[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Ô Thế vẫn dùng đăng kiểm cũ đc ah cụ. Thế mà em đọc lại cứ tưởng phải đi đăng kiểm lại, may quá thanks cụ. với cái phí đường bộ toàn ghi tên chủ cũ với biển số cũ thì tính thế nào cụ ơi
Không sao cứ để đi ạ

maiyeu129

Xe tải
em có băn khoăn nhờ các cụ tư vấn ạ:
thằng em xóm bên mua xe của người ở Hà Nội đã có hợp đồng mua bán xe ô tô công chứng và chưa sang tên đổi chủ.
4 tháng trước em mua lại con xe này của thằng em và hiện tại hợp đồng mua bán công chứng vẫn của chủ HN và thằng em.
Bây giờ có thể làm hợp đồng công chứng mua bán từ thằng em sang cho em được không ạ hay là phải hủy bản công chứng cũ đi rồi ra gặp lại chủ cũ ngoài HN để làm lại công chứng mua bán mới ạ.
và bây giờ công chứng song khoảng 2 năm nữa em mới đi rút hồ sơ để sang tên thì bị phạt quá hạn nhiều tiền không ạ

TranThiBich

Xe tăng
em có băn khoăn nhờ các cụ tư vấn ạ:
thằng em xóm bên mua xe của người ở Hà Nội đã có hợp đồng mua bán xe ô tô công chứng và chưa sang tên đổi chủ.
4 tháng trước em mua lại con xe này của thằng em và hiện tại hợp đồng mua bán công chứng vẫn của chủ HN và thằng em.
Bây giờ có thể làm hợp đồng công chứng mua bán từ thằng em sang cho em được không ạ hay là phải hủy bản công chứng cũ đi rồi ra gặp lại chủ cũ ngoài HN để làm lại công chứng mua bán mới ạ.
và bây giờ công chứng song khoảng 2 năm nữa em mới đi rút hồ sơ để sang tên thì bị phạt quá hạn nhiều tiền không ạ
Làm tiếp hợp đồng mua bán giữa e bạn và bạn. Nếu đi lướt thì làm hợp đồng để đó. Còn dùng lâu thì nên rút hs và sang tên mình. Quá hạn 30 ngày thì bị phạt 1tr5
Cần tư vấn hoặc hỗ trợ dv alo 0963641616

QuanLoe

Xe tải
Em cũng quan tâm khi mua xe cũ cần những thủ tục gì?

giangbinh

Xe tải
Tạm thời chuyển sang số 6 Quang trung cạnh bưu điện Hà Đông Cụ nhé. Cuối tháng 11 Dương lịch sẽ chuyển về Nguyễn Khuyến.
Cụ thắc mắc gì hoặc cần hỗ trợ cứ alo e . 0963641616
cứ thế mà chiến thôi cụ ah

daiphatoto

Đi bộ
cho mình hỏi có bao nhiêu bài viết mới đăng bài được vậy

awen

Xe máy
Em mới làm sang tên, vừa bấm biển sáng nay ở 5 Ngọc Hồi chia sẻ lại các cụ trình tự thực hiện, cũng đơn giản nhẹ nhàng:
1, Làm hợp đồng mua bán tại phòng CC, giấy tờ cần có hộ khẩu, cmt của cả bên mua & bán, bên bán nếu đã kết hôn thì cần thêm đăng ký kết hôn.60'
2, Ra chi cục thuế quận kê khai và nộp phí trước bạ, giấy tờ cần hợp đồng (1), đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm bắt buộc 60'
3, Ra phòng CSGT nộp hồ sơ: Tờ khai, đăng ký xe, hợp đồng mua bán, hồ sơ tự quản (cái này bắt buộc nếu xe đăng ký trong khoảng tg 2008-12/2010, bao gồm: HĐ GTGT, Tờ khai trước bạ, biên lai trước bạ). Khâu này các cụ nên cà trước SK, SM vì ở đây mấy ông amateur mà hơi chém 300/ phát.
Nộp xong đc cái giấy hẹn 2 ngày sau đến bấm biển.
4, Mang giấy hẹn nộp và bấm biển, sau khi bấm xong ra nộp 150k lấy biển luôn và yêu cầu trả biển cũ, nếu ko mang thì nợ đến hôm lấy giấy tờ cũng đc, chắc do em đập zai nên nợ đc, hoặc em quên đòi trả lại 50k . 20'
5, Giấy hẹn với biển mới 2 hôm sau ra lấy giấy tờ, em chưa lấy nên ko biết mất bao lâu.

Cảm nhận chung là Hoàng Mai nghèo ít xe đăng ký nên em đến chỗ nào cũng vắng, trước bạ vắng, đến phòng CSGT thì giật mình vì ít người, 8h30 sáng mà lác đác 3, 4 người, thủ tục nhanh gọn nếu đầy đủ. Đặc biệt các chị CSGT làm thủ tục rất xinh và nice,ngồi ngắm cả ngày ko chán.

Taihoatu

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi với ạ: em lấy xe của ông a cùng cty hơn 5 năm rồi, cũng chẳng có hđ mua bán gì cứ để thế đi, bây giờ e muốn làm hợp đồng công chứng để sang tên cho chính tắc nhưng vợ chồng ông anh bận quá ko có thời gian đi đến phòng công chứng đc, ông ý bảo cần ký cá gì tối mang đến nhà vợ chồng ông ý ký cho, hoặc đưa tờ cuối của hđ ông ấy ký cũng đc còn phần đầu muốn ghi gì thì ghi.
E muốn hỏi làm hđ công chứng như vậy có đc không ạ, chi phí là như thế nào, xe cháu chỉ là con nubira ghẻ 2003 thôi ạ

TranThiBich

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi với ạ: em lấy xe của ông a cùng cty hơn 5 năm rồi, cũng chẳng có hđ mua bán gì cứ để thế đi, bây giờ e muốn làm hợp đồng công chứng để sang tên cho chính tắc nhưng vợ chồng ông anh bận quá ko có thời gian đi đến phòng công chứng đc, ông ý bảo cần ký cá gì tối mang đến nhà vợ chồng ông ý ký cho, hoặc đưa tờ cuối của hđ ông ấy ký cũng đc còn phần đầu muốn ghi gì thì ghi.
E muốn hỏi làm hđ công chứng như vậy có đc không ạ, chi phí là như thế nào, xe cháu chỉ là con nubira ghẻ 2003 thôi ạ
Cũng đc cụ ạ. Ngại làm thì cứ alo e. E sẽ tới tận nơi làm mọi thủ tục cho cụ. 0963641616

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Cụ alo em
Vpcc quang trung
0936804148

VietLH

Đi bộ
Báo các cụ là em cũng chuẩn bị mua xe lần đầu nên đọc và nghiên cứu mấy vấn đề thủ tục và thuế má cũng kha khá thời gian, cuối cùng em quyết định làm ra file Google Sheets online, để các cụ đang có nhu cầu mua xe mới hoặc mua xe cũ có thể tham khảo.

https://docs.google.com/spreadsheets/d/1CdX7YxqGXY3jDBeTloCPMboUlxKJKnOMQoLmFnHDO3w/edit?usp=sharing

Với trường hợp mua xe cũ, các cụ chỉ cần điền giá xe mới (giá xe mà bên Thuế áp giá để tính khấu hao), giá xe thực tế mua, năm sản xuất... là file sẽ tự động tính ra số tiền các cụ phải bỏ ra để chuẩn bị cho đầy đủ :D

Vì đây là phiên bản đầu tiên nên có thể chưa đầy đủ, các cụ có góp ý cứ inbox hoặc gửi email, em sẽ update :-bd