[Funland] Thủ tục sang tên xe cho vợ?

HUYXL7

Xe hơi
Khổ, nó có nhiều vấn đề, nhiều cụ biết 1 nhưng lại cứ thích thể hiện ta biết nhiều rồi comment tào lao. Cái vấn đề "chính chủ" khi đi đường nó chỉ là 1 chuyện, nó còn nhiều vấn đề khác nữa. E nói luôn như này, cung đường nhà Em đi hay qua trạm thu phí, có miễn giảm cho cư dân địa phương với yêu cầu: Xe chính chủ như tên trên hộ khẩu thuộc khu vực đó, mà khẩu vợ em vẫn đang để ở nhà cũ ở đó --> Nếu xe chính chủ tên vợ thì được luôn (không chấp nhận xe tên không đúng như trên hộ khẩu, kể cả xe của bố/con/vợ/chồng).
Và post này E hỏi về thủ tục sang tên giữa Vợ/Chồng, không hỏi "Có cần phải đi xe chính chủ hay không" các cụ ạ.
Khổ, các cụ làm cụ chủ thớt tự ái rồi :D

Tuấn Auto

Xe điện
Nhưng sao em đi nộp thuế thì người ta lôi cái bảng ra áp % theo quy định mà không phải giá trong hợp đồng?
Có cụ nào thông não hộ em nhé.
Thuế thì họ sẽ tính theo biểu mẫu của họ, theo khấu hao hàng năm

Tony_Le

Xe container
Nhưng sao em đi nộp thuế thì người ta lôi cái bảng ra áp % theo quy định mà không phải giá trong hợp đồng?
Có cụ nào thông não hộ em nhé.
Giá trị hợp đồng bé hơn qui định trong bảng, cụ thử ký HĐ đúng giá mua xem thế nào là biết ngay.

dtrung

Xe điện
Sang tên cho vợ thì khác gì sang tên cho người ngoài đâu, cứ lên CA rồi họ hướng dẫn các thủ tục giấy tờ

xuandai

Xe buýt
Cụ ra Phòng công chứng bảo họ làm cho cái HĐ mua bán,để tiền ít thôi. Không nên làm cho tặng vì phải đóng thuê thu nhập cá nhân.
Ra thuế đóng thuế
Ra CA xuất trình cái HĐ, và biên lai nộp thuế để làm thủ tục sang tên. (Nếu khácđịa phương thì phải bốc lại biển).
Sau khi sang tên xong, làm đăng kiểm lại

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra Phòng công chứng bảo họ làm cho cái HĐ mua bán,để tiền ít thôi. Không nên làm cho tặng vì phải đóng thuê thu nhập cá nhân.
Ra thuế đóng thuế
Ra CA xuất trình cái HĐ, và biên lai nộp thuế để làm thủ tục sang tên. (Nếu khácđịa phương thì phải bốc lại biển).
Cụ cho rằng sở thuế Nó tin giá trị đểu ghi trong hợp đồng ah???
Cụ sướng thật đấy. Suy nghĩ thật là Giản đơn

Tony_Le

Xe container
Ra thuế đóng thuế
Em đồ rằng, cụ chưa từng mua bán xe bao giờ nên tư vấn Lào, như đúng rồi ấy nhỉ, cái cần thì không nói, lại nói cái không ai cần.

1. HĐ bé tiền thì thuế thu theo kiểu Barem có sẵn, trốn bằng mắt.
2. Cho tặng đóng thuế cá nhân bao nhiêu hả cụ? Bố mẹ em cho em nhà chả phải đóng thuế thu nhập cá nhân gì sất.
3. Tại sao phải đăng kiểm lại cho tốn tiền, mất thời gian. Em mua xe, sang tên em để nguyên đăng kiểm tên người bán chạy đến hết hạn thì đi đăng kiểm lại đấy, chả ai phạt cả.

Tony_Le

Xe container

C.k

Xe buýt
Có chữ “Thừa kế” là khi có người chết mới hiệu lực đấy!

Chuẩn là chuẩn thế nào hả cụ?
Xe ô tô là tài sản chung của 2 vợ chồng nên không mua bán được. Theo em ra công chứng làm khước từ tài sản là chuẩn nhất.

Tony_Le

Xe container
Xe ô tô là tài sản chung của 2 vợ chồng nên không mua bán được. Theo em ra công chứng làm khước từ tài sản là chuẩn nhất.
Vâng! Khước từ tài sản chung và từ chối thừa kế lại là chuyện hoàn toàn khác nhau.

