[Funland] Thủ tục sang tên GCN quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang cho mình

BloodOwl87

Xe điện
Nói chung cụ chủ vẫn phải ra công chứng nó hướng dẫn thôi ko tự làm được đâu.

Hollyone

Xe tăng
Chào các cụ
Bố mẹ e có mảnh đất ở quê. Giờ muốn chuyển quyền sử dụng sang cho e. E muốn hỏi các cụ thủ tục ntn cho tiện nhất. E làm thủ tục thừa kế hay như thế nào? Bố e thì mất rồi còn mẹ thôi. GCN quyền sử dụng thì đứng tên bố mẹ e r. E đọc trên mạng thủ tục mà hơi loạn chưởng. Phần thừa kế thì nhà em có 2 anh em trai. Vấn đề tranh chấp thì không có vì e trai cũng có 1 mảnh gần đấy r. E xác định sang tên e thôi chứ không phải để bán hay gì vì đất e dự định có điều kiện thì làm nhà thờ chung. Nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp e ạ.
Điều đầu tiên là sang tên cho mẹ cụ đã (2 anh em phải ký giấy từ bỏ).

Sau đó mẹ cụ tặng cho cụ

Cả 2 cái này thì thuê phòng công chứng làm hộ mọi thủ tục được. Chi phí theo % giá trị đất

BloodOwl87

Xe điện
Điều đầu tiên là sang tên cho mẹ cụ đã (2 anh em phải ký giấy từ bỏ).

Sau đó mẹ cụ tặng cho cụ

Cả 2 cái này thì thuê phòng công chứng làm hộ mọi thủ tục được. Chi phí theo % giá trị đất
Vãi, làm gì mà theo %. Có vài tờ giấy thôi nó tính phí vài triệu gì đó.

Vinhdq164

Xe buýt
cám ơn các cụ tư vấn. Để e thu xếp thời gian về thực hiên xem ntn. Đất nhà e trong làng nên cũng k có giá trị lắm. Có cái mẹ e cứ giục về làm cho xong

Bố_Cu_Khoai1

Xe đạp
e chuyên làm dịch vụ công chứng, sang tên, thừa kế… đây cụ.
Trường hợp nhà cụ phức tạp đấy. cách nhân nhất cụ ra xã nhờ địa chính xã, chắc có mất phí thì thủ tục họ sẽ làm cho.
Nếu cụ tự đi làm thì inbox e hướng dẫn các bước cho.

BloodOwl87

Xe điện
e chuyên làm dịch vụ công chứng, sang tên, thừa kế… đây cụ.
Trường hợp nhà cụ phức tạp đấy. cách nhân nhất cụ ra xã nhờ địa chính xã, chắc có mất phí thì thủ tục họ sẽ làm cho.
Nếu cụ tự đi làm thì inbox e hướng dẫn các bước cho.
Giấy chứng tử thì ra xã họ cấp cho cái giấy xác nhận chứ trường hợp này có gì mà phức tạp? Trừ phi không đủ chứng từ của ông bà nội.

Thật Vi Diệu

Xe đạp
Trường hơp của em cũng như cụ chủ top, tuy nhiên em muốn hỏi thêm là vì bố em cũng đã mất, nhà là có 2 chị em, mỗi mẹ em là có hộ khẩu ở quê nên để mẹ em đứng tên sổ đỏ hay là chuyển cho con trai thừa kế ( con trai thì hộ khẩu, thường trí ở nơi khác )thì cái nào thuận lợi hơn các cụ nhỉ

typn1975

Xe tăng
Nếu các hàng đk quyền thừa kế làm giấy từ chối nhận thừa kế thì tất cả 50% giá trị mảnh đất cụ đk thừa kế, mẹ cụ viết giấy cho tặng 50% giá trị mảnh đất còn lại, vậy là cụ còn phải đóng thuế thừa kế 50% giá trị mảnh đất, 50% phần trăm còn lại mẹ cụ cho thì không mất thuế. Làm thủ tục thì thuê luôn địa chính địa phương lo trọn gói, họ quen làm món này

