[Funland] Thủ tục tâm linh: cúng/lễ khi xây nhà ???

unitedkondom

Xe tải
Em chào các cụ. Các cụ cho em hỏi hiện giờ thủ tục cúng lễ xây nhà thì cần cúng những bước nào, giai đoạn nào ạ?
Bước động thổ thì chắc chắn cần rồi. Vậy theo các cụ hiện nay còn những bước nào nữa à?
Xây nhà là việc quan trọng, nên Cụ có thể theo 2 hướng sau đây:
1/ Cụ và mợ nhà là người Tín: tìm 1 Thầy (1 Thầy thôi Cụ nhé) mà gia đình thống nhất tin tưởng nhất
Rồi cứ theo Thầy mà làm, từ lễ lạt động thổ cho đến nhập trạch, cho đến kích thước cửa, hướng bếp, hướng ban thờ .....
Full options
Như vậy, khi vào ở nhà mới, Tâm mình thoải mái, đó là điều quan trọng nhất
2/ Cụ và mợ nhà không quá tín:
Có 2 thời điểm quan trọng của xây nhà: Động thổ, Đổ mái
Động thổ là quan trọng số 1
Nhà nhiều tầng, thì mái trên cùng (cất nóc) là quan trọng nhất trong các mái, và đứng thứ 2 sau động thổ
Đứng thứ 3 là đổ móng
3 thời điểm này nên có hương khói lễ lạt chút
Còn lại các lần đổ mái ở giữa thì cúng hay ko tùy tâm

Sau khi cất nóc, thì hoàn thiện toàn bộ, và khi dọn vào ở thì có Lễ nhập trạch
Đây là chính thức báo cáo thần linh thổ địa nhân khẩu sẽ ở, gia tiên sẽ thờ và rước Ban thờ gia tiên vào

Mấy ý thực tế, Cụ Bopmuoi tham khảo

vnptvinaphone

Xe buýt
Đơn giản hoá như em này, mâm xôi, con gà, két bia (làm nhiều để đội thợ thụ lộc). Cúng hôm động thổ, tự cúng (ông thợ cả còn khấn lâu hơn em).
Chuyển nhà mới làm vài mâm mời anh em bạn bè và tự cúng. Em cũng k xem ngày, ngày động thổ thợ tự xem, bảo ngày nào em làm ngày ấy.

Còn cẩn thận thì xem ngày và hỏi luôn người xem.
Cụ giống em, mỗi dấu mốc làm cái lễ hương hoa & tự khấn, ngày thì cứ lên tử vi online chọn ngày trong khoảng 2-3 ngày liền nhau định làm. Cái này để lòng mình thấy nhẹ nhõm, chủ thợ đều cẩn trọng, chú ý an toàn khi thi công là chính.

Chỉnh sửa cuối:

dixelead

Xì hơi lốp
Muốn làm chủ nhà thì chịu khó luồn cúi kính lễ thôi ạ :D Không cần cầu kỳ, chỉ cần thơm ngon sạch sẽ, đều đặn mỗi tháng là được. Làm thêm cái bàn thờ nghiêm trang chút, các ông các bà thích ngồi lên trên rồi được cung kính dâng cơm dâng nước lắm :))

kimma

Xe điện
EM khẳng định là đến bây giờ cụ chưa xây cái nhà nào cho mình
:D, Tôi xây đc 11 năm nay rồi Cụ ạ, Hình thức Fun cho vui thôi. Chứ thú thực là tôi thuộc thành phần chẳng biết kiêng kỵ gì về dạng này. ko có bất cứ 1 thủ tục gì cho những vc như xây nhà, lập GĐ..www và ww. Hàng năm vẫn đi chùa lễ phật, thắp hương cúng người thân đã khuất. Chứ chẳng bh vào ngày rằm gì đó. Thú thật Tôi cũng chẳng biết nó là vào ngày nào âm lịch nữa. Mặc dù Tôi là người làm ăn Cụ ạ.

samoclan

Xe điện
Nhà cháu ông cháu xây 4t chả cúng lê gì hết . Động thổ ko, đổ trần ko, trấn trạch ko.

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Chắc có mỗi em động thổ, xây nhà, vào nhà mới không cúng bái gì.
Không phải em không muốn mà không để ý đến chuyện này.
Thế là hơn 12 năm em ở trong căn nhà mới này rồi

xuandai

Xe buýt
Nhiều cụ à uôm, nhà cháu trc đây cũng là thành phần vô thần. Và đến giờ kinh nghiệm rút ra sau khi đã không ở nhà đó nữa là nhà cửa rất quan trọng, cụ nên làm kỹ cần thận thì hơn. Phần tâm linh có ổn thì sau sẽ yên tâm hơn

Lúc xây nhà, cụ có đào móng và thi công trên đất nên cần có lễ động thổ.
Lúc xây động trên trời nên khi đổ mái trên cùng (hoặc kỹ thì làm cả mái đầu tiên và mái trên cùng) làm cái lễ. Giống như các cụ ngày xưa gọi là lễ cất nóc, hay bỏ thượng lương.
Sau khi hoàn thiện thì làm lễ hoàn thổ để cúng hoàn lại các long mạch mình đã đụng vào.
Nếu đất đó ko phải đất ông cha mình mà nhà cụ đang ở, thì phải làm lễ nhập trạch: để mời các cụ (phần âm nhà mình) về ở nhà mới đó.

robin2010

Xe buýt
Trước khi xây nhà thủ tục phải quan tâm đầu tiên đó là: Tuổi làm nhà rồi tính sau

jazzzzz

Xe lăn
Có cụ Trâu xanh giỏi vấn đề này, lâu lâu không thấy cụ ấy lên sóng, chắc lại đi cày ..
Fun chút thôi, không hợp tuổi thì mượn, chờ giá vật liệu nó lên cũng quá tội.