Chuyện của chủ Thớt là củ chuối, cái này xử lý theo thủ tục hành chính đơn thuần, mang giấy đăng ký kết hôn ra giải trình là xong chứ đâu cần làm chuyện gì khác.

C.k

Xe buýt
Vâng! Khước từ tài sản chung và từ chối thừa kế lại là chuyện hoàn toàn khác Nhau.

Chuyện của chủ Thớt là củ chuối, cái này xử lý theo thủ tục hành chính đơn thuần, mang giấy đăng ký kết hôn ra giải trình là xong chứ đâu cần làm chuyện gì khác.
Ý cụ là giải trình để đổi tên từ chồng sang vợ á?

Tony_Le

Xe container
Ý cụ là giải trình để đổi tên từ chồng sang vợ á?
Không, chủ Thớt muốn đổi sang tên vợ để được miễn phí cầu đường gần nhà do Hộ khẩu vợ ở chỗ đó mà chồng thì không. Cái này chỉ cần chứng minh bằng đăng ký kết hôn của 2 vợ chồng là xong, vì là tài sản chung. Còn chỗ kia nó củ chuối, cho ăn hành thì phải chịu thôi. Bán sang tên hay từ chối tài sản để đổi tên đều không phải điều Pháp luật yêu cầu mà là do bọn củ chuối kia nó hành.

C.k

Xe buýt
Không, chủ Thớt muốn đổi sang tên vợ để được miễn phí cầu đường gần nhà do Hộ khẩu vợ ở chỗ đó mà chồng thì không. Cái này chỉ cần chứng minh bằng đăng ký kết hôn của 2 vợ chồng là xong, vì là tài sản chung. Còn chỗ kia nó củ chuối, cho ăn hành thì phải chịu thôi. Bán sang tên hay từ chối tài sản để đổi tên đều không phải điều Pháp luật yêu cầu mà là do bọn củ chuối kia nó hành.
Tình huống này thì đúng củ chuối thật, nhưng họ cũng có cái lý của họ. Trường hợp này nếu linh động có thể lập ủy quyền từ chồng sang vợ là có thể giải quyết được

Tony_Le

Xe container
Tình huống này thì đúng củ chuối thật, nhưng họ cũng có cái lý của họ. Trường hợp này nếu linh động có thể lập ủy quyền từ chồng sang vợ là có thể giải quyết được
Em nghĩ đơn thuần là nó muốn thu tiền chứ không muốn cho miễn phí nên ra cái yêu cầu oái oăm đó. Chìa Đăng ký kết hôn là đủ hiểu, tên vợ hay tên chồng đều là TS của họ thôi, nó không thích nó làm khó.

C.k

Xe buýt
Em nghĩ đơn thuần là nó muốn thu tiền chứ không muốn cho miễn phí nên ra cái yêu cầu oái oăm đó. Chìa Đăng ký kết hôn là đủ hiểu, tên vợ hay tên chồng đều là TS của họ thôi, nó không thích nó làm khó.
Thực tế có thể 2 vợ chồng ly thân/ly hôn nên họ không chấp nhận cũng có lý

Tony_Le

Xe container
Thực tế có thể 2 vợ chồng ly thân/ly hôn nên họ không chấp nhận cũng có lý
Ly hôn thì không còn giấy đăng ký kết hôn, ly thân không phải là từ dùng trong Luật. Đơn giản là củ hành cho chán thôi Chứ lý lẽ gì.

ubisapro

Xe trâu
Ly hôn thì không còn giấy đăng ký kết hôn, ly thân không phải là từ dùng trong Luật. Đơn giản là củ hành cho chán thôi Chứ lý lẽ gì.
Ai bảo cụ ly hôn thì không còn giấy đăng ký kết hôn? Thế bên bị đơn ko nộp lại giấy đăng ký thì ko được ly hôn ợ? :D

Tony_Le

Xe container
Ai bảo cụ ly hôn thì không còn giấy đăng ký kết hôn? Thế bên bị đơn ko nộp lại giấy đăng ký thì ko được ly hôn ợ? :D
Vâng, em quên, giữ làm kỷ niệm. Giải tán rồi mà còn quý nhau vậy thì quá tốt rồi, lọt 1/vài chục ngàn trường hợp đáng là bao. :D