[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Tức là nếu mình là người bán thì chỉ cần viết giấy bán công chứng phát là xong nhiệm vụ (đóng thuế, đổi giấy ĐK...) bên mua tự đi làm phải không các bác?
Với lại cái "Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA" lấy ở đâu các bác?

Em xin tặng các bác vài vote cộng với một lời cảm ơn. (y)
đúng rồi
Giấy khai đăng ký xe lên công an lấy khai ở đấy ạ.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!
[/QUOT

xe cùng tỉnh thì khi có hợp đồng mua bán hoặc có hóa đơn GTGT thì đi nộp thuế là sang tên dc. Biển số giữ nguyên. Thông thường thì làm HD mua bán là bên bán xong . bên mua tự đi làm và nộp thuế trc bạ của họ. Cũng phụ thuộc vào 2 bên giao dịch bao sang tên hay ko do thỏa thuận 2 bên lúc mua bán bác ạ

dhquan263

Xe máy
Xe biển TP có sang tên giữ biển đc cho hộ khẩu KT3 không ạ?

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn

cuongdye

Đi bộ
Tình hình là hôm qua em đi đăng ký xe mới, sau khi bấm biển xong em xuống kho thì công an báo biển của em bị thất lạc không thấy đâu, em trả hiểu sao. Các bác cho em hỏi xe không gắn biển có đi đăng kiểm được không? Có nên lắp biển ngoài được không vì công an bảo phải chờ kiểm tra không biết khi nào mới cấp biển cho em được. Potay

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Tình hình là hôm qua em đi đăng ký xe mới, sau khi bấm biển xong em xuống kho thì công an báo biển của em bị thất lạc không thấy đâu, em trả hiểu sao. Các bác cho em hỏi xe không gắn biển có đi đăng kiểm được không? Có nên lắp biển ngoài được không vì công an bảo phải chờ kiểm tra không biết khi nào mới cấp biển cho em được. Potay
Chờ bên công an cấp lại biển cho bác ạ

Quang Huy Huy

Xe tải
E đang tính mua cái xe wave cỏ biển Đồng Nai muốn sang tên về Hà Nội k biết dịch vụ làm khoảng tầm bn các cụ nhỉ ?

namtv.vrn

Xe hơi
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Thanks cụ! Thông tin rất hữu ích!

Sangtenxe

Xe đạp
Ra giấy đăng ký chưa cụ?

Cho mình hỏi các anh em là: mình có xe tải bị hỏng lốc, quá trình thay lốc mới mình lại để mất lốc cũ, bây giờ muốn bán cho đơn vị khác( xe mình tên công ty) thì thủ tục phải làm như thế nào ạ? Cảm ơn mọi người!

Sangtenxe

Xe đạp
Cho mình hỏi các anh em là: mình có xe tải bị hỏng lốc, quá trình thay lốc mới mình lại để mất lốc cũ, bây giờ muốn bán cho đơn vị khác( xe mình tên công ty) thì thủ tục phải làm như thế nào ạ? Cảm ơn mọi người!
lốc xe khác thay vào à cụ?

Trần anh 1976

Xe hơi
Các bác cho em hỏi với
Em có mua xe get 2009 chưa sang tên bây giờ muốn sang tên chính chủ làm đủ các thủ tục xong bây giờ họ bảo thiếu hồ sơ tự quản mà lúc mua em đã mua bán công chứng rồi ko có cái giấy nào nữa
Cho em hỏi cái giấy đấy làm như thế nào phí mất nhiều ko
Thank các bác

tuanvu171993

Đi bộ
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!
gửi bác tham khảo, bài viết này khá chi tiết