BloodOwl87

Xe điện
Nếu các hàng đk quyền thừa kế làm giấy từ chối nhận thừa kế thì tất cả 50% giá trị mảnh đất cụ đk thừa kế, mẹ cụ viết giấy cho tặng 50% giá trị mảnh đất còn lại, vậy là cụ còn phải đóng thuế thừa kế 50% giá trị mảnh đất, 50% phần trăm còn lại mẹ cụ cho thì không mất thuế. Làm thủ tục thì thuê luôn địa chính địa phương lo trọn gói, họ quen làm món này
Mẹ cho con thì không mất thuế. Nên các hàng thừa kế khác từ bỏ quyền, mẹ nhận hết quyền thừa kế. Rồi mẹ cho con là xong.

typn1975

Xe tăng
Mẹ cho con thì không mất thuế. Nên các hàng thừa kế khác từ bỏ quyền, mẹ nhận hết quyền thừa kế. Rồi mẹ cho con là xong.
Mẹ nhận quyền thừa kế 50% của các hàng thừa kế từ chối nhận thì mẹ vẫn đóng thuế cho 50% giá TS đó cụ nhé, kiểu zì cũng mất thuế cho 50% đó

clessking

Xe tăng
Mẹ nhận quyền thừa kế 50% của các hàng thừa kế từ chối nhận thì mẹ vẫn đóng thuế cho 50% giá TS đó cụ nhé, kiểu zì cũng mất thuế cho 50% đó
Toàn các con cho mẹ rồi mẹ cho lại con thì thuế đi đâu hả cụ? Chỉ phải đóng thuế nếu xuất hiện người thừa kế khác (anh/chị em dâu/rể thôi), nếu có chắc chỉ dưới 15% thôi chứ ko thể đến 50% được.

keepgoing

Xe máy
Các cụ ơi cho em hỏi chút, trong việc làm thừa kế này có cần phải đổi sổ không ạ? Nhà em cũng đang muốn làm sang tên gcn quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang cho con. Tuy nhiên sổ đỏ nhà em là sổ đỏ cũ của ngày xưa (chưa có giao dịch nào nên các trang vẫn còn chỗ). Em không muốn đổi sổ mới do đang vướng mắc về ranh giới đất với hàng xóm.

clessking

Xe tăng
Các cụ ơi cho em hỏi chút, trong việc làm thừa kế này có cần phải đổi sổ không ạ? Nhà em cũng đang muốn làm sang tên gcn quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang cho con. Tuy nhiên sổ đỏ nhà em là sổ đỏ cũ của ngày xưa (chưa có giao dịch nào nên các trang vẫn còn chỗ). Em không muốn đổi sổ mới do đang vướng mắc về ranh giới đất với hàng xóm.
Về việc này thực ra em ko rành, nhưng em suy luận dựa trên thực tế thôi nhé. Việc thừa kế thì bản chất ko ảnh hưởng đến việc đổi sổ. Tuy nhiên, trong trường hợp mảnh đất của cụ có sự thay đổi nào đó: VD như trích lục bản đồ, quy hoạch thay đổi hoặc 1 vấn đề gì đó sai khác thì sẽ bắt buộc phải đổi sổ. Còn nếu ko có thay đổi gì, muốn đổi sổ cụ phải đề nghị và nộp thêm phí 1 tr nhé.

BloodOwl87

Xe điện
Lúc điền tờ khai sang tên ở vp đăng ký đất đai có mục in sổ mới, cụ đổi thì tick vào là họ làm sổ mới. Nộp phí.

Vinhdq164

Xe buýt
Vướng mốc ranh giới thì tốt nhất thuê địa chính về xử lý 1 lèo cho xong r làm sổ b ơi. Họ bắn theo tọa đô nhanh mà. Xử lý dứt điểm thì hơn... Đất nhà e hôm trc hàng xóm xây nhà tiện gọi địa chính về xác định ranh giới r làm mốc luôn