mua xe bảo chủ cũ làm cho cái hợp đồng uỷ quyền, trong đoa ghi rõ uỷ quyền cho mình đi làm thủ tục thu hồi biển số.
Vậy là mình cầm đi làm tất là đc.
Dichvucong mình khai hộ bằng acc của mình đc mà.
Em vừa làm đky xe mới cho bố em thì từ nộp thuế cho đến khai dichvucong em đều dùng acc của em. Nộp thuế online em cũng dungg acc etax của em để nộp hộ. Thế nên em đoán khai dichvucong thu hồi biển chắc cũng thế, kèm thêm cái giấy uỷ quyền của chủ xe là ok.